[Funland] Con ngoài giá thú!

Chun SUV

Xe buýt
Em ít còm ở những thớt kiểu này, nhưng thấy mợ còm như trên nên xin nêu quan điểm cá nhân:
1) Đứa bé là con, là giọt máu của thằng kia (xin lỗi các cụ, em nghĩ nó nên được gọi là thằng thôi) mà sự quan tâm chỉ là gọi điện thăm hỏi thì chính xác nó là một thằng vô trách nhiệm, không xứng đáng ở vai trò là cha của cháu bé.
2) Về phía mợ, như tâm sự trên, thằng kia có vẻ không có tình yêu hoặc ít nhất là trông chờ vào trách nhiệm để cho 2 mẹ con mợ có 1 gia đình như mợ mong mỏi cũng không hề có. Và nếu vậy, đừng cố níu kéo. Vì nếu cố, có thể sẽ có một gia đình, nhưng mợ sẽ sớm khổ vì nó, rồi con mợ sẽ tiếp tục được nếm trải trong một gia đình cơm canh chẳng lành ngọt.
Nếu mợ vẫn lo tốt cho chính 2 mẹ con mình, đừng quan tâm đến thằng kia nữa, hãy để nó chủ động đề xuất phương án. Và mợ là người duyệt. Nếu không có đề xuất nào từ nó, hãy tìm, hy vọng và đón đợi một cánh cổng mới sẽ đến với 2 mẹ con trong tương lai, mợ nhé!
Chúc hai mẹ con mợ may mắn!
Còm chuẩn lão ạ. Loại đàn ông đó nên đặt xuống đýt mà khinh thôi. Em thật.
2 ông này chắc cứ đỵt con nào nhỡ may chửa phát là đến làm bố nuôn, nhất là bị úp.
Hảo hán vãi,
:)) :))

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
2 ông này chắc cứ đỵt con nào nhỡ may chửa phát là đến làm bố nuôn, nhất là bị úp.
Hảo hán vãi,
:)) :))
Bị úp thì đó cũng vẫn là giọt máu của mình, sao không nhận con? Đấy không gọi là hảo hán, đấy là tình người đấy.
Còn bị lừa đổ vỏ thì khác.

Chun SUV

Xe buýt
Bị úp thì đó cũng vẫn là giọt máu của mình, sao không nhận con? Đấy không gọi là hảo hán, đấy là tình người đấy.
Còn bị lừa đổ vỏ thì khác.
Nhận con với làm bố theo ý mẹ nó là khác chứ cụ.
Và còm em muốn nói đến mấy ông chưa chi đã chửi bới ông nhân vật bố ở thớt này thôi cụ ạ.

Cá nhân em thấy ông nhân vật bố này đã nhận con dù bị úp là đàng hoàng nhé. Hơi lôi thôi là ở con mẹ nó thôi

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Nhận con với làm bố theo ý mẹ nó là khác chứ cụ.
Và còm em muốn nói đến mấy ông chưa chi đã chửi bới ông nhân vật bố ở thớt này thôi cụ ạ.

Cá nhân em thấy ông nhân vật bố này đã nhận con dù bị úp là đàng hoàng nhé. Hơi lôi thôi là ở con mẹ nó thôi
Em không chửi nhưng vẫn đánh giá thấp thằng bố này. Chơi mà để lòi sản phẩm ngoài ý muốn đã là kém, giờ có sản phẩm không thể đón mẹ con nó về ở chung được thì cũng nên có trách nhiệm và quan tâm con bé nhiều hơn.

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Đêm không ngủ được nên em lập thớt tham khảo ý kiến của các cụ mợ về vấn đề như trên ạ!

Em năm nay gần 4 xịch rồi, tuổi không còn trẻ nhưng hiểu biết xã hội rất kém, mong cụ mợ ném đá nhẹ tay thôi.
9 năm trước em và anh ấy quen nhau sau đó có em bé ngoài ý muốn, do tình cảm không mặn nồng nên anh ấy không muốn giữ cái thai lại. Về phần em thì nhất quyết giữ dù cho anh có nhìn nhận đứa bé hay không, vì lúc đó em cũng có tuổi rồi với không muốn bỏ giọt máu của mình đâu ạ. Sau đó thì tụi em chia tay, em cắt đứt liên lạc với anh, em về nương náu nhà mẹ ruột chờ sinh bé.
Sau này em và anh cũng có liên lạc lại nhưng chỉ qua zalo để anh biết mặt con thôi chứ không có quay lại với nhau. Cách đây 1 tháng thì anh có tìm vào thăm em và con, tuyệt nhiên không đả động gì về vấn đề quay lại với nhau đâu ạ. Đến khi em đề nghị đón mẹ con em về ở chung thì ban đầu anh cũng đồng ý, nói là đợi xây nhà xong sẽ đón mẹ con em ra, nhưng đến hôm nay em gặng hỏi thì anh trả lời là gia đình anh không đồng ý( anh cũng chưa vợ con gì cả các cụ mợ nha).

Vấn đề em muốn tham khảo ý kiến cụ mợ là:
Nếu là đàn ông thì các cụ sẽ xử lý ntn nếu người thân của các cụ rơi vào trường hợp này?
Còn cách nhìn nhận của các mợ ra sao ạ?

Em hiện đã chặn mọi liên lạc với anh rồi, vì em nghĩ nếu lo cho con thì phải sống chung một nhà thì mới là một gia đình chứ, còn anh thì bảo vẫn giống như xưa lâu lâu gọi điện hỏi thăm con thôi(vì anh ở ngoài bắc còn em trong nam), mà như thế thì cũng bằng không thôi, con em không cần một người cha như thế ạ!
Em thì bác sĩ bảo cưới thì cưới thôi chứ cũng chả yêu gì lắm, đến giờ đọc bài viết của mợ nghĩ lại mình non nên bị xích chứ bản lãnh như tay của mợ lại ngon ấy nhỉ :-?

Molie

Xe tải
Đó là cách nhìn nhận vấn đề của cụ, em ko can thiệp được.

Còn việc cụ đổ lỗi em dùng đứa con để ép anh quay lại thì cụ sai rồi, em chỉ đơn giản nghĩ rằng nhà có đủ bố mẹ thì sẽ chăm lo con cái tốt hơn. Nếu việc sống chung với nhau có xảy ra, thì em là người đánh đổi nhiều thứ hơn là anh ấy mà cụ, bỏ tất cả nhà cửa, người thân ở đây để ra đó làm lại từ đầu, làm quen với cách sống khác xa trong này.
Nếu từ đầu anh nói ko đồng ý quay lại thì chắc em cũng ko đề xuất việc cắt đứt liên lạc đâu ạ.

Em ko đòi hỏi anh phải có trách nhiệm gì với mẹ con em cả, từ phút đầu tiên cho tới tận bây giờ. Đó là lựa chọn của em sao lại bắt anh ấy chịu trách nhiệm?
Ngay từ đầu mợ đã chọn cho con một cuộc sống không đầy đủ bố mẹ rồi, mợ cũng không đòi hỏi trách nhiệm của bố nó thì vì hà cớ gì mà mợ lại chặn không cho bố con nó liên lạc với nhau nữa chỉ vì anh ta không thoả mãn yêu cầu của mợ. Nếu mợ nghĩ đến con thì mợ không thấy nó có một chút quan tâm của bố vẫn hơn không có gì à ?

Chun SUV

Xe buýt
Em không chửi nhưng vẫn đánh giá thấp thằng bố này. Chơi mà để lòi sản phẩm ngoài ý muốn đã là kém, giờ có sản phẩm không thể đón mẹ con nó về ở chung được thì cũng nên có trách nhiệm và quan tâm con bé nhiều hơn.
Cụ nói đúng việc nó kém để lòi sản phẩm dù ko muốn.
Nhưng nó cũng đủ quyết đoán khi không sửa sai bằng 1 cái sai khác là bê mẹ con con này về. Từ ngày xưa nó đã ko ưng giờ làm gì có chuyện.
Nx thằng ấm ớ ẻo lả thì thường bùng nhùng cái lúc này. Rồi sau mới khổ cả lũ.

Còn quan tâm con bé bao nhiêu là đủ thì thằng bố nó mới ở NN về. Giờ lại trong nam ngoài bắc. Nhà nó phải cần thời gian.

duongsh

Xe hơi
Ruột rà máu mủ nó là sợi dây tuy vô hình nhưng thiêng liêng lắm mợ ạ. Một ví dụ đơn giản là rất nhiều trẻ em trong chiến dịch Babylift trước 1975, thậm chí chưa từng biết mặt cha mẹ nhưng giờ vẫn đang bằng mọi cách để tìm về nguồn gốc của mình. Có thể giờ đây cháu còn bé chưa cảm nhận được, nhưng việc tước đi của nó sự quan tâm của người cha (dù không ở cạnh nó) sẽ làm cho cháu thiệt thòi. Đừng để tình cảm cá nhân làm ảnh hưởng tới những gì mà đứa bé đáng được hưởng.

Kurumasuki

Xe container
Cụ có thể cho căn cứ viện dẫn cơ sở pháp luật cho trường hợp này được k
Khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì: “Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con”.

barca6996

Xe container
Khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì: “Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con”.
K có đăng ký kết hôn cũng chưa có văn bản xác nhận quan hệ cha con thì viện dẫn cụ đưa ra có thể được áp dụng k cụ

Molie

Xe tải
K có đăng ký kết hôn cũng chưa có văn bản xác nhận quan hệ cha con thì viện dẫn cụ đưa ra có thể được áp dụng k cụ
Đơn giản mà cụ, 1 là bố nó chấp nhận, 2 là đề nghị xét nghiệm ADN.

Kurumasuki

Xe container
Điều 88 khoản 2
"2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định."
Thủ tục sẽ là "Đơn khởi kiện" hoặc "Đơn đề nghị giải quyết vụ việc dân sự" tuỳ thuộc vào sự hợp tác của cha đứa bé.

barca6996

Xe container
Điều 88 khoản 2
"2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định."
Thủ tục sẽ là "Đơn khởi kiện" hoặc "Đơn đề nghị giải quyết vụ việc dân sự" tuỳ thuộc vào sự hợp tác của cha đứa bé.
Cảm ơn cụ. Vì thấy cụ khuyên mợ chủ đòi tiền chu cấp cho con nên e mới hỏi. Theo cụ nếu làm theo lời khuyên của cụ thì mợ ý có làm các thủ tục pháp lý thế này k trong tình trạng hiện nay

Kurumasuki

Xe container
Cảm ơn cụ. Vì thấy cụ khuyên mợ chủ đòi tiền chu cấp cho con nên e mới hỏi. Theo cụ nếu làm theo lời khuyên của cụ thì mợ ý có làm các thủ tục pháp lý thế này k trong tình trạng hiện nay
Nên đòi, không có cú xoạc nào miễn phí !

LunaLX

Xe tải
Đêm không ngủ được nên em lập thớt tham khảo ý kiến của các cụ mợ về vấn đề như trên ạ!

Em năm nay gần 4 xịch rồi, tuổi không còn trẻ nhưng hiểu biết xã hội rất kém, mong cụ mợ ném đá nhẹ tay thôi.
9 năm trước em và anh ấy quen nhau sau đó có em bé ngoài ý muốn, do tình cảm không mặn nồng nên anh ấy không muốn giữ cái thai lại. Về phần em thì nhất quyết giữ dù cho anh có nhìn nhận đứa bé hay không, vì lúc đó em cũng có tuổi rồi với không muốn bỏ giọt máu của mình đâu ạ. Sau đó thì tụi em chia tay, em cắt đứt liên lạc với anh, em về nương náu nhà mẹ ruột chờ sinh bé.
Sau này em và anh cũng có liên lạc lại nhưng chỉ qua zalo để anh biết mặt con thôi chứ không có quay lại với nhau. Cách đây 1 tháng thì anh có tìm vào thăm em và con, tuyệt nhiên không đả động gì về vấn đề quay lại với nhau đâu ạ. Đến khi em đề nghị đón mẹ con em về ở chung thì ban đầu anh cũng đồng ý, nói là đợi xây nhà xong sẽ đón mẹ con em ra, nhưng đến hôm nay em gặng hỏi thì anh trả lời là gia đình anh không đồng ý( anh cũng chưa vợ con gì cả các cụ mợ nha).

Vấn đề em muốn tham khảo ý kiến cụ mợ là:
Nếu là đàn ông thì các cụ sẽ xử lý ntn nếu người thân của các cụ rơi vào trường hợp này?
Còn cách nhìn nhận của các mợ ra sao ạ?

Em hiện đã chặn mọi liên lạc với anh rồi, vì em nghĩ nếu lo cho con thì phải sống chung một nhà thì mới là một gia đình chứ, còn anh thì bảo vẫn giống như xưa lâu lâu gọi điện hỏi thăm con thôi(vì anh ở ngoài bắc còn em trong nam), mà như thế thì cũng bằng không thôi, con em không cần một người cha như thế ạ!
Trong gia đình nhà em, ko hiểu vì lý do gì, mà ông nội em có 3 đứa cháu gái thì cả 3 đứa đều bỏ chồng, nuôi con 1 mình (1 chị nuôi 3 đứa, 1 chị nuôi 2, chị còn lại nuôi 1, mà chị nuôi 3 đứa thì lại là chị ít kinh tế nhất, còn chị nuôi 1 đứa thì là chị có kinh tế tốt nhất).
Nói vậy để thấy rằng, thực sự ra cái việc làm mẹ đơn thân nó cũng là bình thường trong xã hội ngày nay thôi, quan trọng là trong cả 3 ông chồng của các chị em, chẳng có ông nào xứng đáng để được tha thứ (1 ông thì cặp bồ, 1 ông thì bạo lực, 1 ông thì cờ bạc nợ vào tù ra tội). Nhưng 3 cái ông trên em nghĩ tội cũng còn nhẹ chán so với cái việc không thừa nhận và có trách nhiệm đối với đứa con của mình đẻ ra.
Giả sử anh ta là người có gia đình rồi đi chăng nữa, cũng ít nhiều phải có trách nhiệm với đứa bé, chứ đừng nói là ko có gia đình.
=> Kết luận của em là mợ bỏ quách ông này khỏi trí nhớ đi, đơn thân nuôi con cũng đc, sau này con nó cũng hiểu chuyện ấy mà, thà nó ít gặp gỡ ít có tình cảm còn đỡ, gặp gỡ nhiều có tình cảm về sau ông ấy (và gia đình ông ấy) ruồng bỏ, thì lúc ấy còn ảnh hưởng đến tâm lý cháu nhiều hơn

barca6996

Xe container
Nên đòi, không có cú xoạc nào miễn phí !
Vấn đề là nó k khả thi. Kể cả các trường hợp ly hôn có phán quyết của tòa án nhưng k có chế tài thực thi còn k giải quyết được . E nghĩ cái mợ chủ cần k phải là tiền chu cấp cho con mà là sau 9 năm mợ ý vẫn chưa quên được cái đã cùng với mợ chủ tạo ra đứa con. Hihi mùa covid e đùa tí cho vui 😂

RealMen9999

Xe tải
Kiếm cha khác cho đứa bé thôi. Ông kia đã không muốn chịu trách nhiệm thì níu giữ làm gì. 9 năm trời đằng đẵng.....bao nhiêu phần nhan sắc tươi trẻ của chị đã bay mất. Buồn thay !

otoormoto

Xe tải
Em nghĩ vấn đề mấu chốt là mợ chủ mót chồng nên nhân cơ hội muốn bố nhận cả con lẫn mẹ. Dưng cơ mà lão kia không còn tình cảm nên không chịu, mợ chủ vỡ mộng, lên đây hỏi han.

forest90

Xe hơi
Tốt nhất giải tán mợ ơi, níu kéo gì nữa. Cho dù lão có nhận vợ nhận con thì sau này con mợ nó lớn lên nó biết đc có người bố như vậy, có lẽ nó cũng coi thường thôi..