[Funland] Con trai em bị khô môi nứt nẻ, các cụ giúp em với ạ.

Little Crab

Xe tải
Em thấy gấu xài kem trị nứt đầu ti medela khen tốt lắm cụ ạ, bôi môi đó.cái đó ko cần rửa lại khi cho trẻ ss bú nên bôi môi trẻ lớn cũng yên tâm. Hoặc kem lucas của Úc thì phải, tuýp màu đỏ

chuotbach1903

Xe buýt
mợ dùng thử tinh dầu dừa nhé, vừa thơm,vừa lành. Nếu ko phải bệnh á sừng mà chỉ khô nứt nẻ da thì dầu dừa dùng chuẩn nhất

Bigisbest

Xe container
...
Vâng, nhà em thì đúng là có dùng điều hòa, phòng nào cũng điều hòa và toàn inverter thôi...
Oạc,
Đúng là cụ có điều kiện quá ạ, nhưng em thấy hình như quá đỗi lạm dụng. Cụ mắc cái tật kinh điển: khi thiếu thốn thì sao cũng chịu được, hễ có điều kiện là tận dụng triệt để đến mức lạm dụng. Nhà em nhá, chỉ khi đi ngủ em mới bật, trừ hôm nắng quá quắt lắm mới bật trước đó, nhưng mà nhiệt độ cũng ở cái dải mà cơ thể thấy chấp nhận được và dùng thêm quạt...em hơi dị thế. Bởi nếu ko sẽ chẳng tốt gì cho da, tai mũi họng, chưa nói những chuyện liên quan đến thay đổi nhiệt độ.
Cụ giảm dùng điều hòa đi, nhắc cháu thường xuyên uống đủ nước, nhiều đứa lười chuyện này, buộc cơ thể phải quen nhưng lại ko tốt. Khi tắm cũng hạn chế nước nóng.

trauxanh

Xe lăn
Oạc,
Đúng là cụ có điều kiện quá ạ, nhưng em thấy hình như quá đỗi lạm dụng. Cụ mắc cái tật kinh điển: khi thiếu thốn thì sao cũng chịu được, hễ có điều kiện là tận dụng triệt để đến mức lạm dụng. Nhà em nhá, chỉ khi đi ngủ em mới bật, trừ hôm nắng quá quắt lắm mới bật trước đó, nhưng mà nhiệt độ cũng ở cái dải mà cơ thể thấy chấp nhận được và dùng thêm quạt...em hơi dị thế. Bởi nếu ko sẽ chẳng tốt gì cho da, tai mũi họng, chưa nói những chuyện liên quan đến thay đổi nhiệt độ.
Cụ giảm dùng điều hòa đi, nhắc cháu thường xuyên uống đủ nước, nhiều đứa lười chuyện này, buộc cơ thể phải quen nhưng lại ko tốt. Khi tắm cũng hạn chế nước nóng.
Vâng, có nhẽ là đúng thế.
Nhưng do bị quen đấy ạ. Bọn trẻ nhà em không nằm đệm là không chịu, nên quanh năm dùng điều hòa trừ mấy ngày rét nhất.
Kể ra thì không được tự nhiên, nhưng trót thành ra quen thói rồi.
Thực tình em thì thích khí thiên nhiên hơn.

Bigisbest

Xe container
Vâng, có nhẽ là đúng thế.
Nhưng do bị quen đấy ạ. Bọn trẻ nhà em không nằm đệm là không chịu, nên quanh năm dùng điều hòa trừ mấy ngày rét nhất.
Kể ra thì không được tự nhiên, nhưng trót thành ra quen thói rồi.
Thực tình em thì thích khí thiên nhiên hơn.
Tất cả đều do cụ thương con, chiều con không đúng cách. Với em, em luôn giải thích để các cháu chấp nhận, ko lạm dụng bất cứ thứ gì, có không có nghĩa là phải dùng, dùng ko có nghĩa là dùng theo ý thích, vì CS ko thể chiều mình như thế. Cụ nên giải thích và điều chỉnh.

trauxanh

Xe lăn
Tất cả đều do cụ thương con, chiều con không đúng cách. Với em, em luôn giải thích để các cháu chấp nhận, ko lạm dụng bất cứ thứ gì, có không có nghĩa là phải dùng, dùng ko có nghĩa là dùng theo ý thích, vì CS ko thể chiều mình như thế. Cụ nên giải thích và điều chỉnh.
Thực ra là còn một nguyên nhân nữa cụ ạ...
Là khi em xây cái nhà hiện nay (cũng lâu rồi), em được tư vấn một thiết kế châu Âu, nên rất kín. Đây là cái không phù hợp ở ta.

hoanganhtuan156

Xe hơi
Cụ cho đi khám chưa? Có thể do thiếu vi chất kết hợp viêm da môi, chỉ ăn uống bổ sung vitamin và mua thuốc mỡ bôi môi 10 ngày là hết

trauxanh

Xe lăn
Cụ cho đi khám chưa? Có thể do thiếu vi chất kết hợp viêm da môi, chỉ ăn uống bổ sung vitamin và mua thuốc mỡ bôi môi 10 ngày là hết
Ồ...
Thật cảm ơn cụ!
Em vẫn đang theo dõi cháu xem chiều hướng thế nào.
Em rất lưu ý lời khuyên của cụ.

hoanganhtuan156

Xe hơi
Căn bản thằng ku nhà em cũng bị y như vậy cho đi khám bác sỹ bắt bệnh thế giờ ok rồi :)

197716102003

Xe container
Bây giờ em mới lượn vào đây.Anh cho f1 đi khám chưa?Em có anh bạn là bs da liễu của bv 108 đấy.Nếu anh cần,em sẽ hẹn để đưa bạn ý đến khám ạ.

trauxanh

Xe lăn
Bây giờ em mới lượn vào đây.Anh cho f1 đi khám chưa?Em có anh bạn là bs da liễu của bv 108 đấy.Nếu anh cần,em sẽ hẹn để đưa bạn ý đến khám ạ.
Đã khám lần 1 rồi nàng ơi.

Vẫn đang dùng thuốc theo đơn, chưa hết.

Tình hình thế nào anh sẽ bấu cấu lại nhé.

thocon96

Xe đạp
Có thể hạn chế các triệu chứng ở môi bằng cách:
- Uống nhiều nước, bổ sung chất xơ. Nước giúp giữ ẩm, ngăn ngừa khô môi.
- Dùng kem dưỡng ẩm hoặc son dưỡng ngăn ngừa tình trạng môi nứt nẻ, đồng thời chống lại tác hại của tia cực tím với môi. Luôn dùng son dưỡng chống nắng và đội nón rộng vành để bảo vệ mặt và môi.
- Bổ sung Vitamin B2 để ngăn ngừa viêm môi.
- Không liếm môi, liếm môi có thể khiến môi khô hơn.

Em trích từ http://hellobacsi.com/song-khoe/suc-khoe-rang-mieng/cac-benh-o-moi#dieu-tri các cụ xem thêm thử

phuxd45

Xe hơi
Em cũng bị ntn chỉ dùng vaselin bôi cho mềm rồi bóc da chết để ko bị nứt nẻ chảy máu. Cứ nghĩ cơ địa nên ko đi khám, mùa hè hay mùa đông đều bị.

hoanganhtuan156

Xe hơi
Bổ sung là uống nhiều nước, rất nhiều, cứ ép uống liên tục vào cụ ạ

hoanganhtuan156

Xe hơi
Tộm vía đợt vừa rồi ku nhà em bị sốt xuất huyết vào viện các bác sỹ bắt uống nhiều nước giờ nó quen mồm sữa, nước suốt ngày, da dẻ căng mịn hẳn ra, con nhà cụ lười ăn thì em thấy bà xã em mua cái thuốc gì như men tiêu hóa của bệnh viện bạch mai uống hiệu quả lắm, ông con trước lười ăn lắm giờ suốt ngày kêu đói đòi ăn :))

nhihuongxp

Xe tải
Website
www.facebook.com
Em cho cháu khám ở Da Liễu, chẩn đoán Viêm môi tiếp xúc kích ứng (em thấy hơi mơ hồ). Thuốc gồm:
- Chymotase (dạng nước)
- Vaseline (kem)
- Momesone (kem). (cái này thấy bảo độc, nên em e ngại quá khi bôi vào môi cháu).

Em nhờ các cụ mợ đánh giá giúp với ạ.
cụ ơi những thuốc này cụ mua ở trong BV hay ở ngoài có ko hả cụ để e cũng muốn thử xem con nhà e cũng bị như thế mà tội nó hay sờ tay vào môi nữa nên nó càng nẻ nhiều con cụ giờ khỏi hẳn chưa ạ

trauxanh

Xe lăn
cụ ơi những thuốc này cụ mua ở trong BV hay ở ngoài có ko hả cụ để e cũng muốn thử xem con nhà e cũng bị như thế mà tội nó hay sờ tay vào môi nữa nên nó càng nẻ nhiều con cụ giờ khỏi hẳn chưa ạ
Thuốc này mua bên ngoài có đấy.

Em không dùng cái Momesone thôi (vì ngại độc, trẻ chưa ý thức nên khó dùng). Em dùng 2 loại trên, cộng với thi thoảng bôi dầu dừa, và đổi loại kem đánh răng cho cháu (vì sợ loại cũ có gây kích ứng môi theo từng cơ địa).

Giờ cháu ổn, hết các triệu chứng, chưa biết đến mùa đông ra sao thôi.

nhihuongxp

Xe tải
Website
www.facebook.com
Thuốc này mua bên ngoài có đấy.

Em không dùng cái Momesone thôi (vì ngại độc, trẻ chưa ý thức nên khó dùng). Em dùng 2 loại trên, cộng với thi thoảng bôi dầu dừa, và đổi loại kem đánh răng cho cháu (vì sợ loại cũ có gây kích ứng môi theo từng cơ địa).

Giờ cháu ổn, hết các triệu chứng, chưa biết đến mùa đông ra sao thôi.
thanhk cụ nhiều ạ