[Funland] Con em chậm nói,lo quá các Cụ ơi

cantona

Xe container
Bình tĩnh cụ ơi, có đứa hơn 2 tuổi mới bập bẹ. Chắc ăn thì đi khám cho an tâm. Hoặc nhỡ đâu bé nhà hệ Thánh gióng. 3 tuổi bật nói lại lớn nhanh như thổi :D

lamduong1415

Xe đạp
Đi khám bác sĩ thì thiệt hại những gì: mất 1 buổi làm việc, mất chút tiền cho bác sỹ.
Bù lại sẽ được giải đáp những thắc mắc của mình.
Chắc chắn rằng lời khuyên của bác sỹ chuẩn hơn lời khuyên của hàng xóm hay mấy lão trên này.

Ngày xưa, con tôi 17 tháng cũng không chịu nói, ít phản ứng với xung quanh. Nhiều người bảo không sao, cứ chờ thời gian rồi tính.
Nhưng tôi quyết đi khám, kết quả là được khuyên đi khám tâm lý.
Từ đó con tôi được can thiệp tích cực từ sớm và tôi đã cứu được con.

Hooks

Xe tăng
Chậm nói có khả năng là biểu hiện của bệnh tự kỷ ở trẻ. Cụ chủ lên mạng search các cách nhận biết trẻ tự kỷ để so sánh. Nếu ko giống thì cứ yên tâm, cháu phát triển bình thường.

F1 nhà cháu cũng chậm, 2.5 tuổi mới biết nói. Nhà cháu xác định sớm là F1 bị tự kỷ thể nhẹ, mà khắc phục rất vất vả. Giờ đi học lớp 1 rồi mà ngôn ngữ giao tiếp chỉ được 85% các cháu cùng lứa.

DucHoan

Xe tăng
Cụ không phải lo lắng đâu, cụ chỉ lo lắng khi gọi cháu ko phản ứng gì thôi ạ. Còn vẫn có phản ứng với tiếng động, và biết ê a, hò hét là bình thường. Giờ cụ chịu khó chơi với con, nói nhiều với cháu để cháu nhanh biết nói hơn

cucsat123

Xe tăng
Mợ cho đi khám đi.cháu e cho đi khám chậm nói là do cái miếng thịt gắn dưới lưỡi mình í nó dài quá phải cắt bớt.nếu không cắt sau vẫn nói bình thường nhưng dễ bị ngọng ạ

dexom

Xe ba gác
Uầy cứ bình tĩnh chưa có gì phải đáng lo cả, biết đâu sau này lại như Thánh Gióng thì dân tộc lại được nhờ.

hai3452004

Xe buýt
Trẻ chậm nói nó rất nhiều nguyên nhân cụ ko thể chủ quan dc đâu, chờ mấy hôm qua đợt dịch cụ nên cho bé đến viện nhi khám để các bác sỹ có chuyên môn họ đánh giá và tư vấn cụ thể, ko chủ quan dc đâu cụ...

Autum leaf

Xe buýt
Dạ cháu nó nghe tốt ạ
Nó chưa nói được 1 từ nào luôn ạ
Ở đây mình nói theo kinh nghiệm của mình và cách dạy trẻ nói bên Mỹ nha. Vẫn biết là nhiều người Vietnam mình có con chậm nói, sau này các cháu vẫn phát triển bình thường nhưng khi con mình hơn 12 tháng mà vẫn chưa biết nói 1 chữ nào và mỗi tháng không học được từ mới thì đối với giáo dục Mỹ là chậm, họ có chương trình Early Intervention program, Can thiệp từ sớm, lý do là vì họ muốn các cháu được biểu lộ, phát biểu cảm tưởng, ý nghĩ của cháu càng sớm càng tốt, họ sợ các cháu bị uất ức khi không thể diễn đạt được ý tưởng của mình
Mình đem sự lo ngại của mình nói với bác sĩ gia đình và được giới thiệu đến học khu của thành phố, họ làm rất nhiều test và đương nhiên là test thị lực, sức nghe con mình để chắc chắn cháu không có vấn đề nhìn, nghe gì hết. Sau đó họ test kỹ năng của bàn tay cầm nắm những vật nhỏ, chuyển từ tay này sang tay khác....Sau cùng họ kết luận con mình bị chậm nói còn các kỷ năng khác thì bình thường, vì cháu còn nhỏ nên họ gửi người đến nhà dạy 1 tuần 3 lần cho đến khi cháu được 5 tuổi đến tuổi đi học thì có cô giáo kèm thêm bên cạnh lớp học bình thường
Khi các cô giáo đến nhà dạy cho cháu, họ cũng dạy cho gia đình để mình biết cách nói chuyện với cháu
1/ Khi nói chuyện với trẻ, phải " hạ mình" ngang tầm với cháu, để cháu có thể nhìn thấy mình, nhìn mình nói chuyện, không có cảm giác bị " đàn áp" , bị " người khổng lồ " lấn áp
2/ Nói chuyện với cháu ngắn gọn, 1-3 từ và phải rõ ràng . Đầu tiên có thể nói 1 từ như " ngủ", " chơi", " ăn", " uống" ....để cho cháu hiểu được các từ đó là gì. Sau đó lên thành " ăn cơm" " uống sữa" ...
3/ Mỗi khi cháu muốn vật gì, khuyến khích cháu nói ra chữ đó trước khi đưa vật đó cho cháu. Thí dụ khi cháu muốn uống sữa, đưa bình sữa cho cháu và nói " sữa" , " sữa" khuyến khích cháu lập lại những lời nói của mình
4/ Tránh cho cháu chơi Ipad, điện thoại, hay coi Tivi một mình, cần phải xem TV với cháu, hát theo TV và khuyến khích cháu hát theo, múa theo ...

Nói chung tập cho cháu bé nói càng sớm càng tốt, không nên bỏ mặc cho tự nhiên vì nhiều khi cháu sẽ phát triển bình thường nhưng cũng có khi cháu sẽ biến thành tự kỹ, tức tối, cộc tính vì không ai hiểu mình

Chỉnh sửa cuối:

Ngoaigiaotre

Xe tăng
Đi học là bé nói đc nhiều thôi cụ.
Cháu e trc cũng chậm nói, bà bế ra chợ làm đủ kiểu mẹo k đc, nó đi học đc 1 thời gian là về véo von ngay.

hitle888

Xe điện
Nhà ông anh em, thằng lớn ông bà chăm ấp mãi, 26 tháng mới cho đi học mà vẫn sợ non quá, chưa nói được. Ai ngờ đi học dc 2 tuần về nó bắn ù tai cả nhà, rút kinh nghiệm thằng bé 18 tháng (chưa nói được gì) cho đi học, và cũng sau 2 tuần nó còn hát véo von (nhưng vẫn ngọng).
Mấy bs em quen bẩu, nếu nó ko có triệu chiwngs tự kỷ rõ rệt (chậm nói chỉ là 1 trong nhiều triệu chứng, và chiếm phần không quan trọng), thì cứ tống đi học, đấu tranh sinh tồn thì khắc tự nói được hết.
Ps: em thấy bẩu tự kỷ là do tổn thương trong não chứ nhỉ, cái đấy không chữa được mà chỉ khắc phục bằng cách thật kiên trì

khanhtx8

Xe tăng
Bẩm các Cụ,mợ.
Cu nhà em này đã tròn 19 tháng rồi mà chưa nói được một từ nào,không biết nó có bị sao không nữa, em lo quá các Cụ ạ.
Có Cụ nào có kinh nghiệm gì quý báu chỉ bảo giúp em với ạ.
Em định tròn 2 tuổi mà nó không nói là em cho gặp bác sĩ xem sao.
Cám ơn các Cụ.
Cụ cứ cho cháu đi gặp bác sĩ thôi. Thằng nhà em gần 3 tuổi cũng mới biết nói, trước đó chỉ bập bẹ chứ không nói được câu hay từ. Giờ thì nó nói như khướu, nhiều lúc chỉ muốn bịt mồm nó lại.

Còn nếu sợ tự kỷ thì cứ nhìn cách con giao tiếp bằng mắt. Hồi đó bà nội sợ tự kỷ còn em chỉ sợ nó tăng động vì nghịch quá. Giờ 7 tuổi đi vẫn kiễng chân, tầm này năm ngoái thi vào GDCN bị trượt vì nói nhanh quá thành ngọng. Mấy hôm dịch mà nhà lại như ổ dịch nên gửi lên ngoại, giờ nó bám đít ông ngoại đến đi vs cũng ngồi ngoài cửa chờ.

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Ôi giời ơi chưa đc 24 tháng mà cụ đã lo con nói chậm
Con e sau 24 tháng mới nói và sau đó nói + hát suốt ngày :))

pham minh

Xe container
Bẩm các Cụ,mợ.
Cu nhà em này đã tròn 19 tháng rồi mà chưa nói được một từ nào,không biết nó có bị sao không nữa, em lo quá các Cụ ạ.
Cám ơn các Cụ.
Chẳng sao nếu nó nhận thức bình thường. Con em 18 tháng chưa nó được từ nào vậy mà đến 24 tháng nó nói được cả câu dài hoàn chỉnh khoảng 10 từ thậm chí nói 2 câu luôn. Cơ bản cụ và gia đình phải nói chuyện với nó nhiều ngôn ngữ trẻ nó mới phát triển. Giờ 27 tháng hát cả bài

nganbv

Xe tải
Dạ vâng,nó biết hết,mỗi tội ko nói,cứ i a i o .
Mà dậy nó nói khó lắm,nó ko nghe toàn lảng chơi cái khác
Giống hệt đứa thứ 2 nhà mình, cố dạy nó chỉ cười và lảng đi, đến tháng thứ 20 mới nói đc 1 từ. Sau 2 năm mới nói vài từ... Giờ thì quá ổn rồi.

dongnat123

Xe container
Phải để ý theo dõi rồi cụ, không chủ quan được đâu. Thằng nhà em cũng 18 tháng không nói nhưng mình nói gì nó hiểu và làm được hết nhưng có dấu hiệu chơi một mình, không tiếp xúc và giao tiếp với người khác em phải cho đi học trường công luôn để các cô dạy có bài bản chứ học ngoài chỉ như trông trẻ thôi. Nhờ các cô có kinh nghiệm nên phát hiện sớm là bị tự kỷ nhẹ nên em cho học thêm kiểu điều trị nên giờ đỡ nhiều rồi nhưng vẫn hơi chậm về giao tiếp so với bạn cùng tuổi khoảng một năm. Năm nay cu cậu đi học đại học chữ to mà em lo quá, chương trình thì loạn cả lên nên không biết cho học trước kiểu gì (hai đứa trước em không cho học trước một cái gì cả ngay cả tạp tô chữ). Thời gian vàng để can thiệp nếu có vấn đề là đến 6 tuổi, cụ theo dõi để có hướng xử lý

Dangminhquan

Xe điện
Con nhà cháu 6 tuổi đây giờ nghịch như quỷ,nhưng nói vẫn còn lung tung,chưa nuột.Bme đi làm nên cũng ít có thời gian chơi với con nên vậy.

Toi88888

Xe điện
Bẩm các Cụ,mợ.
Cám ơn các Cụ.
Cụ bt. Cháu nhà em 22thang mới nói. Nhưng cụ vẫn cho đi học đc bt. Ví dụ học cảm thụ âm nhạc hay j ấy chỗ Ms Châu anh