[VHGT] Công dụng phụ nhưng rất đáng yêu của đèn Hazard ( Passing ).

Kenvelo

Xe buýt
Em xin được mạn phép các bác để đưa lên diễn đàn sự đáng yêu của đèn Hazard.
- Em thi thoảng hay đi đường xa vì công việc nó bắt phải thế, mỗi lần xin vượt nếu gặp mấy bác xe tải chở hàng nặng mà đường lại nhỏ nữa thì rất khổ, nhưng cá biệt có những lần thấy xe em từ xa có bác đã bật xi nhan và dạt vào cho em lên rồi. Những lúc như thế muốn cảm ơn nhiều lắm nhưng không biết hành động thế nào nên khi qua rồi em cứ bấm đèn Hazard nháy mấy phát gọi là thay lời cảm ơn chân thành nhất. Các bác thấy như thế có được không ạ
- Em thấy ở Nước ngoài khi được xe khác nhường đường thì thay cho lời cảm ơn là các bác tài hành động đáng yêu như thế đó nên em theo luôn, vì bản thân em mỗi khi được nhận tín hiệu đèn nhấp em thấy vui lắm ... Rất mong các bác lái xe an toàn và mỗi ngày nhận thêm được nhiều cú nhấp đèn Hazard.
Có gì các bác cứ góp ý nhiệt tình nhé.
" Tuân thủ luật giao thông - Người công dân gương mẫu "

SimsSam

Xe điện
Em ko biết đèn đó ở chỗ nào ạh.

Kenvelo

Xe buýt
Một số bác nhà ta vẫn gọi yêu là đèn passing đó bác...

Chỉnh sửa cuối:

Hoathanhtao

Xe điện
Em ghét nhất xe đối diện chớp đèn liên tục,chói mắt lắm X_X

Kenvelo

Xe buýt
Đèn dừng sự cố Hazard nhấp nháy chứ có phải đèn pha cốt đâu cụ. Tại các cụ cứ quen gọi cho vui là passing nên cụ hiểu nhầm thôi...

Chỉnh sửa cuối:

pupil

Xe điện
Thói quen của em đấy, em tuyền nháy 2 phát để cảm ơn xe sau dù họ có hiểu hay không. Người được cảm ơn sẽ cảm thấy rất vui vì họ vừa làm được việc tốt. Ủng hộ văn hóa này (b)

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Đèn hazard là đèn hazard (nháy cả 4 xi nhan), còn passing là đèn cos đó cụ.

pupil

Xe điện
Đèn hazard là đèn hazard (nháy cả 4 xi nhan), còn passing là đèn cos đó cụ.
Theo thiển ý của em thì không có đèn passing mà chỉ có cần gạt passing bên tay trái, đơn giản là nhá pha để xin vượt thôi ạ.

Kenvelo

Xe buýt
Nhường bạn 10s nhận được lời cảm ơn rất lấp lánh và đáng yêu kể cũng vui các cụ nhỉ.

anhtho

Xe ngựa
Theo thiển ý của em thì không có đèn passing mà chỉ có cần gạt passing bên tay trái, đơn giản là nhá pha để xin vượt thôi ạ.
Tây nó gọi đèn cos là passing đó cụ. Chắc cũng tùy tài liệu dùng. Nhưng ở tây là khi vượt xe khác (trên đường cao tốc) là ta phải hạ cos để tránh cho xe trước bị chói. Chính thế nên mới có tên là passing lights. Cũng có khi họ kêu bằng meeting lights (hạ thấp khi gặp xe ngược chiều). Em cũng thấy có xe (2b) có nút bấm passing là để nhá pha/cos.

Kenvelo

Xe buýt
Úi các cụ ơi... Em đang mạn đàm về vhgt chứ không có đèn còi gì đâu. Em xin lỗi các cụ vì viết thêm là ( passing ) cho một số cụ dễ hình dung thôi mà...

pupil

Xe điện
Tây nó gọi đèn cos là passing đó cụ. Chắc cũng tùy tài liệu dùng. Nhưng ở tây là khi vượt xe khác (trên đường cao tốc) là ta phải hạ cos để tránh cho xe trước bị chói. Chính thế nên mới có tên là passing lights. Cũng có khi họ kêu bằng meeting lights (hạ thấp khi gặp xe ngược chiều). Em cũng thấy có xe (2b) có nút bấm passing là để nhá pha/cos.
Bọn Mẽo nó gọi đúng như cụ nói đấy ạ, nhưng bọn EU chỗ em nó lại không dùng khái niệm này. Thôi kệ!

blackpaint

Xe container
Cái này em chưa thấy, ngồi hóng tiếp.

lqtrug

Xe hơi
Không hiểu bác chủ ở nước nào, chứ em cũng ở tây mà ko thấy nó có văn hóa như thế. Theo em bác cũng nên cẩn trọng khi áp dụng vào VN vì các bác tài ở VN có khi lại hiểu nhầm ý của bác đó

Wallingforce

Xe buýt
Website
www.hangchauau.com
Không hiểu bác chủ ở nước nào, chứ em cũng ở tây mà ko thấy nó có văn hóa như thế. Theo em bác cũng nên cẩn trọng khi áp dụng vào VN vì các bác tài ở VN có khi lại hiểu nhầm ý của bác đó
Bác ở nước nào ạ? Nếu lái xe xe ở EU: Đức, CZ, Slovak, Ita, Pháp, Hà lan, Bỉ (các nước khác em chưa đi nên chưa biết) thì phần lớn người ta dùng tín hiệu Hazard để cảm ơn, còn chớp pha 1 cái tức là họ bảo xe đối diện: " mời ông đi trước ạ" ... còn ở VN ta chớp pha tức là: "Miệ mày, để bố đi trước" :D !

Chỉnh sửa cuối:

Kenvelo

Xe buýt
Bác lái xe trên đường, xe bác không thể đi nhanh, đường không hạn chế tốc độ liếc gương hậu chưa cần xe phía sau xin vượt bác đã chủ động gạt xi nhan báo mời. Gặp trường hợp đó nếu em vượt qua bác rồi thì tín hiệu nhấp đèn bác sẽ hiểu là gì ... chẵng lẽ là em lại nhấp đèn để trách bác vì tội lái xe tử tế quá hay sao...
Đường tắc kéo dài từng đoàn xe bám đuôi nhau nhích từng chút một, bác vội vì công việc vượt lên xin vào để đi trước có bác tốt bụng dừng lại nhường cho bác vào xếp trên mình ... bác nhấp đèn chắc người nhường vị trí cho bác lại bảo bác mắng họ ??? Em sống ở CZ bác ạ.

Kenvelo

Xe buýt
Bác ở nước nào ạ? Nếu lái xe xe ở EU: Đức, CZ, Slovak, Ita, Pháp, Hà lan, Bỉ (các nước khác em chưa đi nên chưa biết) thì phần lớn người ta dùng tín hiệu Hazard để cảm ơn, còn chớp pha 1 cái tức là họ bảo xe đối diện: " mời ông đi trước ạ" ... còn ở VN ta chớp pha tức là: "Miệ mày, để bố đi trước" :D !
Cụ nói không cần chỉnh ạ...

Becgie

Xe điện
Em xin được mạn phép các bác để đưa lên diễn đàn sự đáng yêu của đèn Hazard.
- Em thi thoảng hay đi đường xa vì công việc nó bắt phải thế, mỗi lần xin vượt nếu gặp mấy bác xe tải chở hàng nặng mà đường lại nhỏ nữa thì rất khổ, nhưng cá biệt có những lần thấy xe em từ xa có bác đã bật xi nhan và dạt vào cho em lên rồi. Những lúc như thế muốn cảm ơn nhiều lắm nhưng không biết hành động thế nào nên khi qua rồi em cứ bấm đèn Hazard nháy mấy phát gọi là thay lời cảm ơn chân thành nhất. Các bác thấy như thế có được không ạ
- Em thấy ở Nước ngoài khi được xe khác nhường đường thì thay cho lời cảm ơn là các bác tài hành động đáng yêu như thế đó nên em theo luôn, vì bản thân em mỗi khi được nhận tín hiệu đèn nhấp em thấy vui lắm ... Rất mong các bác lái xe an toàn và mỗi ngày nhận thêm được nhiều cú nhấp đèn Hazard.
Có gì các bác cứ góp ý nhiệt tình nhé.
" Tuân thủ luật giao thông - Người công dân gương mẫu "
Thế em mà đi đường gặp cụ chủ thì em đc cụ chủ cảm ơn nhiều rồi :D :D.

anhtho

Xe ngựa
Úi các cụ ơi... Em đang mạn đàm về vhgt chứ không có đèn còi gì đâu. Em xin lỗi các cụ vì viết thêm là ( passing ) cho một số cụ dễ hình dung thôi mà...
Nhưng cụ dùng nhầm như vậy, sẽ có người lần đầu tiên đọc và sau này cứ in trong đầu : đèn passing và hazard là một. Ấn tượng đầu tiên rất khó phai.
Thực sự ở mấy nước khoai tây em đã qua thì không gặp cách này (nháy đèn khẩn cấp) mà chỉ chớp pha hoặc còi toe một cái. Ví dụ có lần xe em (người khác lái) bị còi một phát, hóa ra cửa sau chưa đóng chặt.

Chỉnh sửa cuối:

honza

Xe tải
Ở đâu không biết! Ở VN khi dùng Passing (Nôm na là nháy đèn) có nghĩ là:
- Anh đang đang trước mặt đấy, tránh ra đi
- Anh đang vội, lách ra để anh mày đi vượt.
- Có xxx đường trước không cu
;))