[Funland] Con trai học lớp 6 muốn các cụ tư vấn vào cấp 3 Amsterdam

VCHDHN

Xe container
Rất nhiều bố mẹ cứ gào lên muốn cho con có tuổi thơ, mà có biết éo đâu tuổi thơ của thời đại 4.0 nó khác với tuổi thơ thời 0.0 chứ.

xuantien_mobis

Xe lăn
Rất nhiều bố mẹ cứ gào lên muốn cho con có tuổi thơ, mà có biết éo đâu tuổi thơ của thời đại 4.0 nó khác với tuổi thơ thời 0.0 chứ.
Không biết các ông Bố, bà Mẹ có 1 tuổi thơ "dữ dội" sau này thành đạt cỡ nào nhỉ? Có thống kê nào không Cụ?

Bongbond0812

Xe buýt
Muốn vào chuyên chắc chắn phải có tố chất. Vào Ams là ước mơ của tất cả các thế hệ học sinh. Con em vào ams được tháng rồi mà nó vẫn lâng lâng. Nhưng đúng là ko hổ danh trg Ams, tầm trưa biết điểm thì khoảng 4 h chiều đã có group nhóm của cả lớp cùng cô chủ nhiệm với rất nhiều các nhận xét từ các anh chị lớp trước, tất cả các thành viên trong lớp giới thiệu làm quen, sau hai tuần thì họp lớp và khối, cùng tham gia một loạt các câu lạc bộ rất hấp dẫn, trong khi đó hẳn hai tháng sau mới nhập học thật sự.
F1 nhà e cũng vừa đỗ Am 2 có thấy liên lạc j đâu nhỉ ? chưa có thông tin j luôn. 1/8 này mới nhập học

Cunsoc

Xe buýt
F1 nhà e cũng vừa đỗ Am 2 có thấy liên lạc j đâu nhỉ ? chưa có thông tin j luôn. 1/8 này mới nhập học
Ams 2 các con còn nhỏ và hầu như chưa dùng smartphone nên chưa có liên lạc đâu ạ.

Bongbond0812

Xe buýt
Việc định hướng cho con học thế nào đương nhiên là lựa chọn và tính toán riêng của bố mẹ và gia đình. Nhưng nếu k cày sâu cuốc bẫm thì k bao giờ vào dc các trường top đầu, và tương lai nếu muốn đi du học diện có học bổng thì cũng quên luôn đi. k có chuyện "giấc mơ có thật" đâu. Du học tự túc kiểu đập tiền vào mẹt thì e k tính

Bongbond0812

Xe buýt
Giỏi quá, cháu đc b nhiêu điểm hả cụ.
Cháu nhà e k cao lắm. vẫn thừa nhưng chỉ đứng hạng ~150/200 thôi. còn phải cố gắng nhiều lắm ạ. cấp 1 thì e k cho đi học nhiều lắm, nhưng thấy bẩu vào C2, đặc biệt ở Am thì k cày k theo dc, cứ 1 tháng kiểm tra đánh giá 1 lần thì chạy theo cũng mệt.

tomato0880

Xe tải
em ruột em sn 98 họic trường chuyên của làng thôi, đi thi dh cũng dc 27,5 điểm. chả nhất thiết phải am ủng gì cả. cac cụ nặng vấn đề này quá

VCHDHN

Xe container
Cháu nhà e k cao lắm. vẫn thừa nhưng chỉ đứng hạng ~150/200 thôi. còn phải cố gắng nhiều lắm ạ. cấp 1 thì e k cho đi học nhiều lắm, nhưng thấy bẩu vào C2, đặc biệt ở Am thì k cày k theo dc, cứ 1 tháng kiểm tra đánh giá 1 lần thì chạy theo cũng mệt.
Công nhận cái đề Ams nó đẳng cấp hơn hẳn các trg khác. Nói thật em giật mình khi thấy vòng 1 hồ sơ các con đẹp như mơ, toàn 10.

BonnieBlue

Xe buýt
Em cũng hóng với. Đau đầu việc cho con học chuyên hay ko. Nhưng vừa rồi thấy HN đứng 24 cả nước về kq thi PTTH làm em cũng phân vân. Nếu so Ams với KHTN thì trường nào có tỷ lệ HS du học cao hơn vậy các cụ? (Du học có học bổng ấy ạ)

banmotnucuoi

Xe lăn
em ruột em sn 98 họic trường chuyên của làng thôi, đi thi dh cũng dc 27,5 điểm. chả nhất thiết phải am ủng gì cả. cac cụ nặng vấn đề này quá
Ờ, so cái thằng phải thi đại học với cái thằng nó ko phải thi (đc tuyển thẳng vào các trg) thì có khập khiễng quá ko cụ

tomato0880

Xe tải
Ờ, so cái thằng phải thi đại học với cái thằng nó ko phải thi (đc tuyển thẳng vào các trg) thì có khập khiễng quá ko cụ
tuyển thẳng vào trường nào mới được. ĐH giờ nhan nhản, mà 1 khi đã có kiến thức thì có thi hay không thi nó chả khác bọt gì nhau cả. Thậm chí thi điểm còn thấp hơn. Các cụ sân si quá, thằng cu em nhà em học cấp 2 trường bình thường, vào cấp 3 mới đỗ vào chuyên. Còn em thì học cấp 3 dân lập, vẫn đại học bình thường. Học được trường chuyên từ bé thì tốt nhưng ko phải bất chấp tất cả để phải vào.

sinichit52

Xe container
tuyển thẳng vào trường nào mới được. ĐH giờ nhan nhản, mà 1 khi đã có kiến thức thì có thi hay không thi nó chả khác bọt gì nhau cả. Thậm chí thi điểm còn thấp hơn. Các cụ sân si quá, thằng cu em nhà em học cấp 2 trường bình thường, vào cấp 3 mới đỗ vào chuyên. Còn em thì học cấp 3 dân lập, vẫn đại học bình thường. Học được trường chuyên từ bé thì tốt nhưng ko phải bất chấp tất cả để phải vào.
Em không nhầm thì cụm DHQG Hà nội có nhận tuyển thẳng các trường chuyện KHTN, SP và CNN.
Còn F1 nhà cụ Cấp 3 học chuyên thì hồi cấp 2 cũng phải luyện vàng mắt mới đỗ chứ. Để đỗ chuyên thì không thể chỉ kiến thức cấp 2 học ở trường là đủ phải không ạ?

tomato0880

Xe tải
Em không nhầm thì cụm DHQG Hà nội có nhận tuyển thẳng các trường chuyện KHTN, SP và CNN.
Còn F1 nhà cụ Cấp 3 học chuyên thì hồi cấp 2 cũng phải luyện vàng mắt mới đỗ chứ. Để đỗ chuyên thì không thể chỉ kiến thức cấp 2 học ở trường là đủ phải không ạ?
em ruột em thôi cụ. em 89 thằng cu 98. bình thường cấp 2 em học ĐH thứ 7-cn về kèm cặp nó, ôn gia sư cấp tập mất 5 tháng cuối nhưng thằng này nó thông minh. vào chuyên toán năm đầu tiên xếp thứ 26/30 em chửi cho 1 trận cấm hết điện thoại máy tính 3 tháng liên tục. đến khi thi đh cũng lên dc top 3 của lớp. Nếu sức nó học am hà nội em nghĩ sẽ thụt lùi chứ ko khá như ở đây. Có thể em còn trẻ suy nghĩ và tài chính ko bằng các cụ nhưng em muốn cho con mình thiên về kỹ năng tồn tại ở cái xã hội này chứ ko phải quá quan tâm vào điểm chác và học vấn.

sinichit52

Xe container
em ruột em thôi cụ. em 89 thằng cu 98. bình thường cấp 2 em học ĐH thứ 7-cn về kèm cặp nó, ôn gia sư cấp tập mất 5 tháng cuối nhưng thằng này nó thông minh. vào chuyên toán năm đầu tiên xếp thứ 26/30 em chửi cho 1 trận cấm hết điện thoại máy tính 3 tháng liên tục. đến khi thi đh cũng lên dc top 3 của lớp. Nếu sức nó học am hà nội em nghĩ sẽ thụt lùi chứ ko khá như ở đây. Có thể em còn trẻ suy nghĩ và tài chính ko bằng các cụ nhưng em muốn cho con mình thiên về kỹ năng tồn tại ở cái xã hội này chứ ko phải quá quan tâm vào điểm chác và học vấn.
Em nói thật, cái học vấn của tụi F1 cũng như mình xây nhà từ móng. Cái móng tương đương với cấp 1, và từ đó muốn học vấn chắc thì tụi nhỏ phải học chắc từ cấp 1 rồi từ từ xây lên. Chứ không có chuyện cấp 1,2 chơi tẹt ga( chơi cũng được nhưng kiến thức phải chắc) rồi cấp 3 đỗ trường chuyên, trường Top1 được.
Tụi trường chuyên bây giờ không có chuyện học gạo đâu. Tụi nó vào trường mà chỉ học gạo thì sẽ không thích ứng được môi trường năng động như trường chuyên. Còn cái kỹ năng sống thì là trách nhiệm của phụ huynh chứ chả có lớp học nào trang bị được, khi nào F1 cụ va vấp đến vấn đề dó thì cụ sẽ hiểu ạ.

tomato0880

Xe tải
Em nói thật, cái học vấn của tụi F1 cũng như mình xây nhà từ móng. Cái móng tương đương với cấp 1, và từ đó muốn học vấn chắc thì tụi nhỏ phải học chắc từ cấp 1 rồi từ từ xây lên. Chứ không có chuyện cấp 1,2 chơi tẹt ga( chơi cũng được nhưng kiến thức phải chắc) rồi cấp 3 đỗ trường chuyên, trường Top1 được.
Tụi trường chuyên bây giờ không có chuyện học gạo đâu. Tụi nó vào trường mà chỉ học gạo thì sẽ không thích ứng được môi trường năng động như trường chuyên. Còn cái kỹ năng sống thì là trách nhiệm của phụ huynh chứ chả có lớp học nào trang bị được, khi nào F1 cụ va vấp đến vấn đề dó thì cụ sẽ hiểu ạ.
theo cụ mục đích hướng con vào trường chuyên của các phụ huynh bây giờ để làm gì. Để du học, hoặc làm về nghiên cưu khoa học, để kiếm tiền hay để làm gì đó ....

Cunsoc

Xe buýt
Cụ có thể tư vấn rõ hơn cho cháu được không
À mà em cũng biết năm vừa rồi Cầu giấy có một lớp đỗ gần hết chuyên cụ ạ. Con trai chắc cụ định cho cháu học chuyên môn tự nhiên. Mỗi môn chuyên nó có những quyển sách nền chứa những bài mà bắt buộc các con phải đc luyện qua, và đặc biệt là nếu định thi thêm các chuyên trg khác thì cháu cũng phải nên biết các dạng ra đề của trường đó, nó cũng tương đối đặc thù cụ ạ.

sinichit52

Xe container
theo cụ mục đích hướng con vào trường chuyên của các phụ huynh bây giờ để làm gì. Để du học, hoặc làm về nghiên cưu khoa học, để kiếm tiền hay để làm gì đó ....
Câu hỏi này của cụ có thể lập thành topic triêng được đấy ạ.
Theo ý kiến của em, trước tiên tụi F1 ác định học chuyên là để thỏa man đam mê 1 môn nào đó khi chương trình học bình thường hay học thêm không đáp ứng được.
Còn khi đã đỗ được vào chuyên thì cái được là có môi trường học tốt, bạn học ngoan, thầy cô dạy tốt.
Còn để du học thì túy từng khả năng của mỗi gia đình, hay nghiên cứu khoa học thì lại là con đường sau này ạ.