[Funland] Công ty nào chơi sát ván quá các cụ nhỉ ?

search

Xe điện
Bạn bị sao nhỉ?
Cả công ty và người lao động đều có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng.
Nhưng quyền của người lao động rất thoáng, thoải mái và chỉ cần báo trước 30-45 ngày mà không cần lí do.
Còn quyền của công ty khá ngặt nghèo, phải chứng minh được người lao động vi phạm kỷ luật, hoặc dưới một số điều kiện thiên tai, phá sản.

Nói chung là luật trói công ty chặt hơn. Dĩ nhiên công ty có thể dùng thủ đoạn bẩn để ép người lao động nghỉ, chứ người lao động không cần thủ đoạn bẩn để nghỉ.

Tóm lại, theo bộ luật lao động thì:

- Người lao động: Ê công ty, sau 30 ngày nữa tao nghỉ, chán làm rồi. Không cần lí do.

- Công ty: Do anh đã vi phạm cái này, cái kia, văn bản vi phạm đây, chứng minh đây, ngày này anh vi phạm nội quy, ngày kia anh vi phạm quy chế bảo mật thông tin.... bla..bla..nên công ty sẽ chấm dứt HĐLĐ trước hạn với anh, theo luật lao động cũng như theo điều khoản hợp đồng lao động đã ký với anh.
Bẩn là bẩn tn. Nlđ như hạch xong méo chịu nghỉ, cũng chả làm ăn gì, cty họ phải tìm cách cho nghỉ chứ nuôi báo cô à, ai mới là bẩn.

LVP2021

Xe máy
Tham gia mấy cái trò phản cảm rm thấy hạ thấp nhân câch, mà sao lắm đứa nó thích nhue vậy, ngang quấy rối tình dục chứ vui vẻ gì

Hự.

Xe điện
Em thấy phản cảm nhất mà trò dập bóng bay. Bên dưới thì người xem cười hí hí, người chơi ở trên (người bị dập) thì người bị xô đẩy, rung rinh, lại còn thỉnh thoảng vuốt tóc, cắn hờ môi,... vẻ chịu đựng vất vả. Ko thả cho trí tưởng tượng ko được ý.

Thanhz

Xe tăng
Mấy trò team building gì đó mà các công ty đang sài đa số là hành xác nhân viên: mang tiếng đi nghỉ mát nhưng phần lớn thời gian là chơi mấy trò chơi không bôt ích.
Em hay thiết kế các hoạt động gắn kết cho DN, thông thường sẽ là chuỗi hoạt động hay chiến dịch nào đấy.
Vd giải 3 tuần chạy bộ, thi đua bán hàng,… khi đó hoặc là lễ phát động (kick off) hoặc tổng kết (Vinh danh) sẽ diễn ra các hoạt động team building, như vậy mới mang ý nghĩa, mọi người mới hứng khởi tham gia.
Tựu chung vưỡn là tiền. Đi chơi méo có tiền nên méo thích. Đi chơi nại phải đóng tiền nữa thì bà ở nhà. Dại méo.
Kiểu vậy nhỉ :D

Dở người

Xe điện
Cụ không nhìn thấy 2 cái dòng:
Cộng Hòa Xã Hội Chủ Nghĩa Việt Nam
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc

à ? Chỉ có cty của Nhà nước thì văn bản nội bộ mới có 2 dòng này ( bắt buộc ), còn các cty Tư nhân thì chỉ văn bản nào gửi các CQ nhà nước mới có 2 dòng này, các văn bản / Memo nội bộ không có.
Nhà nước thì đố bố giám đốc cũng không đuổi được nhân viên với cái lí do này. Nhà nước mà muốn đuổi người thì lãnh đạo cũng trầy vi tróc vảy, không dễ đâu ạ. Thằng nào dám kí cái văn bản đuổi người này nếu là Nhà nước?
Công ty này sai Luật lao động nghiêm trọng. Làm gì có lí do không đi chơi mà bị cho nghỉ việc? Công ty vớ vẩn thì không nói chứ công ty hoạt động thật, người lao động nó phi cho cái đơn kiện, tiếp các đoàn thanh tra không cũng chết.

Oteconde

Xe buýt
Mà em thấy cái trò teambuilding gắn mác là đoàn kết nội bộ cty nhưng phe phái, ghét nhau vẫn như thường. Cty cứ có chế độ, văn hóa tốt thì ko cần teambuilding nó vẫn cứ đoàn kết. Chỉ béo mấy ông HCNS dc chia tý % 😄
em cũng thích mấy trò teambuiding, đặc biệt là mấy trò dan dan díu díu dâm dâm là em thích...

maixuanhuong

Xe tăng
luật sư vớ vẩn.
thằng thuê người lao động nó cho nghỉ lúc nào cũng được. cùng lắm là trả thêm vài tháng lương tìm việc.

nó không thích thuê nữa thì ăn vạ nó à?
Vãi cụ

Azeglio

Xe điện
Công ty mà làm cái Quyết định thế này thì nghỉ mie cho rồi, sao phải đợi đuổi.

leo989

Xe buýt
mấy trò này phù hợp với bọn công ty trẻ, chưa có gia đình. Mà bọn trẻ thì đíu cần đi team, bọn nó tự rủ nhau đi chơi, đi ăn nhậu.

Chứ người có gia đình bắt đi với công ty (thường không cho gia đình đi cùng), đến nơi thì cũng chủ yếu là ăn nhậu, chơi 1-2 trò vớ vẩn, thà ra quán cả công ty ăn uống còn hơn.

vneseman

Xe lăn
Công ty cũ của em là công ty nước ngoài mà cũng có trường hợp hơn 1 năm chỉ đến quẹt thẻ chấm công rồi về mà trả đủ lương. Vấn đề là công ty sai nên không đủ điều kiện chấm dứt HĐLĐ nên cứ thế. Sau ngọt nhạt gọi vào đền bù đầy đủ thì nv nghỉ ngay thôi. Cứ đúng theo luật mà làm thôi, em đồ cái quyết định trong thớt này không đủ căn cứ.

Azeglio

Xe điện
Công ty cũ của em là công ty nước ngoài mà cũng có trường hợp hơn 1 năm chỉ đến quẹt thẻ chấm công rồi về mà trả đủ lương. Vấn đề là công ty sai nên không đủ điều kiện chấm dứt HĐLĐ nên cứ thế. Sau ngọt nhạt gọi vào đền bù đầy đủ thì nv nghỉ ngay thôi. Cứ đúng theo luật mà làm thôi, em đồ cái quyết định trong thớt này không đủ căn cứ.
Cụ khéo đùa. 1 năm dến quẹt thẻ chấm công lĩnh đủ lương thì công ty của cụ do CH Congo đầu tư à?

haidongtay

Xe điện
Cụ đọc kỹ comment của em xem có câu nào em viết như cái cụm từ bôi đỏ cụ viết không? Chính cụ tự suy diễn ra rồi lại bảo em ngù ngờ !
Cụ bị dở người à....Ơ hay...:D

Em diến giải lại ý em trong comment trên để cụ hiểu :
Cty tư nhân thì không bắt buộc phải " Cộng hòa xã hội ...." trong những công văn nội bộ trong cty họ, chả ai ép họ ...
Nhưng họ thích thì họ vẫn cứ " Cộng hòa xã hội..." ...cũng không có luật nào nói họ không được phép ghi hoặc không ghi " Cộng hòa xã hội..." trong các công văn nội bộ cty họ cả.
Cụ đã hiểu em nói gì chửa ? :D
Cái gì?? Cụ bảo đây là công ty nhà nước vì có dòng "Cộng hoà xã hội..." thì em mới nói vậy, cụ quên thì cũng quên nó chậm chậm thôi, quên nhanh thế, lục lại còm mà cụ quất lại của cụ khác đi nhé, văn bản nội bộ của họ có hay không thì có bắt buộc không?
Cụ quất còm cụ kia với nội dung hỏi : "Đây là nhà nước hay tư nhân?"

Chỉnh sửa cuối:

chienthan287

Xe hơi
Các cụ cãi nhau to quá về cái vụ chấm dứt hợp đồng lao động.
Em đưa ra ví dụ, trường hợp của Bale, đá cho Real. Cu này suốt ngày lĩnh lương rồi đi đánh gold. Trong trường hợp này, sao đội bóng nó không đuổi thẳng cổ nhỉ.
Chi tiết hợp đồng thì em ko rõ, chỉ thấy hiện tượng nó lạ thôi.

HangB2

Xe điện
Các cụ cãi nhau to quá về cái vụ chấm dứt hợp đồng lao động.
Em đưa ra ví dụ, trường hợp của Bale, đá cho Real. Cu này suốt ngày lĩnh lương rồi đi đánh gold. Trong trường hợp này, sao đội bóng nó không đuổi thẳng cổ nhỉ.
Chi tiết hợp đồng thì em ko rõ, chỉ thấy hiện tượng nó lạ thôi.
không điền tên nó vào danh sách thi đấu thì nó bỏ đi quốc đất, đuổi thì đền bù hợp đồng chát chúa luôn. Real còn vài ngày nữa mới gỡ được cục tạ này

chienthan287

Xe hơi
không điền tên nó vào danh sách thi đấu thì nó bỏ đi quốc đất, đuổi thì đền bù hợp đồng chát chúa luôn. Real còn vài ngày nữa mới gỡ được cục tạ này
Vâng, em chỉ lấy ví dụ, để thấy là doanh nghiệp để đuổi được người lao động không dễ dàng gì ạ.
Cầu thủ thì ít, chứ HLV trưởng, bị đuổi nhiều mà. Cứ đền bù đủ số năm trong hợp đồng mới đuổi được.