Công viên quôc gia, USA

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Em thật tình Mợ nhé. Em kể chuyện thật liên quan đến du lịch Mợ xem:

Năm 2011 em đi Hạ Long 1 mình, ngủ đêm trên tàu, ghép chung cabin với 1 cậu sinh viên Nhật đi ba lô, nói rất ít tiếng Anh. Ngày đó là ngày 11 tháng 3, ngày bị động đất tại Sendai. Khi chia tay em cho cậu email của em. 5 tháng sau cậu email em bảo rằng xin đc 1 việc làm đầu bếp suchi tại Canada, và sẽ ghé Los Angeles, nhờ em chỉ dẫn.
Khi cậu đến em xuống dưới phố xem chổ nhà ngủ rất tồi tàn và khu vực mất an nình, em đem cậu về nhà, và tuần đó chở cậu ta đi tham quan (sau giờ làm việc) và sau cùng đưa ra phi trường đi tiếp lên Canada. Tất cả chỉ vì đã biết cậu tại nước nhà, là 1 người yêu thích nước Việt Nam, và gia đình là nạn nhân trong vụ hồng thủy năm đó. Em có email của câu ta ai muốn kiểm chứng cũng được.

Cho nên Mợ cứ tự nhiên Mợ nhé. Hẹn giao lưu tại Phố Cổ nay mai nếu ko phiền.
Vâng, em tin mà Cụ. Em cũng mong có dịp nào đó Cụ về chơi. Có thể ngồi nhâm nhi với Cụ 1 ly cafe bên những con phố cổ Hà Nội, ngắm Tháp Rùa ở Hồ Gươm ... để Cụ thêm yêu và cảm nhận được tình quê Hương Cụ nhé!:)

oilsupply

Xe tải
em góp vui với cụ thắng cái video tóm tắt quá trình xây cầu hoover dam mà em tìm được trên mạng. Đúng là kỳ quan.
http://youtu.be/fu4_gY5TFOY

Chỉnh sửa cuối:

tuannbb

Xe điện
Cụ chụp đẹp quá!

Xachxovacxi

Xe tải
Tâm tình cụ Vacxi làm em cảm động thật đấy. Em cảm ơn lời chúc của Cụ. Và nhận xét của cụ về chữ Việt của em thì em cũng nhận thấy đúng, bây giờ khi em về VN bạn bè ngay tại Miền Nam cũng đã nói là thế (cách nói/viết cũa trong Nam thì thực tế cũng đã khác ngoài Bắc rồi - tụi em hay chọc người Bắc với câu vè 'Quê hương tôi cái mùng thì kêu cái màn' !)

Một lần nữa xin cảm ơn cụ và chúc cụ mọi sự an lành, rãnh cụ ghé xem những thớt mới khác trong tương lai gần của em.
Vâng, Khi nào có thớt mới cụ ới em 1 câu nhé, vì em cũng hơi busy và cũng rất thích nước Mỹ nơi cụ sống!

HnA

Xe tăng
cụ Thomas chup ảnh đẹp thật đấy, nhìn cứ như tạp chí ý. em vẫn luôn theo dõi thớt của cụ mà. Cụ diễn giải rất khoa học, em xem cũng biết thêm nhiều. Tiếp đi cụ.

ptcat

Xe đạp
Làn này là để khuyến khích xe chở nhiều người cụ Giang ạ, để tiết kiệm xăng và giảm ô nhiểm, và xe cứu thương và cảnh sát di chuyển nhanh đến nơi tai nạn (vì như cụ thấy kẹt xe như trên thì ko làm sao chen lên đc, chịu chết cứng
Luật như vậy hay quá. Em đã đọc ở đâu đó bài viết lên án sự lãng phí tài nguyên TN của nước Mỹ trong đó có nói đến người dân không có khái niệm tiết kiệm xăng, đi chơi một mình một xe xuyên liên bang. Thậm chí nói hơi quá rằng hỏi xăng từ đâu ra nhiều thanh thiếu niên Mỹ ko trả lời đc.

ptcat

Xe đạp
Rời vùng chân núi gọi là foothill chúng em lái vào con đường độc đạo lên dốc cao. Lúc này đã qua cổng thu phí và trạm chỉ dẫn (phí la 20 đồng 1 xe, mô tô cũng 20, xe buýt cũng 20 (!)

Sequoia National Park là công viên thứ nhì đc quốc hội thành lập năm 1890 sau công viên Yellowstone ở bang Wyoming. Là khởi đầu cho các công viên tiếp theo trong nước Mỹ và sau là cho cả thế giới theo gương, mà hiện nay đã có đến 15% diện tích trái đất là đất công viên bảo tồn thiên nhiên. Nó đc đề nghị ra vì 1 người lúc truoc đó bỏ ra 5 ngày cưa 1 cây sequoia, cưa xong thì đọc các vòng khoen trên thân cây thì đếm được 3,200: tuổi của cây sequoia không lồ! Hãi quá anh ta thề ko đụng đến loài cây này nữa và huy động cộng đồng để sau cùng đề nghị lên chính phủ lập khu bảo tồn này.
Sao bạn có những câu chuyện hay thế nhỉ, ở quê tôi cuối thập niên 70 của thế kỷ trước, vừa ra khỏi cuộc chiến tranh vẫn còn những cây lim 2, 3 người ôm mới hết. Nhưng người ta đã đốn hạ hết mặc dù có đơn vị quản lý của nhà nước (lâm trường). Rồi sau này không còn rừng thì lâm trường cũng giải thể luôn. Đời con đời cháu chúng ta ko còn được nhìn ngắm những cây lim to như thế trên quê hương mình. Cũng chỉ biết tự an ủi: Âu cũng là cái khó bó cái khôn.

ptcat

Xe đạp
Dạ vỏ của nó đấy cụ, dày gần 1 mét đó. Rất xốp, khác các loại vỏ cây khác. Nước và nhựa chạy lên thân cây bằng nguyên lý sức căng mặt ngoài (surface tension), như rượu "bò" lên thành ly thủy tinh, hay 1 ống nhỏ nhúng vào nước hay rượu, nước hay rượu tự nhiên bám theo ống mà dâng lên. Các tế bào dẫn nước lên từ rể lên tiếp vào nhau và chuyển nước lên do luật vật lý này.
Cám ơn cụ vietran giúp em ý kiến.

2 chàng này cao chừng 70 mét mỗi ngày khô chuyển lên ngọn chừng trên 2 tấn nước.
"Thiên nhiên kỳ thú" Cảm ơn cụ cho bài học em chưa từng biết đâu ạ.

Ani

Xe hơi
Cám ơn cụ Thắng cho em đi du lịch qua OF. Hình cụ chụp đẹp và chi tiết quá.

giangsuki

Xe ngựa
Em thật tình Mợ nhé. Em kể chuyện thật liên quan đến du lịch Mợ xem:

Năm 2011 em đi Hạ Long 1 mình, ngủ đêm trên tàu, ghép chung cabin với 1 cậu sinh viên Nhật đi ba lô, nói rất ít tiếng Anh. Ngày đó là ngày 11 tháng 3, ngày bị động đất tại Sendai. Khi chia tay em cho cậu email của em. 5 tháng sau cậu email em bảo rằng xin đc 1 việc làm đầu bếp suchi tại Canada, và sẽ ghé Los Angeles, nhờ em chỉ dẫn.
Khi cậu đến em xuống dưới phố xem chổ nhà ngủ rất tồi tàn và khu vực mất an nình, em đem cậu về nhà, và tuần đó chở cậu ta đi tham quan (sau giờ làm việc) và sau cùng đưa ra phi trường đi tiếp lên Canada. Tất cả chỉ vì đã biết cậu tại nước nhà, là 1 người yêu thích nước Việt Nam, và gia đình là nạn nhân trong vụ hồng thủy năm đó. Em có email của câu ta ai muốn kiểm chứng cũng được.

Cho nên Mợ cứ tự nhiên Mợ nhé. Hẹn giao lưu tại Phố Cổ nay mai nếu ko phiền.
Hì vụ kiểm chứng thì đâu có quan trọng cụ ơi, người ta gọi là hữu duyên mà. Em trước cũng chỉ là chém gió với nhiều người trên diễn đàn ảo, nhưng sau gặp nhau lại chơi quý như anh em thân thiết từ lâu rồi

tuannbb

Xe điện
Em mới cụ Vodka nhé

ptcat

Xe đạp
Một panorama ráp từ 6 tấm đứng

Rể cây thông ko thể sâu. Cây thông sống bên triền núi phía Tây này nhờ hơi nước từ biển, cac cụ thấy vùng nào có nhiuề sương mù là có cây thông. Lá thông là hình kim, tụ nước, nươc theo kim chảy về cội hay giọt xuống tưới cây hằng ngày
Thế mà giờ tôi mới biết điều này, cảm ơn Thomas.

ptcat

Xe đạp
Không đem con nít ra những chổ này 1 lần (mấy đứa này thì đi hướng đạo nên thường đi) thì trong tư duy nó thế giới là nhà cửa, be tông nhưa đường và bãi parking lot. Cũng như con gà là khối tròn đông đá mua về cắt ra ăn, chỉ cho nó con gà tục tác và bầy con vàng vàng nho nhỏ nói là con gà nó ăn, là nó khóc òa.
Khó tin nhưng là sự thật, trẻ em trong thời đại công nghệ có quá nhiều thứ chúng không đc dạy sẽ không biết.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Khó tin nhưng là sự thật, trẻ em trong thời đại công nghệ có quá nhiều thứ chúng không đc dạy sẽ không biết.
Em cảm ơn cụ Cat đã phản hồi, đóng góp.

Để em kể chuyện này giúp vui với cụ nhân việc này. Cách đây lâu lắm em đi theo người nhà đưa 1 người vào phòng cấp cứu bệnh viện. Anh ý tá trực hỏi chuyện gì, thì trả lời là bị mắc xương cá. Anh ta trố mắt
- Cá làm gì có xương!
Đó là 1 thằng Mỹ lớn xác chứ ko phải con nít.
Số là, bên Mỹ cá là thịt cá lát thành miến (gọi là steak hay filet) và bọc plastic trên cái vỹ nhựa. Không bao giờ bán nguyên con cá. Về sau này có nhiều chợ Tàu chợ VN nên mới có, và mới có dân ăn cá như mình, là thấy nguyên con cá trên đĩa!

HDK

Xe hơi
Miền Tây nước Mỹ khí hậu nóng, đất cũng khô cằn, chỉ được mấy thành phố LA, San đẹp

100Km/h

Xe buýt
Con đường này đẹp thật, ước gì đường về quê em được đẹp như vậy, có 300km mà toàn ổ voi và xe cộ chen chúc nhau.
Cảm ơn cụ Thomas bằng mồm nhé, em hết định mức rót riệu cho cụ rồi
ở bển nó làm đường để đi chứ ko phải như Ta làm đường để ăn Cụ à!

100Km/h

Xe buýt
Đến đây là chấm dứt chương trình Zion. Đi từ hôm qua 1 ngày tới, vào xem từ sáng đến trưa thì xong. Bây giờ thằng tiến đến 1 vùng khác hoàn toàn trên cao nguyên Utah gọi là Bryce Canyon National park, cũng vào góc Nam. Tính là đi sao cho tới 1 thị trấn ngoài cổng là vừa xế chiều chụp hình và lấy phòng.

Dây là đường đi qua. Con đường đc liêt vào hạng 10 con đc đẹp nhất nước Mỹ kể cả Hawaii và Alaska - nhưng mà mình đi ko hết và em chụp từ tay lái, hơi xệ :)

Đường loại đường quê ko phải xa lộ cao tốc
Việt mình ko phải ko có những cảnh đẹp như thế này, mà chỉ là bị che đi bởi những căn nhà, quán xá, biển quảng cáo dọc 2 bên đường!