[Funland] Con Vật Vờ.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Báo cáo các cụ . Em đã đc ăn mấy thứ không phổ sau đây mà em cho là ngon :
Thịt rắn vài món. Chuột xáo, hoặc nướng tẩm gia vị mật ong. Bọ xít nhãn nướng, châu chấu nướng, rang nc cà . Cà cuống nướng, nặc niễng nướng, ốc nhồi nướng, cháo cóc, chả nhái , rau " đắc đốm " xào mỡ, vỏ xu hào non xào lòng gà hoặc tóp mỡ, ngọn sắn xào tóp mỡ..lòng cá nấu mẻ an với rau hổ lốn hấp.
Có cái trứng kiến và con thăn lằn thấy bảo cũng ngon mà chưa đc chén.🤣🤣🤣.
Em thống kê còn sót con ngọ ngoạy ở ruộng khoai tây ( co nơi gọi là con đông tây, con vòi voi vv. Con này cũng nướng ..em đc ăn khi còn bé xíu , về quê đc các ka ka cho xơi hr he )
Trứng kiến thì trên Cao Bằng cũng mùa tháng 4 này thì phải, mấy tỉnh Tây Bắc cũng có như Sơn La Điện Biên...
Trong các món hiếm E ăn thì có lẽ thịt Voi là ko bao giờ được ăn lại, hihi

Báo cáo các cụ . Em đã đc ăn mấy thứ không phổ sau đây mà em cho là ngon :
Thịt rắn vài món. Chuột xáo, hoặc nướng tẩm gia vị mật ong. Bọ xít nhãn nướng, châu chấu nướng, rang nc cà . Cà cuống nướng, nặc niễng nướng, ốc nhồi nướng, cháo cóc, chả nhái , rau " đắc đốm " xào mỡ, vỏ xu hào non xào lòng gà hoặc tóp mỡ, ngọn sắn xào tóp mỡ..lòng cá nấu mẻ an với rau hổ lốn hấp.
Có cái trứng kiến và con thăn lằn thấy bảo cũng ngon mà chưa đc chén.🤣🤣🤣.
Em thống kê còn sót con ngọ ngoạy ở ruộng khoai tây ( co nơi gọi là con đông tây, con vòi voi vv. Con này cũng nướng ..em đc ăn khi còn bé xíu , về quê đc các ka ka cho xơi hr he )
Eo, cụ ăn nhiều món lạ nhỉ? Toàn món lạ hoắc, em chưa ăn thử, dù em nông dân miền núi chính hiệu.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Chắc tùy khẩu vị Cụ ạ. Quê em có rươi mà em ăn món đấy không thấy ngon một tí nào cả. Chả trứng thịt với lá lốt em thích hơn.
Món cá khoai nữa, bao nhiêu người mê còn em cũng không thấy ngon.
Con đấy hà nội hay chả thôi. Chứ quê chỉ riêu hay được nấu nhiều ạ

Xe nội lước

Xe container
Eo, cụ ăn nhiều món lạ nhỉ? Toàn món lạ hoắc, em chưa ăn thử, dù em nông dân miền núi chính hiệu.
🤣.. em còn quên vài món..cũng ae nông thôn và miền núi cho em thưởng thức đó ạ.
Vd : sâu tằm, sâu chít rang lá chanh. Con dơi chiên dầu,
Tây nó còn bảo : thịt hổ ,gấu không ra gì, thịt tê tê bt, dúi không ngon bằng chuột đồng.. hổ mang đại k không bằng rắn giáo... thịt trĩ luộc thua vịt cỏ giống cũ, gà đông tảo thua gà ri gà tre....vv he he

Xe nội lước

Xe container
Con đấy hà nội hay chả thôi. Chứ quê chỉ riêu hay được nấu nhiều ạ
Có lẽ vì tưởng tượng quá thành ra khi đc ăn mất đi cảm giác ngon chăng. Em đc ăn chả rươi vài lần, rau sắng đôi kg ..nhưng em thấy bt. Hay khi mình đc ăn thì nguyên liệu đã qua 1 đêm mà mất ngon ?
Ký ức về các món ít đc ăn của em lại không thuộc về Don , Dúi , 33, TT , cá lăng cá chiên hay cầy cáo gì .mà lại nhớ cá mè ta nấu măng chua.hay kho giềng mẻ. Em nhớ 2 lần ngon kỳ lạ. 1 lần mẹ anh bạn lấy củ su hào rửa sạch . Bà thái thành sợi , xong thái nốt cả phần vỏ non , lá và cuống lá, cùng thái luôn 1 nắm cần tây ..bà cho xào mỡ , mắm và đổ tất vào nồi cháo trắng . Cho mỗi thằng 1 tô, quái sao ngon vậy.
1 lần anh em về phép, anh mang theo bạn cùng đơn vị và về lúc nửa đêm ( từ b giới năm còn đánh nhau với tq ). 2 ông tóc bợp tai mang nồi ra nấu canh. Chỉ có nc trắng, cà chua , muối nấu sôi ..nồi đang sôi ông anh nhổ 2 củ su hào trước nhà . Chẳng thèm rửa ông rút con dao găm sắc kinh ra gọt vỏ . Gọt hở chỗ nào ông thát vát vát su hào bay vào nồi tới đó. Còn tí lá non ông cắt nốt vào. 2 ông anh ăn cơm nguội với canh và gọi em vào cho 1 bát canh nóng ..úi . Ngon em nhớ tới giờ.🤣🤣🤣🤣🤣

Chỉnh sửa cuối:

hoangtq

Xe hơi
Thêm con đuông dừa nữa. Các cụ ở miền bắc chắc ít. Bọn miền nam em có nhưng ko nhiều. Khoản đầu năm 2000 bọn em nhậu ăn sống với nước mắm. Nhưng giờ thì hình như bị cấm nên hổng thấy luôn
Em sống ở miền Nam 16 niên mà cũng k dám ăn con này ạ, có 1 cụ làm cùng với em ngày trc, đi nhậu ở quán Cánh Buồn bên quận 3, cụ ấy vã 1 lúc hết 15 con, giá 20k/con (năm 2006), sau này đó cạch k ai dám rủ tay này đi nhậu nữa ;)

Xe nội lước

Xe container
Em sống ở miền Nam 16 niên mà cũng k dám ăn con này ạ, có 1 cụ làm cùng với em ngày trc, đi nhậu ở quán Cánh Buồn bên quận 3, cụ ấy vã 1 lúc hết 15 con, giá 20k/con (năm 2006), sau này đó cạch k ai dám rủ tay này đi nhậu nữa ;)
Cụ ấy ăn chứ có ép ai ăn đâu mà k dám rủ hả cụ ?

CaptainMT

Xe buýt
Các cccm này ai mà dị ứng mà ko biết lại xơi đẫy côn trùng vào thì … nhanh lắm. Nhà em xưa cứ mùa hè ra vườn bắt một lúc thì được đầy cả chai ve sầu non, màu xanh ngắt. Nh em ko ham hồ lắm mặc dù là loại thích nhậu nhẹt. :D

CaptainMT

Xe buýt
Mình vẫn mua giúp 2 vc sếp, cứ 3 tuần/ 1kg. Sếp tuyền uống sống dù vẫn biết có nhiều cách chế biến khác như nấu chè chẳng hạn.
Nơi mua là người quen, có người nhà làm SP này nên ko lo bị pha tạp (sếp dùng & nhận định uống ngon hơn ~ chỗ trước mua), có điều ko biết họ SX bằng sắn giống mới hay cũ?
Mỗi ngày ngan già phát 50K gồm cả ăn trưa + cafe + thuốc + xăng, nên thêm 1 khoản chi phí cho bột sắn dây thì ko biết ngắt bớt khoản gì? :D

Đuông chà là giờ là đặc sản, rất hiếm, chỉ có ~ nhà hàng lớn mới có & phải đặt trước. Giá rất đắt.(1 người quen của mình từng ăn món này trong nhà hàng, 300K/ dĩa 4 con).
Còn trái chà là thì bán đầy ngoài thị trường, ăn rất ngọt. Để chủ nhật về nhà mình sẽ chụp ảnh cho cụ xem. Chính vì ngọt nên để hoài mà chả ai buồn thò tay vào bốc ăn.:))
Em cũng thây cái quả chà là ăn ngán và chán chết ah.

CaptainMT

Xe buýt
Chắc tùy khẩu vị Cụ ạ. Quê em có rươi mà em ăn món đấy không thấy ngon một tí nào cả. Chả trứng thịt với lá lốt em thích hơn.
Món cá khoai nữa, bao nhiêu người mê còn em cũng không thấy ngon.
Cụ Tứ kì HD ah? Em thích món rươi này. Chả hay riêu em đều thích :">. Phải có lá gấc với vỏ quýt thì phải. Hồi bé nhìn cái con rươi sợ sợ là. Rươi mua về đổ ra bát rắc vài hạt muối là nó bị vơz, chảy sữa ra. Nhưng em nghe bảo giờ lại chuộng kiểu nấu cả con, đừng để bị vỡ. Lại nhớ hôm gấu em lần đâug về nhà em, có món chả rươi, mình thì cứ sợ hắn k ăn được. Hoá ra vào bữa phụ huynh cứ gắp cho cái nào là hết cái ấy :)) :))

mitdac1819

Xe điện
Cụ Tứ kì HD ah? Em thích món rươi này. Chả hay riêu em đều thích :">. Phải có lá gấc với vỏ quýt thì phải. Hồi bé nhìn cái con rươi sợ sợ là. Rươi mua về đổ ra bát rắc vài hạt muối là nó bị vơz, chảy sữa ra. Nhưng em nghe bảo giờ lại chuộng kiểu nấu cả con, đừng để bị vỡ. Lại nhớ hôm gấu em lần đâug về nhà em, có món chả rươi, mình thì cứ sợ hắn k ăn được. Hoá ra vào bữa phụ huynh cứ gắp cho cái nào là hết cái ấy :)) :))
Lá gừng ko phải lá gấc. Rươi ko nên để vỡ, rụng chân. Mua về dùng nước nóng vừa, quậy nhẹ nhẹ để rửa sạch thôi.

toyennha

Xe lăn
Ăn ngon mà cụ em ăn là nó còn bò lúc nhúc. Em ko nhớ giá bao nhiêu nhưng mà ăn ở Thanh Đa. Quá bình dân thôi. Em nhớ quán đó thấp hơn sông . ngồi mà nhìn thấy nước cao hơn đầu gối mình( em ngồi ghế nhựa thấp)

Tiểungưnhi88

Xe điện
Lá gừng ko phải lá gấc. Rươi ko nên để vỡ, rụng chân. Mua về dùng nước nóng vừa, quậy nhẹ nhẹ để rửa sạch thôi.
Cả lá gác non nữa cụ ạ. Nếu nấu riêu rươi còn thêm ruột gấc thái ra nữa.

Yeuaibaygio

Xe container
Cụ Tứ kì HD ah? Em thích món rươi này. Chả hay riêu em đều thích :">.
Em quê khác ạ, mà nhiều nơi có con rươi này chứ Cụ ơi. Quê em phổ biến món chả rươi thôi ạ (thịt, rươi, trứng, vỏ quýt, hành). Có thì em cũng ăn nhưng không cảm nhận được vị ngon đặc biệt ạ. Riêu rươi hay rươi kho em chưa ăn bao giờ.

Món kho em thấy ngon nhất là cá bống biển hoặc cá suối nhỏ kho niêu đất nhừ tơi khô săn lại.

CaptainMT

Xe buýt
Em quê khác ạ, mà nhiều nơi có con rươi này chứ Cụ ơi. Quê em phổ biến món chả rươi thôi ạ (thịt, rươi, trứng, vỏ quýt, hành). Có thì em cũng ăn nhưng không cảm nhận được vị ngon đặc biệt ạ. Riêu rươi hay rươi kho em chưa ăn bao giờ.

Món kho em thấy ngon nhất là cá bống biển hoặc cá suối nhỏ kho niêu đất nhừ tơi khô săn lại.
Vâng cụ, giờ người ta bắt đầu nuôi đầy rồi. Rươi có bán quanh năm, chứ k như xưa, chỉ tầm tháng 10-11 mới có. Em chưa nghe thấy khu nào có nhiều rươi, trừ mạn Hải Dương và một số chỗ HP. Hồi nhỏ em thích ăn chả, giờ chuyển sang thích ăn riêu. Em chưa ăn kho bao giờ, bao giờ thử mới được. Em ko có điều kiện về quê nhiều, nhưng cứ về quê là mẹ em cho em ăn cả tháng mà em ko ngán :">
Cái món cá bống kho tiêu thì khỏi nói rồi, em cũng khoái các món dân dã khác, ăn mãi ko chán.

CaptainMT

Xe buýt
Thế chỗ em khác chỗ cụ đó, lá gấc thái nhỏ cho vào riêu hoặc rán chả. Vâng, đợt rồi em thấy mẹ em cũng rửa nhẹ bằng nước ấm, ko giống ngày em còn bé, rắc muối cho vỡ. Cơ mà kiểu gì với em cũng vẫn ngon :x

Dở người

Xe điện
Thật lòng mình cũng ko biết mùi vị sắn dây 150K/kg nó ngon ntn vì mua giúp cho sếp. Nghe nói ngon vì người bán có người nhà ngoài Bắc làm cái này, gửi vào SG, nguyên chất ko pha tạp.
Sếp cũng bảo cứ lấy pha uống, nhưng sợ nghiện thì bỏ mịa. :D Mỗi ngày mình kiếm gạođổ vào nồiđã toát cả mồ hôi, nghiện thêm món này thì chít.:))
Nghe cụ kể bác gái làm sắn dây công phu như vậy thì quá ngon.
Trời
Em không biết cụ nói đùa hay nói thật nhưng em cứ tỏ lòng vầy. Cụ inbox địa chỉ em gửi cụ kí bột sắn dây uống cho mát. Nhậu xong uống ly bột sắn tỉnh cả người, mai đỡ háo nước cụ ạ.
1 kí bột sắn mà dùng để uống thì 3-5 tháng chưa hết nữa cụ ơi.

DaDieuchienxu

Xe container
Trời
Em không biết cụ nói đùa hay nói thật nhưng em cứ tỏ lòng vầy. Cụ inbox địa chỉ em gửi cụ kí bột sắn dây uống cho mát. Nhậu xong uống ly bột sắn tỉnh cả người, mai đỡ háo nước cụ ạ.
1 kí bột sắn mà dùng để uống thì 3-5 tháng chưa hết nữa cụ ơi.
Mình rất xúc động trước tấm chân tình của cụ - 1 người bạn chỉ biết nhau qua Diễn đàn.
Mình cũng có gặp mặt vài người bạn trong OF, và họ cũng rất ngỡ ngàng như cụ vì mình là người gốc Bắc mà lại....ko từng uống bột sắn, dù đã mua giúp sếp loại SP này nhiều lần. Họ ngỏ ý tặng mình bột sắn, có người có người thân đang SX bột sắn nên xem như tặng "của nhà trồng đc".
Quan niệm của mình, cái gì ko biết thì tốt nhất ko dùng (thử), ví dụ như sầu riêng - 1 món ăn rất thịnh hành trong Nam - vì rất dễ gây nghiện. Mà nghiện thì tốn tiền. :D
Chẳng hiểu sếp ăn ntn mà cứ 3 tuần là yêu cầu mình mua 1kg, đều như vắt chanh. Đ/v mình, như thế thì tốn kém quá.
Một lần nữa, xin cảm ơn cụ rất nhiều. Chúc cụ & GĐ luôn gặp nhiều may mắn trong cuộc sống nhé.@};-