[Funland] Cụ, mợ nhìn thấy cá chép không có vảy chưa?

matizvan2009

Xe ba gác
Cái gì bất thường thì chúng ta thường e ngại ít dám ăn, ví dụ màu sắc bất thường, hình dáng bất thường, kích cỡ khác thường, cấu tạo khác thường. Cá chép bình thường cực kỳ hiếm thấy không có vảy như này ạ! ;)
hairless nữa cụ nhể

Rivers

Xe container
Cá trong nồi nhà em con nào cũng ko vảy hết.

Bác chủ thớt là phóng viên nông nghiệp mà không biết loại cá chép không vẩy!!!
Nếu sang xứ sở mũi lõ ra siêu thị mua cá chép sẽ thấy con nhiều nhất cũng chỉ tìm được 2 hay 3 cái vẩy trên mình nó.
Cá của họ rất ít xương, mình dầy nhiều thịt hơn cá chép ta.
Cá chép không vẩy xuất hiện ở VN rất lâu rồi, người ta hay gọi là cá chép Hung, chắc ngày xưa do nước bạn Hungari đưa sang VN.
Vâng, em chưa được đi bên đó cụ ạ nên còn thiếu thông tin! Còn chép không vảy mà xưa gọi là chép Hung thả ở Hồ Tây ồn ào dư luận một dạo cùng với ốc không vảy ấy thì gần như mất giống cả chục năm rồi. Có mấy tờ báo mạng đăng tin về chuyện này nhưng cũng chẳng có ảnh thật cụ thể nên em mới làm cái clip này để cho nhiều người không biết có thông tin chứ cụ là người trong ngành thì chắc biết rõ

chép giòn ăn lẩu ngon phết đấy ạ!
Cụ nói đúng, hôm nhà em liên hoan được anh bạn trên Hòa Bình tặng 1 con chép giòn nuôi ở lòng hồ thủy điện, ai cũng nắc nỏm khen ngon, khen ngọt!

coolpix8700

Xe ngựa
Vâng, em chưa được đi bên đó cụ ạ nên còn thiếu thông tin! Còn chép không vảy mà xưa gọi là chép Hung thả ở Hồ Tây ồn ào dư luận một dạo cùng với ốc không vảy ấy thì gần như mất giống cả chục năm rồi. Có mấy tờ báo mạng đăng tin về chuyện này nhưng cũng chẳng có ảnh thật cụ thể nên em mới làm cái clip này để cho nhiều người không biết có thông tin chứ cụ là người trong ngành thì chắc biết rõ
Bác có người quen ở nước ngoài bảo họ chụp ảnh gửi về cho (siêu thị nơi bán cá hay là cái hội chuyên đi câu cá).
Em đảm bảo người rất may mắn mới tìm được con cá chép tự nhiên trên mình có nhiều vẩy.
Còn ở sông, suối, ao, hồ,...của họ bây giờ chủ yếu chỉ có loại cá chép gần như chẳng có vẩy này thôi!

Bác có người quen ở nước ngoài bảo họ chụp ảnh gửi về cho (siêu thị nơi bán cá hay là cái hội chuyên đi câu cá).
Em đảm bảo người rất may mắn mới tìm được con cá chép tự nhiên trên mình có nhiều vẩy.
Còn ở sông, suối, ao, hồ,...của họ bây giờ chủ yếu chỉ có loại cá chép gần như chẳng có vẩy này thôi!
Em cũng biết là cá này có nguồn gốc từ Châu Âu, chẳng thế mà đầu năm hội nông dân Đức cũng sang ta, xuống Hải Dương xem nuôi cá này dưới lồng bè. Chỉ không ngờ là nó phổ biến đến thế ạ! Cảm ơn cụ đã cung cấp thông tin!

xegiacmo

Xe container
Vâng ở quê họ gọi là cá chép ma vì lạ kỳ hay cá chép mùng tơi vì nhiều nhớt ạ!:D. Người miền Bắc nói chung là không mấy ai dám ăn nhưng người miền Nam lại bắt đầu dùng, chứng tỏ ăn Bắc mặc Nam bắt đầu sai rồi vì thịt cá này ngon hơn cả chép giòn!
Không hợp khẩu vị chứ không phải không dám ăn . Nói thật là nó chả ngon lắm
Ăn ngạnh sông thơm hơn nhiều, nhiều loại du nhập vào rồi thóai trào , ví dụ cá tầm , giờ mấy ai ăn

Không hợp khẩu vị chứ không phải không dám ăn . Nói thật là nó chả ngon lắm
Ăn ngạnh sông thơm hơn nhiều
Cá này ăn cực ngon luôn cụ ạ vì nuôi theo kiểu chép giòn nhưng nó còn giòn, ngọt và thơm hơn chép giòn nữa cơ. Nhiều chủ nhà hàng ngoài Bắc này khi ăn thử đều khen ngon, chấp nhận cho ký gửi hàng nhưng khách đến chỉ hỏi cá gì mà lạ thế rồi không dám ăn!

Kitcat

Xe container
Em cũng biết là cá này có nguồn gốc từ Châu Âu, chẳng thế mà đầu năm hội nông dân Đức cũng sang ta, xuống Hải Dương xem nuôi cá này dưới lồng bè. Chỉ không ngờ là nó phổ biến đến thế ạ! Cảm ơn cụ đã cung cấp thông tin!
Cá này bên kia siêu rẻ, nó còn phải khuyến khích dân sử dụng vì con này nó tiêu diệt các loài cá khác, phát triển quá nhanh.

vasco

[Tịch thu bằng lái]
cái này em ăn đấy. các cụ cứ ra quán lẩu hơi Steam box ở Giảng Võ. ăn giòn sần sật.

Cá này bên kia siêu rẻ, nó còn phải khuyến khích dân sử dụng vì con này nó tiêu diệt các loài cá khác, phát triển quá nhanh.
Thế ạ. Nhưng về mình nó không còn rẻ vì được nuôi theo kiểu cá giòn cụ ạ, toàn cho ăn đậu tằm trong 6-7 tháng cuối nên cơ bắp hóa giòn như tràng lợn ạ, rất thơm rất ngon!

hd-vt

Xe container
Bác chủ thớt là phóng viên nông nghiệp mà không biết loại cá chép không vẩy!!!
Nếu sang xứ sở mũi lõ ra siêu thị mua cá chép sẽ thấy con nhiều nhất cũng chỉ tìm được 2 hay 3 cái vẩy trên mình nó.
Cá của họ rất ít xương, mình dầy nhiều thịt hơn cá chép ta.
Cá chép không vẩy xuất hiện ở VN rất lâu rồi, người ta hay gọi là cá chép Hung, chắc ngày xưa do nước bạn Hungari đưa sang VN.
Nếu muốn tìm hiểu về cá ngoài Bắc, đến Viện NC Thủy sản I ở Bắc Ninh người ta sẽ giới thiệu cho.
Chuẩn luôn, và ăn thì thịt nhão không giòn sần sật như món Chép giòn ở ta. Em chỉ biết đến thế vì.... răng em nó bẩu thế .. hehe

cái này em ăn đấy. các cụ cứ ra quán lẩu hơi Steam box ở Giảng Võ. ăn giòn sần sật.
Nếu là cá chép không vảy nuôi kiểu giòn thì cụ chắc là của hiếm ở miền Bắc vì nhìn hình dạng nó thế nhiều người Bắc không dám thử, còn cá giòn thông thường thì có ở ta từ khoảng hơn 10 năm rồi ạ!

Chuẩn luôn, và ăn thì thịt nhão không giòn sần sật như món Chép giòn ở ta. Em chỉ biết đến thế vì.... răng em nó bẩu thế .. hehe
Chép giòn ở ta vẫn là chép thông thường nhưng khi được khoảng 1 kg trở lên thì cho ăn toàn đậu tằm Úc hay Tây Tạng để thịt cá hóa giòn và ngon ngọt. Một số loài có vảy nuôi hóa giòn được là trắm hoặc cá vền, cá thiểu nhưng nhiều loài dù cho ăn đậu tằm cũng không hóa giòn được đặc biệt là cá da trơn!

coolpix8700

Xe ngựa
Như những con cá khác thôi và cũng giống như những giống vật nuôi khác được con người thuần hóa.
Ra ngoài tự nhiên chúng vẫn phát triển, nhưng canh tranh không tốt lắm với các giống loài hoang dã khác.
Em đã được đi thăm những trang trại nuôi cá chép ở Đức rồi.
Còn nghịch thì theo tụi bạn đi câu, câu 1 buổi thì ăn cả tháng chẳng hết!