[Funland] Con rể và tài sản nhà vợ?

namphong12

Xe container
Nói thật là dính với sổ hộ này mệt lắm. Bao vụ sứt đầu mẻ trán, mất hết tình cảm vì mỗi chữ "hộ"
Em cũng may chủ cũ cũng có kinh nghiệm mua bán nên họ gọi con họ về trước. Sang tên vợ chồng em là bỏ ngay chữ "Hộ". Ông chú em cũng gặp trường hợp. Nhà kia cho thằng cháu (dạng chí phèo) nhờ hộ khẩu để con nó đi học cho tiện. Lúc ra công chứng nó giở quẻ không ký. Cù cưa cả tuần cuối cùng nhà kia cho nó 5tr nó mới ký. Ông chú bảo tao thích mảnh đấy quá. Chứ lúc đó tao cũng điên định bỏ rồi.

SimsSam

Xe điện
Em có vấn đề xin hỏi các cụ am hiểu luật:
Bố mẹ vợ em có mảnh đất, sổ đỏ là sổ hộ gia đình. Thời điểm lập sổ đỏ thì vợ em chưa lấy em nên vẫn có tên trong hộ khẩu. Khi lấy em thì vợ em nhập khẩu về nhà em, tất nhiên em không có tên trong hộ khẩu của nhà vợ. Nay cậu em vợ em muốn thế chấp ngân hàng mảnh đất đó để lấy vốn làm ăn. Em được yêu cầu ký hồ sơ thế chấp, còn hồ sơ vay thì cậu em vợ em ký.

Các cụ cho em hỏi có bắt buộc phải ký như vậy không? Vì theo luật mà em tìm hiểu thì con rể không có quyền lợi nghĩa vụ gì với tài sản của bố mẹ vợ và em cũng không có tên trong hộ khẩu của nhà ngoại.
Ký ngay để còn uống rượu.