[Thảo luận] Công an Xã..

thanhvfa

Xe tải
Nơi có gió..có mây..có những điều phù du..
Các cụ ơi các cụ cho em hỏi một tình huống hôm qua em gặp là như này ạ..

Vào hồi 17h45p ngày 18/10/2012.. Em đang chở vợ em đi về đến địa phận trường tiểu học thanh liệt (trên đường Kim Giang ý ạ) thì bị mấy chú dân phòng gọi vào vì vợ em ko đội mũ bảo hiểm (nhân tiệnn em xin lỗi cả nhà em chửi tổ sư cái thằng nào nó ăn trộm cái mũ bảo hiểm của em). Sau khi vào kiểm tra giấy tờ đầy đủ, thằng xxx nó bảo em là thái độ không tốt, em mí bảo nó là thế tôi phải quỵ lụy van xin ông à, tôi chấp hành đủ hiệu lệnh của ông rồi ông còn đòi gì..thế là nó im..sau đó no găm hồ sơ của em xử lý sau 5 thằng nữa..cay không chịu nổi..Cuối cùng nó ra cho em một cái biên bản nội dung như sau:
1. Người vi phạm là tên vợ em(ngồi sau)
2. Lỗi là ko mũ + xe không gương
3. Tạm giữ đăng kí xe và gplx của em (ghi ở mép ngoài của biên bản).

Em có thắc mắc không biết xin các cụ giải đáp giúp em ạ..
1. Công an xã có quyền giữ giấy tờ không ạ?
2. Người vi phạm là vợ em sao lại có cả lỗi xe không gương và giữ giấy tờ của em ạ?
3. Thằng xxx ký vào biên bản của em khi em nhận được thì ko có ở đấy thì bọn nó có sai gì không ạ?
4. Quy định về trang phục của xxx như nào ạ..vì em thấy bọn nó chả đeo biển hiệu gì cả..có mỗi chú có cái áo có chữ CAX thôi ạ..

Em cảm ơn các cụ ạ..

Matizcoi

Xe cút kít
Đường Kim Giang ấy là tuyến đường của 1 xã của huyện Thanh Trì đúng ko ạ, lần sau nếu cụ chịu khó la liếm trên nài sẽ ko bị CAX hành kiểu ấy.
Cụ có thể xem thêm quyền hạn của CAX trong hướng dẫn thực hiện thông tư 27 BCA, quy định rõ chức năng của công an khác nói chung.

priusC

Xe hơi
Em bị một lần như cụ rồi, CAP (hay xã) có quyền phạt và giữ giấy tờ xe của cụ vì cụ là người điều khiển phương tiện nhé. Còn về quy định trang phục của xxx em chịu.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
1. TOSIBA Cái "đứa" ngồi sau làm "ông" bị vạ lây!!!!!
2. Công an xã cũng là CÔNG AN NHÂN DÂN -Có trách nhiệm bảo vệ sự bình yên cho "nhân dân"

QUYNHCHI

Xe buýt

Vào hồi 17h45p ngày 18/10/2012.. Em đang chở vợ em đi về đến địa phận trường tiểu học thanh liệt (trên đường Kim Giang ý ạ) thì bị mấy chú dân phòng gọi vào vì vợ em ko đội mũ bảo hiểm (nhân tiệnn em xin lỗi cả nhà em chửi tổ sư cái thằng nào nó ăn trộm cái mũ bảo hiểm của em). Sau khi vào kiểm tra giấy tờ đầy đủ, thằng xxx nó bảo em là thái độ không tốt, em mí bảo nó là thế tôi phải quỵ lụy van xin ông à, tôi chấp hành đủ hiệu lệnh của ông rồi ông còn đòi gì..thế là nó im..sau đó no găm hồ sơ của em xử lý sau 5 thằng nữa..cay không chịu nổi..Cuối cùng nó ra cho em một cái biên bản nội dung như sau:

2. Người vi phạm là vợ em sao lại có cả lỗi xe không gương và giữ giấy tờ của em ạ?
3. Thằng xxx ký vào biên bản của em khi em nhận được thì ko có ở đấy thì bọn nó có sai gì không ạ?
4. Quy định về trang phục của xxx như nào ạ..vì em thấy bọn nó chả đeo biển hiệu gì cả..có mỗi chú có cái áo có chữ CAX thôi ạ..

Em cảm ơn các cụ ạ..
Đương nhiên là cụ đã vi phạm luật GTDB. Tuy nhiên em không hiểu chỗ màu đỏ, bọn dân phòng làm gì có quyền dừng phương tiện nhỉ, kể cả chúng nó có đi cùng xxx thì xxx phải là người ra hiệu lệnh dừng xe, bọn dân phòng chỉ hỗ trợ chứ không có quyền hành gì trong việc xử lý vi phạm luật GTDB nói riêng và vi phạm PL nói chung.
Vấn đề nữa là Gấu nhà cụ không đội MBH, như vậy cụ là người điều khiển phương tiện chở người ngồi sau không đội MBH (cái này đã được thể hiện rõ trong luật). Khi kiểm tra hành chính thì xxx phạt cụ chứ không phạt Gấu nhà cụ. Lý do em đã nói rõ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

cargoman

Xe điện
1. Bọn dân phòng chả tuổi gì dừng xe cụ nếu không có lực lượng CA chuyên trách đi kèm
2. Cụ là người điều khiển xe nên trên BB phải là tên cụ chứ ko phải gấu nhà cụ, cụ là người chịu trách nhiệm nhắc nhở khi có ai ngồi trên xe cụ
3. Bắt cứ thằng nào làm việc với cụ đều phải mặc trang phục theo quy định (CAX có trang phục riêng), biển hiệu rõ ràng nếu không cụ nhất quyết không làm việc với nó nhé. Thằng nào ký thì thằng đấy phải có mặt

Chỉnh sửa cuối:

romantic_kt1

Xe tăng
xxx Phường, Xã được phép kiểm tra, xử lý người tham gia giao thông theo quy định trong NĐ 34/2010 và sửa đổi bổ sung trong nghị định 71/2012, cụ vào đó nghiên cứu nhé.

Alkala

Xe buýt
Lý luận là thế, nhưng nếu nó làm rắn/gấu quá thì cụ chủ cứ tuân theo. Vớ vẩn nó làm bậy tẩn mình thì cũng khốn. Xã hội chả biết đâu mà lần :D

thanhvfa

Xe tải
Nơi có gió..có mây..có những điều phù du..
Nhưng mà em cú thấy ức ức kiểu gì ấy.." thái độ của ông như thế là không tốt" ..akay quá..bọn nó quen người vi phạm phải quỵ luy xin xỏ , một câu anh hai câu anh rồi hay sao ây..

xehop.lad

Xe hơi
Trang phục dân phòng và trang phục công an xã khác nhau rõ ràng như thế cơ mà, còn đã là công an xã hay huyện đang làm nhiệm vụ thì phải đeo niên hiệu rồi, nếu nhìn không thấy tên tuổi của các chú ấy thì bác có thể hạch họe lại. Còn cụ là người điều khiển xe mà để người ngồi sau ko đội mũ là cụ sai rôi, xxx có thể giữ giấy tờ của cụ.

tuanphuongduong

Xe tăng
Anh họ ông em vợ của em thằng bạn em làm công an xã đới, oai lắm :))

luxery_HNT

Xe buýt
Cụ làm tờ đơn + mời thêm một ông bạn nhà báo nào đó lên xã gặp chỉ huy trình bày vấn đề lại là nó đến nhà tặng cụ thêm tiền ngay

buicongchuc

Xe ba gác
Theo TT 47 (cụ chủ tự tìm trên net), CA xã được quyền tuần tra, kiểm soát trong địa phận xã của mình (nghiêm cấm ra QL, kể cả QL có đi qua xã đó) và xử lý với các trường hợp không mũ, không gương, đánh võng, lạng lách. Cụ 2 lỗi, không gương, không mũ bảo hiểm cho người ngồi sau cụ. Nhưng ông dân phòng thì không được quyền dừng xe của cụ mà phải CA xã. Thôi, cụ cứ chấp hành việc bị xử phạt theo NĐ 34 và rút kinh nghiệm nhé.

Nhưng có một điều em vẫn còn thắc mắc. Trả lời phỏng vấn báo infonet.vn đăng ngày 27/9/2012, Cục trưởng Cục CSGT đường bộ, đường sắt có nói:

Thứ Năm, 27/09/2012, 10:03 GMT
http://www.infonet.vn/dieu-tra/canh-sat-bat-buoc-phai-chao-cong-dan-khi-kiem-tra-giao-thong-bai-3/a29129.html
Theo ông, trong quy định của pháp luật, lực lượng nào được phép dừng xe?
Theo quy định tại Chỉ thị 21/1998/ CT-TTg ngày 24/04/1998 của Thủ tướng chính phủ về chấm dứt việc tùy tiện dừng phương tiện giao thông để kiểm tra, kiểm soát thì trong lực lượng CAND chỉ có lực lượng CSGT được dừng phương tiện giao thông để kiểm tra, kiểm soát.
Trong trường hợp sinh viên thực tập phối hợp với CSGT làm nhiệm vụ TTKS, nhất thiết phải do CSGT làm tổ trưởng và thực hiện việc dừng phương tiện theo đúng quy trình TTKS và quy định của pháp luật.

Nhưng trong TT 47 thì CA xã hoăc lực lượng CS khác được quyền dừng xe kiểm soát trong địa phận của mình? Cụ nào cao kiến chỉ bảo luôn cho em với nhé!

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Tốt nhất cụ cho họ giữ xe, 1 tuần sau cụ ra xin là ok, chẳng mất gì

Furious

Xe điện
Phạt cả người điều khiển (có mũ) và người ngồi sau (không mũ) là đúng lỗi rồi và đương nhiên khi bị kiểm tra sẽ thêm lỗi không gương nếu xe không lắp. Duy chỉ có điều là dân phòng thì không được phép bắt xe còn CA từ cấp thiếu úy trở xuống được phép không đeo bảng tên (chuẩn hơn thì là đang chờ làm bảng tên). Hiện tại CA phường, xã vẫn được phép bắt xe vi phạm giao thông theo nghị định 34.

Em cảm ơn các cụ ạ..

Pigwalk

Xe container
Theo luật cả cụ và vợ cụ đều bị phạt:
1. Cụ: Chở người ko đội MBH trên xe máy
2. Vợ cụ: ko đội MBH khi ngồi trên xe máy (100-200k)

Với 2 lỗi này mức phạt thường là 300k.

Thế nên khi đó, nếu có 1 chiếc mũ thì cụ để vợ cụ ngồi sau đội thì chỉ bị phạt 1 lỗi thường là 150k

biahoihanoi

Xe lăn
Công an xã thì được phạt nhưng dân phòng thì không cụ nhé.