[Funland] Con em chậm nói,lo quá các Cụ ơi

AK84

Xe tải
Không phải lo, thằng cu nhà em 26 tháng mới biết nói , đi thì suốt ngày kiễng chân, gọi tên ko thèm thưa
Đúng 26 tháng mấy ngày thì biết nói, sau đấy 2 tuần biết đếm đến 10 luôn !
Trước em cũng lo hơn cụ, khám các kiểu tốn vãi !

cobangchuacotien

Xe tăng
Bẩm các Cụ,mợ.
Cu nhà em này đã tròn 19 tháng rồi mà chưa nói được một từ nào,không biết nó có bị sao không nữa, em lo quá các Cụ ạ.
Có Cụ nào có kinh nghiệm gì quý báu chỉ bảo giúp em với ạ.
Em định tròn 2 tuổi mà nó không nói là em cho gặp bác sĩ xem sao.
Cám ơn các Cụ.
Cháu nó nghe cụ gọi đc không ạ? Nếu nghe gọi nó được, chơi bình thường không cụ?
1. Em nghe hàng xóm nhà em, có đứa 3 tuổi mới bắt đầu biết nói. Giờ thằng bé học lớp 3 rồi, nói nhanh và nhiều hơn bình thường.
2. Cũng cùng tuổi với cu trên và chậm nói, nhưng cu này mắc bệnh khó giao tiếp (em nghe kể nhưng không chính xác từ chuyên môn). Cu này thì đúng là có vấn đề về ngôn ngữ, chỉ nói khi nào vui vẻ, thoải mái và bên gia đình mình. Em có dịp tiếp xúc hay chơi đùa với nó, để nó được giao lưu và nói nhiều hơn. Cu đáng yêu và láu lỉnh phết.
Em nói thêm là hai đứa này là anh em họ nên suy đoán khả năng có gen giống nhau.
Đó là hai trường hợp cùng chậm nói, sau này vẫn nói đc và phát triển ngôn ngữ khác nhau. Em viết để cụ tham khảo. Cụ xem các cụ khác có chuyên môn, kinh nghiệm về trẻ như nào nhé. Chúc cháu bé luôn mạnh khỏe, hay ăn nói như vẹt nhé.

Pumzen

Xe ba gác
Trước ở phố nhà cháu có thèng 4-5 tuổi mới biết nói mà ngọng níu ngọng nô, mọi người toàn gọi là Thánh Gióng.

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Chậm nói thì phải tầm 4 tuổi trở ra mới đáng lo cụ ạ. Còn giờ cháu nhà cụ chưa biết nói nhưng cụ phải xem các biểu hiện khác của cháu có bình thường không , nhất là khoản tương tác với mọi người xung quanh. Nếu cháu nhanh nhẹn hoạt bát, nói gì hiểu nấy thì không có gì đáng lo.

Bên vợ nhà em có đứa cháu năm nay 6 tuổi sắp đi học lớp 1 rồi mà không biết giao tiếp với người khác, hỏi cũng không nói. Mà lúc nói thì nói toàn những câu vô nghĩa. Cả nhà ai cũng lo nhưng bố mẹ nó thì bình chân như vại, cứ bảo con mình không sao cả .

Slimz

Xe buýt
Con bé nhà e cũng lười nói, cháu 19 tháng cũng chỉ biết “ba, bà, măm” với kiểu “đây rồi, đi ra, ú oà”, 2 vc cũng nói chuyện suốt mà nhất định ko gọi mẹ, trộm vía mình nói cái j cũng biết. Ko vướng dịch là e cũng cho đi học cho nhanh nói

lamien

Xe buýt
Không sao đâu cụ. Con trai nhanh biết đi, nhưng hay chậm nói.co gái thì ngược lại

Truong268

Xe tải
Ngoài chậm nói cháu có phản xạ tốt với những kỹ năng khác không? Nghe có tốt không? Khi mình gọi có phản xạ ngay không? Bé có dấu hiệu chỉ thích chơi 1 mình không? 19 tháng thì ít nhất cũng gọi được "bà, ạ, mẹ, măm măm". Và những bạn biết đi sớm thường lại hay biết nói muộn và ngược lại. Nếu tất cả mọi thứ của bé bình thường, thì chỉ là bé ít có người giao tiếp nên học nói chậm. Cụ và gia đình nên dành nhiều thời gian để nói chuyện liên tục với cháu. Nói cháu sẽ chưa hiểu ngay, nhưng bé sẽ nghe được và dần sẽ nói được. Còn nếu cụ thấy cháu có những bất thường, thì đừng chờ đến 2 tuổi mới cho đi bác sĩ. Nên cho đi càng sớm càng tốt. Viện Nhi có khám cái này đấy ạ.
Chuẩn như cụ này ạ,nhưng theo e k cần cho đến viện nhi vì ở đấy test rất ẩu. Con e trước cũng chậm nói đến viện nhi khám phán ngay con e tự kỷ, sau đó e đưa đi nhiều nơi và cho học can thiệp thì chỉ là rối loạn giảm tập trung. Đi can thiệp vài tháng nói tốt và năm nay vào lớp 1.

Truong268

Xe tải
Cụ ơi cho em hỏi kỹ lại
Ý Cụ là phản xạ khi nghe hay là khả năng nghe được(thính lực) ạ
Phản xạ của bé với tiếng động hoặc tiếng bố mẹ gọi. Ví dụ nó đang tập trung việc j đó cụ gọi nó nếu nó có phản xạ lại thì bt, còn k cần phải chú ý theo dõi đấy là biểu hiện đầu tiên của chứng rối loạn giảm tập trung.con cụ vẫn còn nhỏ nên cũng chưa chính xác lắm, cứ để ngoài 20 tháng mà k thấy tiến bộ thì cụ cho đi kiểm tra. Con e cũng đã bị như vậy nên cụ để ý giao tiếp với cháu nhiều hơn, hạn chế cho xem tivi với YouTube.

lowschool

Xe tải
Chậm nói thì thường là nghi tự kỷ, nhưng bé trai 19 tháng mà nói u ơ, thì vẫn là rất bình thường cụ nhé đừng lo quá làm gì, con nhà em bắt đầu từ tháng 25 mới bắt đầu nói như sáo đau hết cả đầu, trước 20 tháng chưa nói gì nên em lo cho đi khám tự kỷ bác sỹ bảo chậm thế là bình thường, hoa đến kỳ thì nó tự nở thôi ko phải ép, nhưng quan trọng đứa trẻ phải có thái độ giao tiếp bằng mắt cụ nhé, ít giao tiếp mắt cũng được nhưng ít nhất là phải có 1 chút giao tiếp mắt với người lớn.

kolia pham

Xe hơi
Nếu con nhà cụ có biểu hiện gọi không quay lại nhìn vào mắt người gọi thì đang ở giai đoạn giảm chú ý. Nên dừng lại việc cho con xem tivi, điện thoại, chơi với con nhiều hơn. Hết dịch cô vy cho đến bệnh viện Nhi Trung ương khám ở khoa Tâm bệnh, hoặc đến trung tâm dạy trẻ chuyên biệt thực hiện các bài test trong 3 ngày.

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em có 2 đứa con và nhiều cháu, rồi con của bạn bè. Theo em: Chậm nói, tự kỷ, bướng và hung hăng theo đánh giá của em từ quan sát xung quanh thì lý do chủ yếu là các gia đình để cho trẻ xem TV, điện thoại quá nhiều bất kể lúc nào. Em có đọc nhiều về các trường hợp này và kiểm chứng thấy cơ bản đúng nguyên nhân.

Truong268

Xe tải
Nếu con nhà cụ có biểu hiện gọi không quay lại nhìn vào mắt người gọi thì đang ở giai đoạn giảm chú ý. Nên dừng lại việc cho con xem tivi, điện thoại, chơi với con nhiều hơn. Hết dịch cô vy cho đến bệnh viện Nhi Trung ương khám ở khoa Tâm bệnh, hoặc đến trung tâm dạy trẻ chuyên biệt thực hiện các bài test trong 3 ngày.
Nhi làm lởm lắm cụ ạ, con e trước bị như này khám ở nhi họ test vớ vẩn lắm. Đợi cả buổi đến trưa mệt rũ người cho vào test mấy cái linh tinh trẻ con nó mệt k hợp tác làm ra phán ngay trẻ tự kỷ, làm gia đình e hoang mang mãi, sau gặp người quen k cho thì h hỏng hết đứa con.

tailieu

Xe tăng
Bẩm các Cụ,mợ.
Cu nhà em này đã tròn 19 tháng rồi mà chưa nói được một từ nào,không biết nó có bị sao không nữa, em lo quá các Cụ ạ.
Cám ơn các Cụ.
Bình thường. Nhưng khi cháu đã nói là nói nhiều và chuẩn đấy

fadco

Xe container
Thằng đầu nhà em gần 3 tuổi mới biết nói, ko sao đâu cụ ơi!

thanglacceti

Xe buýt
Con e 25 tháng mới nói, giờ thì lúc nào cũng phải bảo nó con nói ít thôi🤣🤣🤣

Au79 Dragon

Xe điện
Cụ để ý xem đi có nhón chân, mặt có hay nghênh nghênh nhìn, gọi không thưa hoặc không chú ý không nhé. Nói chung mình cứ phải thực tế quan sát con mình để xem nó phát triển thế nào, mọi lời tư vấn chỉ mang tính tham khảo chứ chả có tý chuyên môn nào đâu.

TOpmot0099

Xe tải
Bẩm các Cụ,mợ.
Cám ơn các Cụ.
y như nhà mình và bây giờ thì hãm k cho nó nói vì quá đau đầu :(

TOpmot0099

Xe tải
Cụ để ý xem đi có nhón chân, mặt có hay nghênh nghênh nhìn, gọi không thưa hoặc không chú ý không nhé. Nói chung mình cứ phải thực tế quan sát con mình để xem nó phát triển thế nào, mọi lời tư vấn chỉ mang tính tham khảo chứ chả có tý chuyên môn nào đâu.
thằng nhà e nó vừa kiễng vừa nghênh mà nói bình thường vậy có sao k ah ?

Au79 Dragon

Xe điện
Em nói ra chắc nhiều cụ không thích, trẻ nói quá nhiều cũng phải theo dõi đấy.