Con người sử dụng vũ khí

kiple

Xe tăng
Kính thưa các cụ! nhà êm cũng hay vào đây để tìm hiểu thêm. Có một điều nhà êm chưa rõ: con người sử dụng các loại vũ khí này được huấn luyện như thế nào? ở đâu? Trong khoảng bao lâu thì có thể làm chủ được những vũ khí, khí tài này?... ví dụ như sử dụng Su-30 hay tàu Gepard 3.9...thì phi hành và thuỷ thủ đoàn có phải sang Nga không? hay ta sẽ học tại chỗ...xin được thỉnh giáo các cụ ạ!

xe365vn

Xe container
cụ tìm hiểu trên google xem. theo e cũng tùy loại vũ khí và trang thiết bị, nền công nghệ,.... còn ở VN chắc chắn phải ra nước ngoài học hya có một số đi học về dạy lại kiêm thêm phải cập nhật thông tin liên tục\:D/:D

guidingstar

Xe tăng
Cụ mà đi học võ rồi thì có cái gậy gỗ ngăn ngắn cũng phải học bao nhiêu lâu mới làm chủ được nó nữa là.
Còn chuyện dùng được đến đâu thì còn tuỳ cả ở chiến thuật và tài năng của cụ nữa, chứ huấn luyện cũng chỉ là 1 bước thôi.
Hầu hết các thiết bị vũ khí mới về, người sử dụng đều đã được tuyển chọn rất kỹ và có kinh nghiệm sử dụng các vũ khí tương đương rồi, nên việc đào tạo cũng nhanh hơn.
Hơn nữa, việc chuyển giao công nghệ thường được tính cả vào giá thành rồi, nên việc đào tạo ở nước sở tại hay sang tận nơi sản xuất đều được, miễn là dùng được.
Tuy nhiên có đầy thứ mình có dạy cũng chẳng dùng hết công năng được, nhưng có những thứ chả phải dậy cũng mò ra đựơc.
Nói vậy chắc cụ hiểu rồi. Vũ khí cũng như thiết bị máy móc thôi mà.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
mày mò gì đâu ạ
trc khi đặt bút ký thì đã có cả tá sỹ quan Vn đc đưa sang tận nơi học nhuyễn rồi
trc hết là sỹ quan kỹ thuật sau đó là sỹ quan tác chiến
nhưng vũ khí mới hiện tại đều đã có ng sang học tận nơi trc cả rồi các bác ạ
như em nói bên topic duyệt binh
hiện đã có sỹ quan học cả topol m với smerch cả rồi
ngay cả các loại khí tài bay như Mi-24 hay cả ka 50 cũng đã có sỹ quan Vn học tập về nó cả
vấn đề đầu tiên bây h chỉ là tiền đâu

Chỉnh sửa cuối:
Mi24 đa năng nhưng già bố nóa rồi .. ra chiến trường bây h phải Cá sấu Mỹ thoai.
Người VN mình rất thông minh, nhanh trí nên việc làm chủ khí tài mới chẳng khó lắm đâu. Cái chính là đầu tiên ... tiền đâu để mua ...

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
dạo này anh Balan có vẻ thân lắm đấy có nhẽ nào lại 1 loạt Mi 24 D lại lũ lượt kéo về nhỉ
như su 22m4 mấy cả t72m ấy
hên xui lắm
chúng nó thèm gạo vn quần áo vn lắm ấy chứ

Hind của mấy chú này cũng như em Su hào thời tống .. đem về làm sắt vụn thì được chứ oánh đấm nghe chứng hơi gay.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
cũ ng mới ta
méo mó có hơn không
dù gì thì thì gì nó cũng là vũ khí đường không đa nang cái mà quân đội vn đang thiếu trầm trọng
nếu có và rẻ thì chả tội gì

Ngày xưa VN mình có một trung đoàn Hind-A đời đầu thì phải ... chắc bây h bán sắt vụn hết rồi

Neo scooter

Xe tải
Cụ ơi, iem thấy hình như vẫn trong trang bị đới. Tuy cũ kỹ rưng mà nó cũng được vũ trang tương đối. Rưng mà cũng nên bán sắt vụn thôi, ọp ẹp lắm rồi cũng không nên cố. Dành dụm thêm mà đầu tư cho KQ Hải quân nó ngon lên, lực lượng chưa có gì nhìu.

Ngày xưa VN mình có một trung đoàn Hind-A đời đầu thì phải ... chắc bây h bán sắt vụn hết rồi

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Hind-A ấy trước đây đc đưa sang K tiễu khơ me đỏ
sau khi rút về 1 số hư hỏng đc đưa vào các bảo tàng của Vn ( ở Hn là bảo tàng phòng không không quân) còn lại đc niêm cất bảo quản cẩn thận. Chắ chắn Vn đã có Hind-D lâu lâu rồi nhưng chưa bao h thấy xuất hiện nên không biết đc chuyển giao từ nơi nào về)

Neo scooter

Xe tải
Cụ Mác ới, em nghe cụ bẩu mình có "Hai"-D mà phê phê. Em này đa nhiệm, vừa tuần tra, tấn công mà vừa vận chuyển được, rất phù hợp với ta, chứ nếu dùng loại chuyên biệt như K-52 hay Mi-28 thì hơi lãng phí so với tình hình hiện tại. Rưng mà em có đọc đâu đó, thấy bẩu, với dòng này, hằng năm phải duy tu-bảo dưỡng với chi phí khoảng 2mil/con mới đảm bảo được sscd cơ. Có phải không ạ?
Nếu có em này, nâng cấp hệ thống khí tài và võ trang lên cũng dễ. Mà không bít của ta (nếu có) vẫn dùng pháo 4 nòng hay loại 23mm 1 nòng nhể? chắc là vưỡn dùng AT-3 cho nó thuần hay là có loại nào cao trình hơn không? Em thắc mắc quá?

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
loại hind-d chắc chắn 3 nòng và quay đc rồi chư skhông chơi kép 2 nòng như hind a đâu ợ
thực ra em này là em mi 8 thôi có gì đâu mà khó khăn duy tu nó máy móc y choang chả khác mấy
còn về căn chỉnh điẹn tử thfi ng ta có máy căn chỉnh như đầu đọc obd của ô tô ấy
tên lửa trang bị thì thực là em chưa biết nó lắp cái gì lên ấy vì tới giờ chưa ai nhìn thấy nó ( dân sự hoặc quân sự không đúng nghạch) nó năm trong kho niêm cất ấy ạ

Neo scooter

Xe tải
Iem chắc nà vẫn phải có vài em bay & bắn tập chứ (ban đêm chả hạn, cho nó secret!), trăm hay không bằng tay quen mừ. Cứ niêm cất mãi thì đến lúc có biến đem ra dùng, lại chả thành thạo, nhắm bắn trúng ... quân nhà thì chít:))

Neo scooter

Xe tải
Hè hè, iem ngày trước cũng hay chơi game lém, khoái nhứt mấy trò simulation. Có lẽ giải pháp như cụ nói là rẻ và "bảo mật" nhất, lại tránh tai nạn hay hư hỏng. Dưng mờ A có dẫn bắn được AT-3 không mừ tập được hạng mục này ợ (vì tài liệu ghi là nó chỉ dùng loại AT-2/AT-6 thui)?
Với lại, VN chắc cũng nên upgrade các thứ để có thể tác chiến ban đêm đi là vừa, nhất là vũ khí hàng không và các lực lượng cơ động hoặc đảo xa. Bi giờ chắc ít dùng đèn pin lém roài. Chả bít Mi-24 nhà ta có được chú ý khoản này không nữa:bz

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
em hem bít đc
thực tế thì hind D được trang bị tên lửa chống tăng riêng
at-2 cho đời cũ và at-6 cho đời mới
việc lắp At-3 lên em nghĩ không hiệu quả vì at-3 nó đc design theo hướng khác hem phải để lắp máy bay ( tốc độ chậm tầm bắn ngắn)

Neo scooter

Xe tải
Vâng, nói chung là có em Mi-24D này là được roài ạ. Em cảm ơn cụ Mac nhìu vì những thông tin rất hay:bz
Các cụ ơi, ngoài dòng Mi ra, ta cũng có trang bị Kamov, chắc từ Ka-27 trở lên, không bít là các máy bay này được bố trí và vũ trang ra sao nhỉ? vì em này chuyên về bay biển và chống ngầm, mà khoản này thì ta kém quá.

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
ầy cái thông tin này chưa phải là thông tin chính thức cũngc hỉ là nghe hơi nồi chõ thôi nhé
chỉ mang tính chất tham khảo là chính độ xác thực không có cụ đừng vui quá nhé

Neo scooter

Xe tải
Há há, thì em cũng rứa, toàn "nghe hơi nồi chõ" thui mờ, sang đây hóng hớt các bác vậy, chứ xem ti vi hay đọc báo thì chả có csi gì mà "chõ" cả, chả vui, chả thích:bz