[Funland] Con rể và tài sản nhà vợ?

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
Về luật thì những người đứng tên trong sổ đỏ mới có trách nhiệm và nghĩa vụ liên quan , các cụ bảo tên trong hộ khẩu phải ký , hộ khẩu chỉ chứng nhận anh đang sống tại địa chỉ đó chứ không chứng nhận anh có quyền sử dụng tài sản đó.
Thế cụ phân biệt giúp em cái bìa đỏ ghi hộ gia đình ông abc với ghi ông abc cái.

HD1003

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ko ký cũng ko sao vì cụ ko liên quan gì.
Vợ cụ thì vợ thật trên đăng ký kết hôn nhưng trái tim chắc gì đã thuộc về cụ.
Lão chỉ đc cái tiện tay ném đá thôi.

kientruc.ACCV

Xe tải
Website
www.accv.vn
Hay cụ ra công chứng làm giấy từ chối mọi quyền lợi và nghĩa vụ liên quản đến mảnh đất đó!
Em muốn như vậy quá ấy chứ, nhưng bên vợ em chưa thông (nghĩ là em gây khó khăn). Trong khi rõ ràng em chỉ muốn khẳng định là em không có quyền lợi nghĩa vụ gì đối với mảnh đất đó.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Dancingwiththewind

Xe điện
Em muốn như vậy quá ấy chứ, nhưng bên vợ em chưa thông (nghĩ là em gây khó khăn). Trong khi rõ ràng em chỉ muốn khẳng định là em không có quyền lợi nghĩa vụ gì đối với mảnh đất đó.
ơ như thế là hợp lý hợp tình thuận lợi cho nhà họ mà họ không đồng ý á?

TD8X

Xe tải
Cụ có vẻ suy nghĩ nhiều nhỉ

Dancingwiththewind

Xe điện
Em muốn ký nhưng phải ghi rõ “Tôi không có quyền lợi hay nghĩa vụ gì liên quan đến mảnh đất này”.
Đúng rồi cụ Không đồng ý thì cứ kệ, tránh các rắc rối không cần thiết sau này. Em là mợ em thấy thế là hợp lý mà nhỉ! Nhà ngoại còn thấy mừng con rể
thẳng thắn không dây dưa đến tài sản

namphong12

Xe container
Em muốn ký nhưng phải ghi rõ “Tôi không có quyền lợi hay nghĩa vụ gì liên quan đến mảnh đất này”.
Thì rõ ràng là vậy mà. Sau này ông bà nhạc có di chúc lại thì con gái (vợ cụ) có phần chứ đời nào ông bà để lại cho con rể.

OneMoreNight

Xe tải
Cái này bên Ngân hàng nó muốn làm chắc nên yêu cầu thêm để phòng xa thôi.
Cụ không xích mích hay muốn đẹp lòng bên nhà ngoại thì cứ ký.
Còn không thích thì không ký cũng được. Bên ngân hàng nó tự biết mà làm thủ tục thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
Án tại hồ sơ, dí tay vào ký là liên đới.
Tất nhiên là liên đới, nhưng ở mức = 0 vì chẳng có quyền gì để người ta phải xét khi cho vay!
Còn ai bảo vì thấy cái chứ ký ấy nên cho vay thì mức tội sẽ khác 0, nhưng lý do lại khác: thiếu hiểu biết nghiệp vụ gây hậu quả!

OneMoreNight

Xe tải
Về luật thì những người đứng tên trong sổ đỏ mới có trách nhiệm và nghĩa vụ liên quan , các cụ bảo tên trong hộ khẩu phải ký , hộ khẩu chỉ chứng nhận anh đang sống tại địa chỉ đó chứ không chứng nhận anh có quyền sử dụng tài sản đó.
Sổ đỏ cấp theo hộ gia đình. Theo luật thì nó sẽ tính những ai có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm cấp sổ sẽ đứng tên cụ ah.
Vậy nên mới có tranh chấp về mấy vụ ông bà nhập nhờ hộ khẩu trùng vào đợt cấp sổ.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Bà vợ này cay chồng cũng đúng
lưu ý là ông chồng muốn từ bỏ quyền lợi cùng với nghĩa vụ và trách nhiệm ạ.

Thời điểm này viết “Tôi không có quyền lợi hay nghĩa vụ gì liên quan đến mảnh đất này”. nghĩa là phủi hết mọi trách nhiệm

Nhưng khi người vợ được hưởng thừa kế mảnh đất đó, thì ông chồng có tự động có quyền lợi không ?

Cụ có vẻ suy nghĩ nhiều nhỉ
Đúng rồi cụ Không đồng ý thì cứ kệ, tránh các rắc rối không cần thiết sau này. Em là mợ em thấy thế là hợp lý mà nhỉ! Nhà ngoại còn thấy mừng con rể
thẳng thắn không dây dưa đến tài sản
Án tại hồ sơ, dí tay vào ký là liên đới.
Thì rõ ràng là vậy mà. Sau này ông bà nhạc có di chúc lại thì con gái (vợ cụ) có phần chứ đời nào ông bà để lại cho con rể.

vocuc_trongrong

Xe tăng
Vợ cụ có quyền lợi ở mảnh đất đó, do ngân hàng nó không rõ vợ cụ có làm giấy chia quyền lợi cho cụ không nên để chắc ăn nó yêu cầu cụ ký vào thôi
Tiện đây nếu các cụ đi mua đất mà bên bán có con dưới 18 tuổi thì nên yêu cầu trong giấy mua bán (viết tay) có chữ ký của đứa con, phòng bên bán nó dở quẻ (lúc đi công chứng) nó sui con nó lên tiếng không cho bán nhà, kiểu "bố mẹ cháu phải nuôi cháu, bán nhà đi rồi tiêu hết tiền thì cháu chết đói à" :)
Yêu cầu này của cụ nhiều khi cũng khó lắm, gặp nhiều người bán khái tính mà mình đòi hỏi quá. Có khi họ lại ngãng ra chẳng muốn bán cho mình nữa. Chưa kể trường hợp gia đình họ cư trú ở nơi khác xa HN (như ở HCM chẳng hạn). Giờ chuyển nhượng thì làm sao bảo con họ bỏ học hành để bay ra ký cho mình được.

Dancingwiththewind

Xe điện
À em thấy cách đấy tiện lợi đỡ rắc rối thôi. Chứ giờ tự dưng nhà bố mẹ em cắm sổ đi vay ngân hàng mà lôi chồng em vào em cũng không thích. Mà nhà chồng em cắm sổ vay ngân hàng em cũng không ký đâu. Em có thể giúp cách khác. Còn đã từ chối tài sản rồi thì sau này thừa kế vẫn là tài sản riêng của chồng/vợ.

kijuto161

[Tịch thu bằng lái]
Vợ cụ có quyền lợi ở mảnh đất đó, do ngân hàng nó không rõ vợ cụ có làm giấy chia quyền lợi cho cụ không nên để chắc ăn nó yêu cầu cụ ký vào thôi
Tiện đây nếu các cụ đi mua đất mà bên bán có con dưới 18 tuổi thì nên yêu cầu trong giấy mua bán (viết tay) có chữ ký của đứa con, phòng bên bán nó dở quẻ (lúc đi công chứng) nó sui con nó lên tiếng không cho bán nhà, kiểu "bố mẹ cháu phải nuôi cháu, bán nhà đi rồi tiêu hết tiền thì cháu chết đói à" :)
phần trên của cụ rất hợp lí nhưng phần dưới cần chữ kí đứa con em chưa nghe thấy bao giờ! Nhờ cụ làm rõ luật nào yêu cầu?

nguyen_kia

Xe điện
Làm gì có chuyện con cái dc quyền hưởng hả cụ. Bme mất dc quyền thừa kế thôi chứ.

namphong12

Xe container
À em thấy cách đấy tiện lợi đỡ rắc rối thôi. Chứ giờ tự dưng nhà bố mẹ em cắm sổ đi vay ngân hàng mà lôi chồng em vào em cũng không thích. Mà nhà chồng em cắm sổ vay ngân hàng em cũng không ký đâu. Em có thể giúp cách khác. Còn đã từ chối tài sản rồi thì sau này thừa kế vẫn là tài sản riêng của chồng/vợ.
Chẳng ký, chẳng từ bỏ thì tài sản thừa kế vẫn là của riêng của vợ, chồng không có quyền. Trừ trường hợp trong di chúc có chia cho con rể. Hoặc vợ đồng ý cho chồng cùng đứng tên.