[Funland] Công nhân đình công và 2% lương nuôi công đoàn

vo nho

Xe điện
Gần 1.000 công nhân đình công phản đối giới chủ sa thải 5 lao động do từ chối tăng ca dịp Tết
Các cụ cho em hỏi 2% lương của 1000 công nhân khoảng bao nhiêu tiền ạ?
Qua đọc mới thấy. Cty này không có công đoàn Cty. Nên cụ nói 2% là do doanh nghiệp đóng chứ không phải CN.
Nếu có công đoàn tại Cty thì CN phải đóng 1% nhưng không quá 10%lương cơ sở tức là năm 2019 thì đóng tối đa 149k.
Nếu Cty và người lao động có thúc mắc thì có thể thông qua hòa giải của công đoàn.

Chủ thớt ko hiểu luật hay cố ý gây hiểu nhầm cho mọi người đây

coolpix8700

Xe ngựa
âm dương là quỹ phúc lợi của cty.Ko đc hạch toán vào công đoàn cụ nhé. Thông thường chi là: du lịch, du xuân, ma chay cưới hỏi ốm đau
Nếu những việc này chỉ dựa mỗi vào cái 2% quỹ công đoàn sẽ không đủ.
Thường tụi em sắp xếp để họ tạo thêm quỹ, chứ cũng không chỉ trích từ cái quỹ phúc lợi, vì không phải khoản nào chi ra cũng được khấu trừ vào để tính thuế!

hauyenhd

Xe container
Em thắc mắc tí theo mặt thực tế : Cụ làm chủ tịch CĐ mà nhận cả năm 0đ thì cụ làm làm gì ?

Nói 0đ là hơi quá, cả năm đi tổng kết đc LĐLĐ phát cho cái bao thơ có 200k cc ạ;)) Về phía công ty thì làm gì có xu nào, e k nói sai tí nào.

tuan_nguyen261188

Xe điện
2% của doanh nghiệp cũng là tiền, 1% của công nhân cũng là tiền. Cầm cả tỷ bạc cũng phải làm được gì xứng đáng phải không cụ?
Cụ nói thế mà được à.
Nếu có khúc mắc giữa mình với Cty hoặc người sử dụng lao động, hoàn toàn có thể yêu cầu công đoàn can thiệp đòi lại quyền lợi...chỉ là CN nhà mình không thông qua hoặc có người cầm đầu gây bãi công ép chủ lao động thui. Khi có bãi công thì Công Đoàn can thiệp hòa giải thì chửi người ta bênh chủ lao động.
Nên ở Bình Dương, Đồng Nai...không bao giờ tuyển nhiều người cùng địa phương cả dể kéo nhau bãi công.

Lelong1411

Xe tăng

Nói 0đ là hơi quá, cả năm đi tổng kết đc LĐLĐ phát cho cái bao thơ có 200k cc ạ;)) Về phía công ty thì làm gì có xu nào, e k nói sai tí nào.
Cty cụ có dấu hiệu vi phạm =)). Như cơ quan em kế toán chỉ có trách nhiệm cho công đoàn mượn két :)). Thu chi hàng năm ra đến cái báo cáo như cụ đều phải có số chi tiết hết. Chỉ nộp lên công đoàn cấp trên 1% và giữ là cơ sở tự chi 1%

congchi

Xe điện
Ở cty em thì không phải người lao động nào cũng được chọn khi cần làm thêm giờ.
Thêm giờ thì lương phải trả thêm cao hơn bình thường từ 2 đến 3 lần, cho nên chỉ những người có khả năng làm được với năng suất tốt mới được chọn!
Đúng đó Bác,
Tăng ca giống như một hình thức thưởng cho CN.
Mà giới chủ họ chả khoái tăng ca đâu, tốn tiền, mà hiệu quả không bằng giờ hành chính.
Công trường em tháng nào tăng ca nhiều, mà sản lượng tăng không tương ứng, thì giải trình vỡ mồm.

hauyenhd

Xe container
Cụ nói thế mà được à.
Nếu có khúc mắc giữa mình với Cty hoặc người sử dụng lao động, hoàn toàn có thể yêu cầu công đoàn can thiệp đòi lại quyền lợi...chỉ là CN nhà mình không thông qua hoặc có người cầm đầu gây bãi công ép chủ lao động thui. Khi có bãi công thì Công Đoàn can thiệp hòa giải thì chửi người ta bênh chủ lao động.
Nên ở Bình Dương, Đồng Nai...không bao giờ tuyển nhiều người cùng địa phương cả dể kéo nhau bãi công.
Cụ nói rất hay nhưng tiếc rằng chỉ đúng vế sau thôi tức là thằng làm CĐ ở giữa thằng CN nó cũng chửi đc, còn đề xuất ấm ớ ông chủ cho lên đường. CN thì cụ phải hiểu đa phần học vấn, nhận thức k cao nên để làm theo quy trình là rất khó. Giữa đề xuất, đòi hỏi quyền lợi cho người lao động vs cầm đầu CN chống lại giới chủ cách nhau chỉ 1 bước chân thôi cụ ơi;))

mazda3_pro

Xe lăn
Gần 1.000 công nhân đình công phản đối giới chủ sa thải 5 lao động do từ chối tăng ca dịp Tết
Các cụ cho em hỏi 2% lương của 1000 công nhân khoảng bao nhiêu tiền ạ?
Xứ này công đoàn hầu hết chỉ để cho vui thôi.

Công đoàn bên VN chỉ là 1 tổ chức lập ra để tổ chức chè chén, liên hoan... Chứ chưa thấy bao h nó bảo vệ , lên tiếng bảo vệ người lao động!

hauyenhd

Xe container
Cty cụ có dấu hiệu vi phạm =)). Như cơ quan em kế toán chỉ có trách nhiệm cho công đoàn mượn két :)). Thu chi hàng năm ra đến cái báo cáo như cụ đều phải có số chi tiết hết. Chỉ nộp lên công đoàn cấp trên 1% và giữ là cơ sở tự chi 1%
E k nhầm thì hơn chục năm rồi vẫn thế đấy, làm gì nhao:D E thật chứ bọn CĐ cấp trên nó cũng yêu ông chủ bỏ mợ chứ mấy chỗ bảo vệ cho người lao động;)) Như đợt rồi ông phụ trách bên LĐLĐ bắt e làm 1 đống báo cáo e bực bảo đ.él làm vì đây là hình thức thôi. E còn nói đến mức là e k biết làm, a làm ơn báo GĐ bên e là thằng CTCĐ k biết làm đề nghị thay người khác, đang bao việc các ông ngồi chơi nghĩ ra lắm mẫu thế lại bảo thôi làm giúp a cái báo cáo thu chi chú cứ phi số vào:D

poiuy

Xe cút kít
Qua đọc mới thấy. Cty này không có công đoàn Cty. Nên cụ nói 2% là do doanh nghiệp đóng chứ không phải CN.
Nếu có công đoàn tại Cty thì CN phải đóng 1% nhưng không quá 10%lương cơ sở tức là năm 2019 thì đóng tối đa 149k.
Nếu Cty và người lao động có thúc mắc thì có thể thông qua hòa giải của công đoàn.

Chủ thớt ko hiểu luật hay cố ý gây hiểu nhầm cho mọi người đây
Định hướng đó mà.

Mandalord

Xe điện
2% của doanh nghiệp cũng là tiền, 1% của công nhân cũng là tiền. Cầm cả tỷ bạc cũng phải làm được gì xứng đáng phải không cụ?
Sắp có công đoàn độc lập rồi, bọn tổng liên đoàn LĐ mà làm không được việc thì tự tèo, hoặc là lại co cụm về làm công đoàn cho các tổ chức nhà nước.

Mandalord

Xe điện
âm dương là quỹ phúc lợi của cty.Ko đc hạch toán vào công đoàn cụ nhé. Thông thường chi là: du lịch, du xuân, ma chay cưới hỏi ốm đau
Công đoàn cũng có thể chi tiêu (nếu họ muốn và còn tiền), ví dụ như có công đoàn mua sắm bánh kẹo và chè rồi phát cho công nhân.

honglong1

Xe điện

Em ko phủ nhận công đoàn xứ ta chỉ cho có là chính, chứ đợi bảo vệ thì phải do người đứng đầu công đoàn có... máu hay ko (số này ít). Nhưng cụ nói thu tỷ bạc để làm gì thì em trả lời là để làm thế đó :)) chứ cụ đừng nghĩ công đoàn nó chỉ ăn chứ ko ị ra :D. Phần lớn quỹ công đoàn may thì đủ chi đơn giản vì 1 chuyến đi du lịch mà xa cũng gần cạn quỹ rồi. Đối vs các công ty có dính tý nhà nc phải nộp 1% nuôi công đoàn cấp trên :v.
Chỗ tôi thì nhận cả từ CD lẫn công ty, tuy mỗi dịp chỉ vài trăm nhưng thế cũng vui rồi.

honglong1

Xe điện
Nhiều người lao động muốn đóng cụ ạ. Vấn đề là đóng xong thì cái nhận được là gì.
CD thay mặt NLD ký thỏa ước LDTT với giới chủ. Có bảo vệ người LD cũng phải dựa theo thỏa thuận và luật LD.

Phong An

Xe hơi
Công đoàn ở VN là bọn ăn hại vô dụng, mỗi tháng lấy 2% lương mà chẳng bao giờ thấy làm được việc gì.
Nhưng chắc các anh không ăn được hết một mình nhỉ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

quanggialai

Xe điện
E k nhầm thì hơn chục năm rồi vẫn thế đấy, làm gì nhao:D E thật chứ bọn CĐ cấp trên nó cũng yêu ông chủ bỏ mợ chứ mấy chỗ bảo vệ cho người lao động;)) Như đợt rồi ông phụ trách bên LĐLĐ bắt e làm 1 đống báo cáo e bực bảo đ.él làm vì đây là hình thức thôi. E còn nói đến mức là e k biết làm, a làm ơn báo GĐ bên e là thằng CTCĐ k biết làm đề nghị thay người khác, đang bao việc các ông ngồi chơi nghĩ ra lắm mẫu thế lại bảo thôi làm giúp a cái báo cáo thu chi chú cứ phi số vào:D
Cũng như Cụ, CTCĐ không phụ cấp.
Em 2 năm không thèm nộp báo cáo đây.
sinh hoạt hàng tháng, hàng quý chả thèm đi.
LĐLĐ kêu xuống thanh tra, kiểm tra em bảo không có thời gian.

cuối năm vừa rồi nộp 1 lần báo cáo của cả 2 năm luôn, lên LĐLĐ vẫn ngọt sớt :)) :)) :)).