[Funland] Con em chậm nói,lo quá các Cụ ơi

leanhduc1707

Xe tăng
Thằng con nhà e 24 tháng còn ko thèm nói, đi tiêm phòng bs chọc kim vào nó nhìn mà không thèm khóc. Giờ chuẩn bị vào lớp 1 nhưng e đang sợ nó ko học đc vì suốt ngày chỉ đi buôn dưa lê, nói ko nghỉ lúc nào

yakcafe!

Xe tải
Cụ thử xem coi cháu có nghe được không . Bằng cách khi nào cháu đang mê chơi, cụ gọi tên cháu xem, cháu có phản ứng không . Hoặc làm rớt món đồ gì xuống đất tạo ra tiếng vang xem coi cháu có nghe thấy không . Nếu có thì không có gì đáng lo, do cháu lười không chịu nói thôi . Mai một khi cháu chịu mở miệng nói thì cụ thấy phiền vì không lúc nào cháu ngưng cả, trừ phi lúc ngủ .

Chaú không nói chuyện, thì cụ nói với cháu, tương tác với cháu, dạy cháu nói các từ đơn giản, hoặc hát các bài hát trẻ thơ v.v... . Và cứ tiếp tục làm thế thì dần dần cháu sẽ mở miệng hát hay nói theo thôi .
Dạ em cám ơn,mai e sẽ thử test ngày ạ

butchikim

Xe ba gác
Quan trọng cụ thấy phản xạ nghe thế nào, 2 nhóc nhà cháu 21-22 tháng mới nói 1-2 từ. Ngoài 30 tháng nói câu 3-4 từ. Trước khi vào lớp 1 còn ngọng líu lô. Sau thì muốn chúng nó im không được ;))

Bokap

Xe điện
Vâng cám ơn Cụ
Tại em đọc mấy báo nói trẻ tự kỷ biểu hiện chậm nói làm em càng ngày càng lo ạ
Thằng cò hàng xóm nhà em hơn 4 tuổi mới nói câu cú đàng hoàng một chút. Trước đó toàn nói các câu, các từ vô nghĩa. Nó nói cả từ tiếng Anh trước khi nói được bình thường. Em nghĩ do bm cho xem youtube nhiều quá nên loạn ngôn. Cụ lưu ý xem đừng cho xem kênh nước ngoài.

Autum leaf

Xe buýt
Bác đã kiểm tra khả năng nghe của cháu chưa? Điều quan trọng để biết nói là phải nghe được
Cháu không nói hoàn toàn hay nói không rõ chữ ?

motthoidongbim

Xe điện
Dạ con trai ạ..
Nhưng chậm quá nó làm em lo Cụ ạ...haizzz
Chắc không sao đâu cụ ơi. F1 -1 trai 13 tháng cả đi + nói đã ok hết rồi. F1-2 trai 26 tháng mới nói được ít, giờ gần 30 tháng nói được nhiều hơn, đi cũng chậm chứ không nhanh như anh. Sau cũng ok hết thôi cụ. Lúc nó nói lắm cho lại đau đầu.

yakcafe!

Xe tải
Quan trọng cụ thấy phản xạ nghe thế nào, 2 nhóc nhà cháu 21-22 tháng mới nói 1-2 từ. Ngoài 30 tháng nói câu 3-4 từ. Trước khi vào lớp 1 còn ngọng líu lô. Sau thì muốn chúng nó im không được ;))
Cụ ơi cho em hỏi kỹ lại
Ý Cụ là phản xạ khi nghe hay là khả năng nghe được(thính lực) ạ

yakcafe!

Xe tải
Bác đã kiểm tra khả năng nghe của cháu chưa? Điều quan trọng để biết nói là phải nghe được
Cháu không nói hoàn toàn hay nói không rõ chữ ?
Dạ cháu nó nghe tốt ạ
Nó chưa nói được 1 từ nào luôn ạ

s0s82

Xe tải
Còn em cả 2 thằng đều chậm. Thằng thứ 2 còn 3 tuổi và vẫn chưa nói gì. Được cái vẫn phản xạ tốt, sai gì làm nấy. Chỉ tội lười. Phải ép thì mới nói 1 từ một. Có hôm nó ngồi với thằng anh trên cùng một ghế nó kêu "chật quá" mà mình giật hết cả mình (lúc đấy 1 từ còn chưa chịu nói). Em bảo con nói lại đi đủ kiểu íu chịu nói gì.
Sau cho đi học một cô chuyên dạy bọn chậm nói thì tầm mấy tuần sau bắt đầu nói đc. Giờ thì 6 tuổi nói nhiều đến mức nhức cả đầu.

LongQ

Xe tải
Cụ đừng lo quá,cứ nói chuyện với nó nhiều vào đảm bảo 4,5 tuổi nó nói đau hết cả đầu luôn.

VuongPQ

Xe buýt
Vâng nên đi khám sớm ạ
Em có cu cháu họ cũng bị thế cho đi khám
Giờ 3 tuổi nói tốt rồi
Còn cu nhà em 2 tuổi rưỡi nói như sáo mỗi cái ị đái k biết gọi k rõ kiểu gì
Con e 27 tháng mới nói được 2-3 từ một hơi chứ chưa nói được câu 6/7/8 từ nhưng hơn 1 tuổi đã biết gọi ị đái, mỗi đứa 1 kiểu e cũng k lo gì cả.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ xem tivi đi ạ, chắc cho xem TV và điện thoại nhiều nó không tương tác với bên ngoài đâu.

Pink Pink

Xe hơi
Con nhà e cũng sắp 2 tuổi rồi mà chỉ nói đc mấy từ kiểu bà, bố, măm măm. Nhưng mình nói gì cũng hiểu hết nên k lo mấy. Chẳng biết bao giờ mới hết dịch để cho nó đi học nữa.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Không sao đâu cụ nhé. Con em 23 tháng mới biết nói. Trẻ thông minh hay không không phụ thuộc vào biết nói sớm hay muộn. Đứa cháu em 12 tháng đã biết nói, biết hát bài bà ơi bà...nhưng sau này đi học còn học kém hơn con nhà em nhiều.

Còn tự kỷ nó lại là vấn đề khác rồi.

hoangdt8

Xe tải
Cu nhà em gần 2 tuổi mới nói, lúc đầu cũng sợ, giờ thì sợ hơn vì nó nói suốt ngày. Vậy con nhà cụ thấy nhanh nhẹn, mình nói cái cơ bản nó hiểu thì cứ vô tư đi.

haihoan67

Xe tải
em 3 tuổi mới biết nói đây cụ. Chả sao cả giờ nói lắm quá thôi. hồi đó bà già lo em câm ông già bảo nó có điếc đâu mà câm ko sao cả.

butchikim

Xe ba gác
Cụ thử xem coi cháu có nghe được không . Bằng cách khi nào cháu đang mê chơi, cụ gọi tên cháu xem, cháu có phản ứng không . Hoặc làm rớt món đồ gì xuống đất tạo ra tiếng vang xem coi cháu có nghe thấy không . Nếu có thì không có gì đáng lo, do cháu lười không chịu nói thôi . Mai một khi cháu chịu mở miệng nói thì cụ thấy phiền vì không lúc nào cháu ngưng cả, trừ phi lúc ngủ .

Chaú không nói chuyện, thì cụ nói với cháu, tương tác với cháu, dạy cháu nói các từ đơn giản, hoặc hát các bài hát trẻ thơ v.v... . Và cứ tiếp tục làm thế thì dần dần cháu sẽ mở miệng hát hay nói theo thôi .
Ngoài chậm nói cháu có phản xạ tốt với những kỹ năng khác không? Nghe có tốt không? Khi mình gọi có phản xạ ngay không? Bé có dấu hiệu chỉ thích chơi 1 mình không? 19 tháng thì ít nhất cũng gọi được "bà, ạ, mẹ, măm măm". Và những bạn biết đi sớm thường lại hay biết nói muộn và ngược lại. Nếu tất cả mọi thứ của bé bình thường, thì chỉ là bé ít có người giao tiếp nên học nói chậm. Cụ và gia đình nên dành nhiều thời gian để nói chuyện liên tục với cháu. Nói cháu sẽ chưa hiểu ngay, nhưng bé sẽ nghe được và dần sẽ nói được. Còn nếu cụ thấy cháu có những bất thường, thì đừng chờ đến 2 tuổi mới cho đi bác sĩ. Nên cho đi càng sớm càng tốt. Viện Nhi có khám cái này đấy ạ.
Cụ ơi cho em hỏi kỹ lại
Ý Cụ là phản xạ khi nghe hay là khả năng nghe được(thính lực) ạ

Cả hai cụ nhé, như ý hai cụ trên, cụ kiểm tra phản xạ với âm thanh ấy. Hồi đầu nhà cháu cũng lo, nhất là ông bà cứ giục đưa đi khám. Cháu thì không lo vì cháu để ý khi cháu gọi nhỏ “Cún/Tèo...ơi” là thấy quay lại...thì chả sao đâu.

Halomua

Xe tải
Gọi bé có biết quay lại nghe ko?
Có giao tiếp bằng mắt nhìn mắt ko?
Bé có biết dùng 1 ngón tay để chỉ ko?
Có biểu hiện xoay vòng, kiễng chân, soi gương nhiều ko?
Có khẩu vị ăn đặc biệt hay quá kén ăn ko?

Nếu có các biểu hiện trên, cụ nên cho cháu đi khám sớm, đừng đợi đến 2 tuổi.
Nếu không có các biểu hiện trên, cụ nên cho cháu đi nhà trẻ sớm và nhờ các cô lưu ý giúp.