[Funland] Con trẻ muốn nói gì với chúng ta?

PeonyNguyen

Xe buýt
Một người EQ cao mang lại sự dễ chịu cho những người xung quanh nên họ dễ thành công hơn những người IQ cao đơn thuần.

Ồ ... hóa ra cụ cũng có nhận định như em. EQ cao giờ rất cần và cực kỳ cần cho một xã hội an bình. Theo em hóng hớt được thì một số Tập đoàn lớn giờ ngoài phần kiểm tra IQ thì họ cũng có bài kiểm tra EQ.

Khem

Xe buýt
Vâng cụ ạ có thể em sai nhưng cu cậu nhà cụ chủ chưa nhìn nhận đc vấn đề, nó đang nghĩ học tốt cho bố mẹ vui, chứ chưa nhìn thấy nó phải chiến đấu cho chính nó bằng năng lực mà nó có.
Cụ chủ nên động viên cháu “Bố mẹ ko buồn khi con ko đc học sinh giỏi mà Bố mẹ buồn vì con chưa tận dụng hết khả năng của con” trẻ con thay vì trách mắng thì nên khích lệ
Cái này em luôn nói với 4 đứa con nhà em: Bố mẹ không quan trọng điểm số, không quan trọng danh hiệu, miễn là con đã làm hết sức mình.

Cái vế thứ nhất, các cháu được thừa hưởng gen của mẹ. Cậu cả hồi lớp 2 còn hớn hở về khoe với em: Mẹ ơi, may quá, con không phải đi thi cấp Quận! Em ngạc nhiên lắm, nhưng cố giữ giọng bình thường: Sao thế con? Cu cậu phấn khởi hơn: Nếu đi thi Quận thì mai con phải đi thi thành phố giống bạn Tú Vi rồi :D.

Vế thứ hai, cháu chẳng giống mẹ tẹo nào. Ngày xưa em không ganh đua, nhưng em luôn cố gắng ạ. Tất nhiên em không nói với cháu vậy đâu ạ.

Khem

Xe buýt
Em xin đính chính một chút ạ. Bé nhà em chỉ có note ở #1 thôi ạ. Còn các cái khác là của các bé khác ạ. Các bé đó với các note của mình mang lại cho em nhiều cảm xúc, nhiều suy nghĩ nên em lên đây chia sẻ cùng cccm ạ.

Các note này công khai, không để danh tính, nên sau khi suy nghĩ kĩ, em đã mạnh dạn post lên đây, mong đóng góp phần nào và nhận được nhiều góp ý của cccm, để em dạy dỗ các cháu được đúng hướng hơn.

Mới có 2 trang mà em học được nhiều kinh nghiệm quý của cụ pain, cccm khác rồi ạ. :)

G810

[Tịch thu bằng lái]
Thường những đứa trẻ hay lý sự lúc bé thì lớn lên chả làm được gì cho đời nở hoa.

Một xã hội mà con trẻ không chịu bất kỳ một áp lực nào từ lúc bé thì xã hội đó sau này luôn phải đuổi theo hoặc đi tắt đón đầu cái gì đó.....kiểu như kiên quyết đi tắt đón đầu tóm gọn thằng bốn chấm không chẳng hạn.....;))

Mà các cụ biết đấy, cái trò đuổi nhau, mới đi tắt đón đầu nó chỉ có gây lên sự hỗn loạn-mới cắt trình tự của một quá trình phát triển chuẩn mực chứ hay ho giề do vậy trẻ em Mỹ hay G7 nó luôn phải chịu nhiều áp lực từ bé. Bệnh trầm cảm trong xã hội văn minh cũng nhiều là vậy, nhưng biết làm sao được, đấy là quy luật vận động roài. :))

Thằng đầu nhà em hồi bé cũng ný sự, em biết ngay sau này có xếp ghế ngon cho ngồi cũng chỉ vài bữa là dính phốt thoai, hỏng ngay. Sau em đẻ thêm cmn thằng thứ 2 và thứ 3, y như rằng càng lớn thằng đầu tính cách càng vứt, vừa dốt-vừa phá chắc phải cho đi du học mất thôi. :(

Khem

Xe buýt
Thường những đứa trẻ hay lý sự lúc bé thì lớn lên chả làm được gì cho đời nở hoa.

Thằng đầu nhà em hồi bé cũng ný sự, em biết ngay sau này có xếp ghế ngon cho ngồi cũng chỉ vài bữa là dính phốt thoai, hỏng ngay. Sau em đẻ thêm cmn thằng thứ 2 và thứ 3, y như rằng càng lớn thằng đầu tính cách càng vứt, vừa dốt-vừa phá chắc phải cho đi du học mất thôi. :(
Thôi chết, 3 thằng nhà em toàn thằng ný sự, hic.

Ct.Thang

Xe tăng
góc nhìn con trẻ cũng chỉ là 1 góc nhìn!

butchikim

Xe ba gác
Giờ toàn con vàng con bạc...nói thì dễ, làm xem

hatinh5760

Xe điện
Thưa các cụ, các mợ,

Con em, em đẻ ra, nuôi nấng, giáo dưỡng, yêu thương nhất mực. Nhưng mỗi đứa thực sự là mỗi thế giới, đôi khi ta tưởng thế giới đó thuộc về ta (khi nó chưa thuộc về người đàn bà khác :D), ta thuộc làu nó, ta nắm nó trong lòng bàn tay. Nhưng lại... đôi khi... không phải như vậy!

Cccm có hiểu con mình không? Có hay trò chuyện với chúng không? Có biết chúng muốn nói gì với mình không ạ?

Con giai em đây ạ:

:D
Bản thân mình, mình còn chưa hiểu hết, nói chi con trẻ. Kể cả cùng thế hệ là chồng/ vợ mình cũng đã hiểu hết đâu.
Chấp nhận, và cố gắng đặt mình vào vị trí con trẻ, may tìm đc điểm tương đồng.

Khem

Xe buýt
góc nhìn con trẻ cũng chỉ là 1 góc nhìn!
Dạ vâng ạ. Người lớn cũng còn đúng/sai, trẻ con càng vậy ạ.

Em trân trọng tiếng nói của chúng. Chúng nói sai, mình còn biết đường sửa cụ ạ.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Thưa các cụ, các mợ,

Con em, em đẻ ra, nuôi nấng, giáo dưỡng, yêu thương nhất mực. Nhưng mỗi đứa thực sự là
mỗi thế giới, đôi khi ta tưởng thế giới đó thuộc về ta (khi nó chưa thuộc về người đàn bà khác :D), ta thuộc làu nó, ta nắm nó trong lòng bàn tay. Nhưng lại... đôi khi... không phải như vậy!

Cccm có hiểu con mình không? Có hay trò chuyện với chúng không? Có biết chúng muốn nói gì với mình không ạ?

Con giai em đây ạ:

:D
Mợ Khem xây dựng cây tình yêu ở nhà ạ.

Ngày xưa em bảo bọn bạn em nó bảo em sách vở :D

Cây tình yêu này rất hay treo những cái lá lên để con tự viết tâm tư lên đó.
Giúp mình hiểu được tâm tư của trẻ con.

Làm lọ thủy tinh viết việc tốt - không tốt quy ra sản phẩm cho trẻ con cũng hay.

Khem

Xe buýt
Em khuyến khích con em mạnh dạn kể chuyện yêu đương. Em tuyền bảo: ui giời, mẹ yêu từ hồi lớp 4! Thế là chúng tranh nhau kể ở lớp các bạn iu nhao thế nào :D.

Em hỏi: Sao con chưa yêu giống bạn?

Con em: Không yêu cho nó quý sờ tộc mẹ ạ. (Em không hiểu lắm sao con nói vậy, em không dám hỏi nữa vì sợ... xoáy sâu vào đời tư :D).

giólangthang

Xe điện
Chắc chúng cũng muốn những thứ mừ trước đây mình muốn và chắc chắn thế hệ sau sẽ càng muốn nhiều hơn nữa.

Khem

Xe buýt
Mợ Khem xây dựng cây tình yêu ở nhà ạ.

Ngày xưa em bảo bọn bạn em nó bảo em sách vở :D

Cây tình yêu này rất hay treo những cái lá lên để con tự viết tâm tư lên đó.
Giúp mình hiểu được tâm tư của trẻ con.

Làm lọ thủy tinh viết việc tốt - không tốt quy ra sản phẩm cho trẻ con cũng hay.
Cô giáo của cháu mợ ạ.

Chắc em cũng làm một cái lọ thuỷ tinh theo ý mợ ạ. Hay ạ.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Cô giáo của cháu mợ ạ.
Ở nhà Mợ lấy thân của cây thông ra làn cũng được mà treo ở góc học tập của trẻ con.
Để con tự viết vào đó.

Quan điểm của em Trẻ hư không đánh em có 1001 cách nói chuyện với trẻ con.

Mợ đọc cuốn sách này chưa ?
Hay lắm ạ best thế giới về tạo dựng và chăm sóc gia đình con cái.

matran241091

Xe tăng
nói chung chiều ý con trẻ cũng không hẳn là tốt
Tốt nhất là phải đủ trình độ để tạo 1 con đường tốt cho con mà nó không chịu gò bó nhiều
Và nó rất khó

Phucem2007

Xe đạp
Hãy đặt mình vào vị trí của bọn trẻ:D

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Khi còn nhiều bố mẹ thích khoe thành tích học tập của con mình trên FB, các mạng xh...thì các bố mẹ khác lại như cuộc chạy đua, về thúc con mình "cày cuốc" để cũng có thành tích cao để khoe trên FB...Cuối cùng chỉ gây áp lực làm con mình và chính bố mẹ bị stress ...vì ganh đua với đời...:))

Khem

Xe buýt
Ở nhà Mợ lấy thân của cây thông ra làn cũng được mà treo ở góc học tập của trẻ con.
Để con tự viết vào đó.

Quan điểm của em Trẻ hư không đánh em có 1001 cách nói chuyện với trẻ con.

Mợ đọc cuốn sách này chưa ?
Hay lắm ạ best thế giới về tạo dựng và chăm sóc gia đình con cái.

Vâng hôm nào em sẽ đọc. Cảm ơn mợ.