[Funland] Con ngoài giá thú!

TNTuan

Xe điện
Tình cảm ko mặn nồng , lại còn đã 9 năm trôi qa rồi mợ làm sgm thì còn cái qué gì mà phải nghĩ cho mất ngủ . Hâm
Sr tính em nó hơi thẳng

lamthanhngoc

Xe tải
Cám ơn các cụ đã quan tâm, hiện tại thì em đã chọn ko đi theo bố cháu nữa ạ, còn đang suy nghĩ là có nên để bố bé liên lạc với bé như cũ hay ko thôi? Vẫn đang tìm phương án tối ưu nhất các cụ ạ.
Nó muốn nhắn tin thăm hỏi thì kệ nó cứ cho liên lạc, nhưng tuyệt đối không chủ động dâng mỡ lên miệng mèo, hãy sống cho mình và đừng suy nghĩ nhiều mợ nhé. Trẻ con nó hiểu hết đó.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là nó k khả thi. Kể cả các trường hợp ly hôn có phán quyết của tòa án nhưng k có chế tài thực thi còn k giải quyết được . E nghĩ cái mợ chủ cần k phải là tiền chu cấp cho con mà là sau 9 năm mợ ý vẫn chưa quên được cái đã cùng với mợ chủ tạo ra đứa con. Hihi mùa covid e đùa tí cho vui 😂
Ý cụ là:
Trai thèm l... lạ, gái nhớ b... xưa?

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ/ mợ cho e hỏi "ngoài giá thú" có nghĩa là gì, khó hiểu

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

TUCSON9389

Xe điện
f1 la giai hay gai aj. neu la Giai thi chac bo no da co qd khac

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

KoBietTenGi

Xe hơi
Tình cảm ko mặn nồng , lại còn đã 9 năm trôi qa rồi mợ làm sgm thì còn cái qué gì mà phải nghĩ cho mất ngủ . Hâm
Sr tính em nó hơi thẳng
Công nhận cụ đúng.
Chủ thớt thấy dở người.
Ko trách gì thằng kia nó chạy từ 9 năm trước, chứ ok nó hốt rồi.
Em cũng sorry vì nói thẳng, chủ thớt bỏ qua nhen.

atukiva

Xe tăng
Ngay từ đầu mợ đã chọn cho con một cuộc sống không đầy đủ bố mẹ rồi, mợ cũng không đòi hỏi trách nhiệm của bố nó thì vì hà cớ gì mà mợ lại chặn không cho bố con nó liên lạc với nhau nữa chỉ vì anh ta không thoả mãn yêu cầu của mợ. Nếu mợ nghĩ đến con thì mợ không thấy nó có một chút quan tâm của bố vẫn hơn không có gì à ?
Em cũng băn khoăn như này.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cái nghĩa thì e biết
Từ "giá" bác đã giải thích nhưng từ "hôn thú" thì lại là từ khó hiểu hehe
hôn thú là từ Hán Việt

Từ điển trích dẫn
1. Việc lấy vợ lấy chồng, kết hôn. ◇Hậu Hán Thư : “Thuận tứ tiết chi nghi, thích âm dương chi hòa, sử nam nữ hôn thú bất quá kì thì” , , 使 (Chu Cử truyện ).
Từ điển Nguyễn Quốc Hùng
Việc lấy vợ lấy chồng.

Terminal123

Xe tải
Ông kia chỉ muốn nhận con chứ không nhận mẹ, mợ chủ cũng nhận ra thế thì cố làm gì. Đấy là bố của con mợ, cái đấy không gì thay đổi được, cụ cứ cho bố con nhận nhau. Còn ông kia không muốn nhận mợ thì thôi, coi như bơ đi mà sống. Việc mợ và việc của con nên tách bạch với nhau.

VIEEJTNAM

[Tịch thu bằng lái]
... Mợ nên chấp nhận về mặt tình cảm, nhưng phải kiên quyết về mặt luật pháp: yêu cầu chu cấp đủ 18 năm dù tay kia muốn hay không.
Thanh niên bị "úp sọt" kể cũng đau, nhưng có sản phẩm là bị luật pháp bảo vệ, bắt chịu tránh nhiệm :)))
ps/ Em nói chung chung, không phải nói đến mợ chủ và thanh niên của mợ chủ, vì hoàn cảnh thực tế em không biết.

Alex.N

Xe buýt
hôn thú là từ Hán Việt

Từ điển trích dẫn
1. Việc lấy vợ lấy chồng, kết hôn. ◇Hậu Hán Thư : “Thuận tứ tiết chi nghi, thích âm dương chi hòa, sử nam nữ hôn thú bất quá kì thì” , , 使 (Chu Cử truyện ).
Từ điển Nguyễn Quốc Hùng
Việc lấy vợ lấy chồng.
Thú là cưới vợ, hôn là cưới hỏi nói chung.
Trước tôi có đọc chiết tự từ thú, bao gồm giành giật, bắt và phụ nữ (thú = thủ đắc + nữ nhân), nên từ Hán thấy chữ thú thê, chưa thấy thú phu, nhưng hôn thì cả thê và phu đều có.
Thật ra tiếng Việt chúng ta mượn từ của tiếng Hán nhiều, dẫn đến rất nhiều từ đồng âm trong tiếng Việt nhưng nghĩa thì khác nhau. Ta đọc sách xem phim của bên Trung hay có tình huống ai đó khi báo danh hay viết ra chữ để tránh bị hiểu sai nghĩa do đồng âm, nhưng đó là họ còn dùng chữ Hán tự thì còn viết ra để phân biệt, ta sau khi mượn từ lại còn phiên âm và viết lại bằng ký tự la tinh nên chỉ còn vỏ âm thanh, cốt tượng hình của từ gốc không còn, nên khi giảng nghĩa của từ thì mất đi nhiều ý.
Dù k ưa Tung, nhưng phải công nhận kho chữ tượng hình của họ là một di sản về văn hoá rất đặc sắc (chữ phồn thể thôi, chứ chữ giản thể thì cũng thuộc loại cải cách y dài i ngắn loạn xạ của vn ta trước đây, chả có ý nghĩa gì ngoài chuyện thích cải thì cải).
p/s. Xin lỗi cô chủ thớt vì lạc đề :)

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Để nguyên tình trạng thôi mợ, không hy vọng gì đâu. Chúc mẹ con mợ vươt hẳn lên để cho bố nó phải tiếc nuối

mbtkbc

Xe máy
Đêm không ngủ được nên em lập thớt tham khảo ý kiến của các cụ mợ về vấn đề như trên ạ!

Em năm nay gần 4 xịch rồi, tuổi không còn trẻ nhưng hiểu biết xã hội rất kém, mong cụ mợ ném đá nhẹ tay thôi.
9 năm trước em và anh ấy quen nhau sau đó có em bé ngoài ý muốn, do tình cảm không mặn nồng nên anh ấy không muốn giữ cái thai lại. Về phần em thì nhất quyết giữ dù cho anh có nhìn nhận đứa bé hay không, vì lúc đó em cũng có tuổi rồi với không muốn bỏ giọt máu của mình đâu ạ. Sau đó thì tụi em chia tay, em cắt đứt liên lạc với anh, em về nương náu nhà mẹ ruột chờ sinh bé.
Sau này em và anh cũng có liên lạc lại nhưng chỉ qua zalo để anh biết mặt con thôi chứ không có quay lại với nhau. Cách đây 1 tháng thì anh có tìm vào thăm em và con, tuyệt nhiên không đả động gì về vấn đề quay lại với nhau đâu ạ. Đến khi em đề nghị đón mẹ con em về ở chung thì ban đầu anh cũng đồng ý, nói là đợi xây nhà xong sẽ đón mẹ con em ra, nhưng đến hôm nay em gặng hỏi thì anh trả lời là gia đình anh không đồng ý( anh cũng chưa vợ con gì cả các cụ mợ nha).

Vấn đề em muốn tham khảo ý kiến cụ mợ là:
Nếu là đàn ông thì các cụ sẽ xử lý ntn nếu người thân của các cụ rơi vào trường hợp này?
Còn cách nhìn nhận của các mợ ra sao ạ?

Em hiện đã chặn mọi liên lạc với anh rồi, vì em nghĩ nếu lo cho con thì phải sống chung một nhà thì mới là một gia đình chứ, còn anh thì bảo vẫn giống như xưa lâu lâu gọi điện hỏi thăm con thôi(vì anh ở ngoài bắc còn em trong nam), mà như thế thì cũng bằng không thôi, con em không cần một người cha như thế ạ!
Người ta nói ép dầu ,ép mỡ chứ ko nên ép chuyện tình cảm. Tình cảm nó phải tự nhiên, tự nguyện từ 2 phía mới bền lâu được. Chứ người ta đã ko muốn từ đầu rồi thì mình có bắt, có ép, hay j j đi nữa thì có ở với nhau cũng sẽ ko vui, ko hạnh phúc mợ ạ.