Covid còn dài, Ai còn tiền mua BĐS nữa

ngocquybk

Xe điện
Đúng câu covid còn dài sợ thế, bây h em mới thấm :((

Grubby4K

Xe hơi
Cò giờ vẫn đang hót hay lắm các cụ ah. vc em cũng đang có ý định 1-2 năm tới mua thêm một mảnh đất thoáng thoáng chút để sau này có gì còn chuyển xuống nên cũng hay đọc tin bds rao với hỏi han giá cả.
Nghe văn của cò thì nhiều lúc cũng vui vui tai các cụ ạ

xe rùa 2012

Xe container
đội lái bds với mấy ông đang ôm bds cuối, giờ như cầm than nóng .

em nhớ hồi bé Mẹ em nói đời còn dài lắm, em nghe mà thấm, làm gì cũng lo xa
giờ covi cũng còn dài
buôn tài ko bằng dài vốn
với cái kiểu tiêm tổng lực ngày đc 200k mũi thì đúng ... 10 năm mới tiêm xong thặc

hoangdang2002

Xe tăng
Đầu năm 2020 khi VN mới trải qua đợt đầu covid thì nhiều người đều nói đến câu chuyện giảm giá CK/BĐS. Nhưng thực tế không chỉ VN mà các nước gia BĐS đều tăng, thậm chí tăng mạnh. Rất nhiều người kêu khó khăn nhưng thực tế KT lại tăng trưởng. Vì sao có nghịch lý này? Vì các ngành đóng góp GDP lớn vẫn tăng trưởng, và dù nhiều người khó khăn thì người giàu vẫn có tiền và lại là đối tượng chủ lực trong tăng trưởng giá BĐS ( thực tế giá nhà đất thổ cư tại các Q nội thành hầu như không tăng, chỉ tăng trong phân khúc LK/BT và tại các địa bàn sốt đất). Thế nên chê thì vẫn cứ chê, kêu vẫn kêu nhưng tăng thì vẫn cứ tăng và nếu so với giá đất HCM hiện tại thì giá tại HN vẫn còn khá an toàn.
Lại nói đến chuyện cá nhân vay mua BĐS, chưa có bất kỳ định hướng nào hạn chế việc cho vay cá nhân để mua BĐS để ở ( và ranh giới giữa ở và kinh doann BĐS nó cũng khá mong manh). Đây cũng là chuyện bt vì bán lẻ của các Ngân hàng phần lớn đều ở vay mua nhà/ mua xe/ tiêu dùng trong đó mua nhà là chủ đao. Các nước phát triển thì bank phần lớn thị phần là cho vay mua nhà, tức là cũng rất bt. Việc hạn chế nếu có là cho loại hình kinh doanh BĐS ( Khách hàng DN, cá nhân cho vay kinh doanh BĐS). Thế nên một cụ nói số liệu bán lẻ phần lớn vay mua BĐS ( bản thân mua để ở hay KD nhắc lại đều khó kiểm soát) cũng là số liệu bt.
E có đôi lời thế thôi, em cũng chỉ có nhà để ở, ko p dân chuyên BĐS gì đâu.
cụ nói cũng đúng nhưng chưa đủ: Vấn đề đặt ra ở đây là NH đang đổ quá nhiều tiền và BĐS(cho vay BĐS) nên rủi ro khi dịch bệnh kéo dài là rất lớn! Các nghành ghề đều giảm sút, kiệt quệ(Du lịch, vận tải) thì lấy đâu ra tiền đầu tư cho sản xuất??? Chắc NH phải tung tiền? Khi đó, kịch bản lạm phát sẽ là cú đấm cuối cùng hạ gục nền kt

REAL HOMES

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào mua dự án Quy Nhơn bảo em nhé. Dự án biệt thự biển ạ

caisua

Xe lăn
cụ nói cũng đúng nhưng chưa đủ: Vấn đề đặt ra ở đây là NH đang đổ quá nhiều tiền và BĐS(cho vay BĐS) nên rủi ro khi dịch bệnh kéo dài là rất lớn! Các nghành ghề đều giảm sút, kiệt quệ(Du lịch, vận tải) thì lấy đâu ra tiền đầu tư cho sản xuất??? Chắc NH phải tung tiền? Khi đó, kịch bản lạm phát sẽ là cú đấm cuối cùng hạ gục nền kt
lam phát thì BĐS lại lên nhanh nhất đúng ko ạ, em lại tìm mua vậy, nhưng em chỉ thích mua chung cư thôi, đang chỉ mới lấy đà nhích lên tẹo

Butruqu

Xe hơi
Dịch này mệt mỏi thật các cụ ạ, từ dịch năm ngoái cho đến đợt sốt đất đầu năm cho đến giờ lại dịch, thời gian lâu như thế thì tiền nhàn rỗi cần đầu tư vào đâu chắc các cụ có tiền cũng đầu tư hết rồi, h mọi ng chỉ có đợi hết dịch để thanh khoản trở lại thôi mà k biết đến bao giờ:"(

REAL HOMES

[Tịch thu bằng lái]
lam phát thì BĐS lại lên nhanh nhất đúng ko ạ, em lại tìm mua vậy, nhưng em chỉ thích mua chung cư thôi, đang chỉ mới lấy đà nhích lên tẹo
Chung cư cụ đang quan tâm ở đâu rồi ?

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em lặn hơi sâu rồi, cố ngoi lên thở và chém gió phát mà vào thớt toàn thấy các cụ hạt nhân trong mối quan hệ Cung - Cầu :))

REAL HOMES

[Tịch thu bằng lái]
haha dạo này vêu mõm nên vang nó nhạt cụ ạ :(

Trần Gia

Xe tăng

caisua

Xe lăn
Em giống cụ, và tin là chung cư khu trung tâm giá sẽ lên.
Em thì chả có thời gian đi nghe ngóng tìm hiểu nên cứ tích luỹ được là mua khu TH-NC vì thấy ổn định, chất lượng xây dựng tốt và chi phí ở rẻ. Giờ cứ cho thuê đợi bọn nhóc lập gđ thì cho chúng ở cho gần đã, còn đâu dưỡng già bằng tiền thuê nhà vì đến lúc nó tăng thì chả mua nổi

Chỉnh sửa cuối:

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Dịch đã kéo dài, căng thẳng quá. Đã có ai phải bán đất đi để ăn chưa vậy?

kvboto

Xe container
Thế túm lại, thì là dư nào hả cccm ơi ?