[Funland] Con Vật Vờ.

Yeuaibaygio

Xe container
Đuông dừa kém xa đuông chà là cụ ạ.
Một dĩa đuông chà là tầm 7-8 con trong nhà hàng gần 200K. Ăn béo ngậy! Chẹp....chẹp...
Em nhìn con đuông dừa giống y như con sâu sắn dây.
Hồi nhỏ ở quê trồng cây sắn dây cứ đoạn dây nào phình to như nắm tay thì bên trong là một ổ con sâu trắng tinh béo múp to như ngón tay. Nghe nói nướng lên cực kỳ thơm ngậy. Tuy nhiên muốn xơi phải cắt trộm vì người lớn cấm cắt dây.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Giun xào Đỉa luộc, Cóc nấu đông, Chuồn chuồn áp chảo, Bọ Hung hầm, Giòi hun Nhặng nướng các cụ xơi món nào:-))

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Em nhanh nhảu luôn.
Cụ lấy xô nc , vd xô sơn , cho tí vôi hoặc muối vào ( bằng 2 thìa cfe).. rồi đổ vào cỡ 4 lít nc.
Đeo kính bv mắt , và bắt đc con nào thì thả vào nc này . Đc nhiều rồi cụ khoắng rửa chúng trong nc này rồi rửa lại bằng nc trắng. Vặt chân cho kẹp vỉ nướng than như nướng chả. Chín vàng thơm là đổ ra đĩa. Ăn đâu vặt đầu cánh đó ..cánh này sót 1 chút chưa cháy hết khi ta nướng.( rang k ngon bằng nướng cụ ạ. Mà rang lại cho mỡ là vứt bỏ vì khó ăn ).
Dùng diệu trắng không ngâm gì hết cụ nhá.
Cụ gốc Hưng Yên hay Phú Thọ ạ?

tranmanhha

Xe điện
Hồi nhỏ ở quê trồng cây sắn dây cứ đoạn dây nào phình to như nắm tay thì bên trong là một ổ con sâu trắng tinh béo múp to như ngón tay. Nghe nói nướng lên cực kỳ thơm ngậy. Tuy nhiên muốn xơi phải cắt trộm vì người lớn cấm cắt dây.
Em thấy sâu sắn bán đầy ở các tỉnh miền núi. Nó to như ngón tay cái. Thấy bảo, cứ luộng lên rồi chấm nước mắm ớt. Em chưa dám thử bao giờ.

DaDieuchienxu

Xe container
Sâu sắn dây thì mình mới nghe lần đầu, và tất nhiên cũng chưa đc ăn.
Còn đuông dừa lúc ở quê (Trà Vinh) thỉnh thoảng đc PHHS mời đến chén.
Nhiều người nhìn ngại ko dám gắp, nhưng do đã từng ăn nhộng thường xuyên nên các món tương tự vậy mình ăn tốt. :D

Bigmoto

Xe container
Con vờ vờ, đặc sản sông Hồng và sông Đuống. Cách chế biến dễ ăn nhất là xào ướt nó với mẻ. Giá thị trường khoảng 250k-300k/kg (đông lạnh). Nhậu với con này khá trôi diệu.
con này bọn e ch\én đều, làm nồi cá nghạnh om rồi thả em vờ này vào thì bá cháy bọ chét luôn.

hieupv16

Xe tải
Em nhanh nhảu luôn.
Cụ lấy xô nc , vd xô sơn , cho tí vôi hoặc muối vào ( bằng 2 thìa cfe).. rồi đổ vào cỡ 4 lít nc.
Đeo kính bv mắt , và bắt đc con nào thì thả vào nc này . Đc nhiều rồi cụ khoắng rửa chúng trong nc này rồi rửa lại bằng nc trắng. Vặt chân cho kẹp vỉ nướng than như nướng chả. Chín vàng thơm là đổ ra đĩa. Ăn đâu vặt đầu cánh đó ..cánh này sót 1 chút chưa cháy hết khi ta nướng.( rang k ngon bằng nướng cụ ạ. Mà rang lại cho mỡ là vứt bỏ vì khó ăn ).
Dùng diệu trắng không ngâm gì hết cụ nhá.
Bọ xít thì sau tết, lúc nhãn hoặc vải ra hoa và có quả non, lúc này bọ xít non chưa trưởng thành và chưa có cánh. Loại này ăn mới ngon.

Còn 1 món nữa là ve sầu. Nửa đêm soi đèn, bắt con mới bò lên đang lột xác, về chiên luôn lúc còn mềm cũng ngon ạ

Chu An

Xe điện
con này bọn e ch\én đều, làm nồi cá nghạnh om rồi thả em vờ này vào thì bá cháy bọ chét luôn.
Sướng nhề! Cả năm em mới đc măm dăm bữa, tất cả là nhờ cậu đồng hao nhà ngã 3 sông Hồng - Bắc Đuống. Cứ hễ nó hô "về đi bác ơi, hôm nay có con Nheo sông và lạng vờ vờ" là 3 chân 4 cẳng phi về ngay.

manhcsic

Xe tăng
Cccm đã ăn con Vật Vờ bao giờ chưa ? Có đến mức ngon nức nở không . Em xem trên báo mạng mới biết món đặc sản này . Té ra trước có lần em nhìn thấy vài con đặc sản ngay trước mắt mà không biết .
Lấy con gián ngâm muối + vôi rửa sạch chiên ngập mỡ lợn ăn ngon hơn con này nhiều (gián bao tử thì bao phê)

vt2phuc

Xe điện
Em thấy sâu sắn bán đầy ở các tỉnh miền núi. Nó to như ngón tay cái. Thấy bảo, cứ luộng lên rồi chấm nước mắm ớt. Em chưa dám thử bao giờ.
Trên Phú Thọ thì gọi là con tằm cụ nhé. Món này luộc qua để rửa sạch tơ còn sót rang với mỡ và lá chanh như con nhộng tằm vàng hay bán ở chợ đấy. Ăn khá ngon, giòn, dai. Nhà em năm nào cũng ăn vài kg. Ngon nhất là ăn lúc còn tươi, mua về nó còn sống ngoe nguẩy ấy. :D. Sơ chế để tủ đá thì 1 thời gian sau là ăn thấy khô, mất ngon rồi.

Bus 53

Xe máy
tầm này tháng trước em cũng mới đc ăn lần đầu ,dim cùng cà chua với ít thịt ba chỉ . Ăn cũng đc ,vị lạ lạ mà em ăn cơm chứ ko phải ngồi nhậu :)

Xedap4banh2

Xe tăng
con này là con mối phải không ạ? cứ mưa là nó bay ra trắng vườn :)

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Ăn ngon cụ ah, vị lạ miệng. Nó hơi giống con mối cánh, rang mắm hoặc chiên giòn… nhắm với bia thì cứ gọi là… chịp.
Em bị dị ứng các loại côn trùng hoặc giáp xác. Cứ ăn cào cào, tôm cua nhỏ, nhộng tằm.. vào là oẳng.
Nhưng sợ nhất là con mối. Có lần trời mưa đám ae công trường bắt được nửa chậu mối cánh rang lên uống rượu. Em cả nể ăn thử thìa nhỏ cỡ 5-7 con, 1 lúc sau phù toàn thân, phù nội tạng không thở được phải chở đi cấp cứu :((

Saltbeavn

[Tịch thu bằng lái]
Em bị dị ứng các loại côn trùng hoặc giáp xác. Cứ ăn cào cào, tôm cua nhỏ, nhộng tằm.. vào là oẳng.
Nhưng sợ nhất là con mối. Có lần trời mưa đám ae công trường bắt được nửa chậu mối cánh rang lên uống rượu. Em cả nể ăn thử thìa nhỏ cỡ 5-7 con, 1 lúc sau phù toàn thân, phù nội tạng không thở được phải chở đi cấp cứu :((
Khổ. E đỡ hơn cụ vẫn xơi cua ghẹ tôm dc. Nhưng riêng côn trùng giáp xác thì chịu chết. Ăn vào nguy cơ cấp cứu luôn

Yeuaibaygio

Xe container
Sâu sắn dây thì mình mới nghe lần đầu, và tất nhiên cũng chưa đc ăn.
Còn đuông dừa lúc ở quê (Trà Vinh) thỉnh thoảng đc PHHS mời đến chén.
Nhiều người nhìn ngại ko dám gắp, nhưng do đã từng ăn nhộng thường xuyên nên các món tương tự vậy mình ăn tốt. :D
Nó y như con đuông dừa Cụ ạ.
Thân chính của dây sắn dây to cỡ ngón chân cái tới cổ tay, khúc nào có sâu làm tổ nó sẽ phình to như nắm tay, bọn em gọi là bọng sắn dây, cắt xuống bổ ra là bên trong cỡ chục con to nhỏ, hic.

Em hồi nhỏ có xơi nhộng ong rồi, nhộng tằm thì phổ biến. Còn con sâu sắn dây thì không dám xơi, cào cào châu chấu muồm muồm thì hồi trẻ trâu tụi cùng làng hay cấu đầu rút ruột ra nhìn loằng ngoằng, chúng nó bảo sán nên thấy ghê mất cảm giác. Mấy năm trước em đi Hòa Bình được mời ăn quán có món chấu chấu rang (hình như giá 50k/lạng), nể lắm em gắp vài con nhưng vẫn thấy có mùi hôi.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Khổ. E đỡ hơn cụ vẫn xơi cua ghẹ tôm dc. Nhưng riêng côn trùng giáp xác thì chịu chết. Ăn vào nguy cơ cấp cứu luôn
Bản chất là dị ứng vỏ cụ ạ. Tôm cua đồng nhỏ không bỏ được vỏ thì ăn vào dính, nhưng tôm cua biển bóc vỏ đi là ăn tốt ạ :)

DaDieuchienxu

Xe container
Nó y như con đuông dừa Cụ ạ.
Thân chính của dây sắn dây to cỡ ngón chân cái tới cổ tay, khúc nào có sâu làm tổ nó sẽ phình to như nắm tay, bọn em gọi là bọng sắn dây, cắt xuống bổ ra là bên trong cỡ chục con to nhỏ, hic.

Em hồi nhỏ có xơi nhộng ong rồi, nhộng tằm thì phổ biến. Còn con sâu sắn dây thì không dám xơi, cào cào châu chấu muồm muồm thì hồi trẻ trâu tụi cùng làng hay cấu đầu rút ruột ra nhìn loằng ngoằng, chúng nó bảo sán nên thấy ghê mất cảm giác. Mấy năm trước em đi Hòa Bình được mời ăn quán có món chấu chấu rang (hình như giá 50k/lạng), nể lắm em gắp vài con nhưng vẫn thấy có mùi hôi.
Sắn dây hình như chỉ ở MB mới có, nên nghe mợ kể, mình cũng chỉ hình dung tàm tạm. :D
Còn các loại cô trùng thì mình hảo nhất là nhộng tằm. Mỗi lần thèm, bảo ngan già ra chợ (phải chợ to to mới có bán), mua hẳn 3-4 lạng về hang vs hành, tóp mỡ. Cực kỳ tốn cơm. Có điều rang xong, mình phải nêm nếm cho vừa miệng, chứ nó dân miền Tây nam bộ, ko dám ăn.:))