[Thảo luận] CSGT đang bắt cực láo tại ngã từ Hàng Bài - Tràng Tiền

lymdym

Xe tăng
Nhà cháu thấy ở thủ đô Viên chăn (Lào) Chẳng có biển phân làn gì hết...Đường được phân 3 làn bằng vạch đứt. Nhà cháu theo dõi và chạy theo người ta: Đến ngã 4 trước thì người ta tách hướng phương tiện ngay trước khi đến ngã 4 thứ hai.
Ví dụ: Đến ngã 4 sau: xe nào rẽ muốn trái thì Chuyển làn sang trái ngay từ ngã 4 trước...Tương tự xe nào đi thẳng thì vào làn giữa...Xe nào rẽ phải thì vào làn phải...
Họ chỉ chuyển làn ở tại ngã 4 chứ không thấy họ chuyển làn ở tuỳ tiện bao giờ cả. Mặc dù vạch kẻ đường là vạch đứt...Và GT ở Lào thì 99% cho phép rẽ phải khi đèn đỏ. Nhiều khi làn giữa ô tô xếp hàng rất dài ở làn giữa (Đi thẳng), trong khi làn rẽ trái và làn rẽ phải ko có xe, ko có xe nào "bon chen" như ở VN ( Bất kể xe biển đỏ, biển xanh, biển trắng, biển vàng)
Xin nói thêm là Ô tô ở Viên chăn nhiều hơn Hà nội rất nhiều. Và CSGT thì hầu như chẳng thấy... ( Hình như còi xe ở Lào là vô dụng )
Cụ này nói chuẩn. Em cũng đi công tác ở Lào 1 lần và thấy ghen tị với văn hóa giao thông của họ. Cả tuần sang đó không nghe thấy 1 tiếng còi xe (nếu có tiếng còi thì đích thị đấy là người Việt lái xe). Các xe của họ đi theo làn rất trật tự, không lấn làn mặc dù vạch đứt và làn bên ít xe.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nhà cháu thấy ở thủ đô Viên chăn (Lào) Chẳng có biển phân làn gì hết...Đường được phân 3 làn bằng vạch đứt. Nhà cháu theo dõi và chạy theo người ta: Đến ngã 4 trước thì người ta tách hướng phương tiện ngay trước khi đến ngã 4 thứ hai.
Ví dụ: Đến ngã 4 sau: xe nào rẽ muốn trái thì Chuyển làn sang trái ngay từ ngã 4 trước...Tương tự xe nào đi thẳng thì vào làn giữa...Xe nào rẽ phải thì vào làn phải...
Họ chỉ chuyển làn ở tại ngã 4 chứ không thấy họ chuyển làn ở tuỳ tiện bao giờ cả. Mặc dù vạch kẻ đường là vạch đứt...Và GT ở Lào thì 99% cho phép rẽ phải khi đèn đỏ. Nhiều khi làn giữa ô tô xếp hàng rất dài ở làn giữa (Đi thẳng), trong khi làn rẽ trái và làn rẽ phải ko có xe, ko có xe nào "bon chen" như ở VN ( Bất kể xe biển đỏ, biển xanh, biển trắng, biển vàng)
Xin nói thêm là Ô tô ở Viên chăn nhiều hơn Hà nội rất nhiều. Và CSGT thì hầu như chẳng thấy... ( Hình như còi xe ở Lào là vô dụng )
Ông em cứ thế này thì ông ảnh chả thể bám theo được nữa.

tonic

Xe hơi
Đoạn từ ngã tư Hai Bà Trưng - Hàng Bài lên đến Tràng Tiền - Hàng Bài đúng là vạch liền và hình vẽ dưới đường đấy cụ ạ. Em lần trước cũng thắc mắc sao lắm 4b bị bắt ở đó thế, cũng xem lại chỗ đó rồi.

Cụ chụp cho cái vạch liền và cái sơn hình xe ô tô, xe máy. Nếu có em mời cả làng uống rượu say mới về. Em nghi cụ là âm binh của xxx.

K197hvan

Xe tải
anh Đinh La To đã nói là phấn đấu đến năm 2020 VN phấn đấu bằng Lào thôi!!!! Xấu hết cả con hổ các cụ nhẩy.

anhtho

Xe ngựa
Cái này thì tùy địa phương ?. Ở ta luật GT có vẻ không đồng bộ. Trong tp HCM, em để ý thấy cụ nào chạy 4b rẽ phải mà đi vào làn sát phải là dính ngay, trừ trường hợp có đường rẽ phải riêng (đảo cứng ngăn cách). Chỉ có mấy chú taxi liều mạng thì mới dám.
Nhân tiện mấy cụ bàn về văn hóa GT của Thủ đô. Tối qua em về tầm 10h30 tối, đèn đỏ vẫn làm việc, nhưng rất nhiều các phương tiện cả 2b và 4b vẫn cứ đi như không có gì. Tí nữa thì em va phải một lão Fortuner vì bên em đèn xanh còn khoảng 15-16s, lão ý vượt đèn đỏ cứ như chỗ không người làm em phải phanh dúi.

chandienkorea

Đi bộ
may quá cả đời k chạy vào chỗ này

quanke2013

Xe hơi
đoạn này em cũng để ý thấy xxx bắt nhiều xe nhưng không có thời gian dừng lại xem ntn.

Nganha75

Xe buýt
Em xem kỹ rồi, có vạch liền và Hình xe oto một bên, xe máy 1 bên.
Xxx căn cứ vào cái này bắt cũng kg sai. Nhưng khg có biển trên cao thì kg sao mà biết có phân làn. Bây h chỉ có cách là kiện cáo về việc chỉ dẫn kg rõ ràng thôi.
Chỗ này là cái mỏ cho xxx, nhìn nó bắt xe mà bực quá.

chuotbachhn

Xe hơi
em đi qua hnao cũng thấy có các cụ biển tỉnh bị bắt mà cũng chả làm dc gì,thôi thì cứ đi vào bên có hình ô tô cho lành mặc dù biết xxx băt thế là sai

bikhoai

Xe buýt
Các cụ ko để ý. Bây giờ tuyến đường này bỏ giải phân cách,nhưng vẫn kẻ vạch liền. Các làn đường đều in hình phương tiện được phép lưu thông ở dưới đường. Bên trái in hình 4b,bên phải in hình 2b. Như vậy nếu đi 4b phải đi luồng trái,muốn rẽ phải vào Tràng Tiền -xi nhan phải,từ từ rẽ ở giữa ngã tư,chú ý 2b đi thẳng. Nếu đi như vậy thì bố của xxx cũng ko dám vịn.
Chuẩn cụ ạ.Gần ngã 4 là vạch đứt rẽ sang được ,o cần phải ra tận giữa ngã 4.

thichxeoto

Xe điện
Đi thế này thì đúng luật rồi còn ai hạnh họe nữa cụ?
Ngã tư này các cụ đi lần đầu dễ dính bẫy lắm. Nó chả giống cái ngã tư nào. Vụ này em tưởng xxx đã cho phép dùng phương pháp "trộn làn" tức là cho nhập vào làn bên phải của xe 2b để rẽ phải rồi chứ.
Chỗ này nếu đi như cụ nói thì sẽ dẫn đến xung đột giao thông, cắt mặt 2B, đi đúng là phải đi vào làn trong cùng để rẽ phải ra Tràng Tiền. Trước em thấy có cụ đã lập topic nói về cái ngã tư này rồi.

titum

Xe máy
Chủ thớt Thanhhoi đâu rồi, chỉ có đoạn phố hơn 100m cứ tranh luận mãi có vạch liền và hình vẽ dưới đường không. Xin không nói hiệu lực của những hình này, tôi chỉ thấy cụ nói không chính xác thực tế và hơi cố chấp khi ai không có ý kiến giống mình thì cho là " âm binh của xxx";

hoanglee94

Xe tăng
Làm gì có hình vẽ đâu. Mai cụ qua mà xem.
Cụ chụp cho cái vạch liền và cái sơn hình xe ô tô, xe máy. Nếu có em mời cả làng uống rượu say mới về. Em nghi cụ là âm binh của xxx.
Cụ chưa tường tận thì nên nghe các cụ khác nói, vội chụp người ta là âm binh dương binh abc :)
Cả tuyến phố Huế, Hàng Bài, đoạn nào không có phân cách cứng thì toàn vạch liền và vẽ hình thôi nhé !!

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chưa tường tận thì nên nghe các cụ khác nói, vội chụp người ta là âm binh dương binh abc :)
Cả tuyến phố Huế, Hàng Bài, đoạn nào không có phân cách cứng thì toàn vạch liền và vẽ hình thôi nhé !!
Sau đoạn liền là đoạn vạch đứt.
Tới gần ngã 4, đèn đỏ lại liền.
Ta phải nhìn vạch để vận dụng.
Nếu ta di đúng, xe có cam hành trình mà xxx vãn cố ình dừng xe là chiến lun.
Vớ vanr cài ngược lại được xxx :))

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Em xem kỹ rồi, có vạch liền và Hình xe oto một bên, xe máy 1 bên.
Xxx căn cứ vào cái này bắt cũng kg sai. Nhưng khg có biển trên cao thì kg sao mà biết có phân làn. Bây h chỉ có cách là kiện cáo về việc chỉ dẫn kg rõ ràng thôi.
Chỗ này là cái mỏ cho xxx, nhìn nó bắt xe mà bực quá.
Đường thì đông, đang lưu thông xe sau nối xe trước tự nhiên hiện uỳnh ra cái hình dưới đường, Papa ai mà tránh được, các bác nhỉ?

Nhìn thấy hình xong đánh lái sang làn bên kia, xxx vẫn bắt vì đã đi vào làn sai. Như em cãi thật lực :D

Pumzen

Xe ba gác
Đường này có phân làn nhé! Bắt đầu từ ngã tư ĐCV-pH thẳng xuống Hàng Bài. Trước đây,bên GT đặt cái biển phân làn như thế này:

Nhưng do biển này ko có trong các tài liệu hướng dẫn của luật GTĐB. Đã có rất nhiều trường hợp cãi trắng là biển báo này ko có trong quy định,mấy bố xxx giở ra kiểm tra lại thì đúng là ko có thật. Phản hồi lại cho GT và cuối cùng họ thay bằng cái biển đúng trong luật GTĐB mà ta đã học :

http://img.otofun.net:82/qUpload/uploads/2013/T11/image_882.jpg[/IMG
Hiện nay,ở trục đường này có 2 đoạn không có giải phân cách mà chỉ có vạch kẻ liền,đó là đoạn ngã tư Hàm Long -Hàng Bài và đoạn ngã tư Hai bà Trưng - Hàng Bài. Cả hai đoạn này xxx rất hay bắt lỗi,kể cả 2b nhé. Cứ phương tiện nào vi phạm làn của nhau thì đều dính cả. Nhất là 2b cứ gọi là rụng như sung luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Nhà chau s up cái ảnh phân làn mới lên,mãi mà ko được.
Vâng! Ảnh phân làn này chỉ mỗi cái hình ô tô cắm ở giữa đường. Như vậy đủ hiểu là đường có phân làn phương tiện.

likeSUV

Xe buýt
Đường này có phân làn nhé! Bắt đầu từ ngã tư ĐCV-pH thẳng xuống Hàng Bài. Trước đây,bên GT đặt cái biển phân làn như thế này:

Nhưng do biển này ko có trong các tài liệu hướng dẫn của luật GTĐB. Đã có rất nhiều trường hợp cãi trắng là biển báo này ko có trong quy định,mấy bố xxx giở ra kiểm tra lại thì đúng là ko có thật. Phản hồi lại cho GT và cuối cùng họ thay bằng cái biển đúng trong luật GTĐB mà ta đã học :

http://img.otofun.net:82/qUpload/uploads/2013/T11/image_882.jpg[/IMG
Hiện nay,ở trục đường này có 2 đoạn không có giải phân cách mà chỉ có vạch kẻ liền,đó là đoạn ngã tư Hàm Long -Hàng Bài và đoạn ngã tư Hai bà Trưng - Hàng Bài. Cả hai đoạn này xxx rất hay bắt lỗi,kể cả 2b nhé. Cứ phương tiện nào vi phạm làn của nhau thì đều dính cả. Nhất là 2b cứ gọi là rụng như sung luôn.[/QUOTE]

Trước hết ủng hộ cụ vì đã kỳ công kiểm tra lại.

Tuy nhiên biển cụ nói ở tận Ngã tư ĐCV-PH mà ko có nhắc lại Ngã tư HBT - HB thì làm gì còn tác dụng sau ngã tư. Cụ chém đến nghìn mấy bài rồi mà cái cơ bản còn lỗi :D

Pumzen

Xe ba gác
Trước hết ủng hộ cụ vì đã kỳ công kiểm tra lại.

Tuy nhiên biển cụ nói ở tận Ngã tư ĐCV-PH mà ko có nhắc lại Ngã tư HBT - HB thì làm gì còn tác dụng sau ngã tư. Cụ chém đến nghìn mấy bài rồi mà cái cơ bản còn lỗi :D
Vâng! Cám ơn cụ đã nhắc nhở. Ngã tư HBT -HB trước đây cũng có dải phân cách và đương nhiên phải có cột cắm biển phân làn. Nhưng mới đây họ bỏ giải phân cách và chỉ kẻ vạch liền. Thay thế biển phân làn là hình ảnh in dưới lòng đường.
Dọc trục GT này có 2 điểm bỏ dải phân cách,kẻ vạch liền. Ngoài chỗ này còn thêm một điểm nữa là ngã tư Hàm Long- Hàng Bài. Riêng điểm này,thỉnh thoảng xxx đứng chờ ở ngã tư Trần Hưng Đạo và tóm rất nhiều 2b đi vào làn của 4b.
Nhà cháu cmt ko ngoài mục đích cảnh báo cho các cụ,cả 2b và 4b có đi qua đoạn đường này phải thận trọng.

Chỉnh sửa cuối:

trungdung5214

Xe tải
nhà cháu ngày nào cũng đi làm qua đoạn đường này nên xin được xác nhận như sau: đoạn đường này ngắn (chừng 100m gì đó thôi) Có vạch liền ở đầu đường đến giữa quãng đường thì là vạch đứt, có in hình 2b ở làn bên phải, 4b ở làn bên trái, cả đoạn này không có biển phân làn.

Cá nhân cháu thấy chưa hợp lý với cách làm của bên anh # : Nếu chỉ có in hình 2b và 4b trên đường, khi các phương tiện tham gia nhìn thấy các hình đó là rất muộn và không kịp để chuyển làn vì thông thường là phải có biển phân làn khi đó các phương tiện TGGT thấy được từ xa.

về xxx: Dừng phương tiện đi sai làn như trường hợp cụ chủ thớt nói thì không sai, tuy nhiên nên dừng lại nhắc nhở thì tốt hơn, chứ dừng lại mà xử phạt là chưa đủ cơ sở -> mình bật đt, ghi âm ra tranh cãi ngay.:>