[Funland] Cụ nào làm ở Viện da liễu em nhờ 😭

kogenzo

Xe buýt
Trước em cũng bị như thế, chỗ nào ngứa gãi nó hiện cả mảng. Em đi khám ở Da liễu, nội tiết thì bảo dị ứng mạt bụi nhà, lấy thuốc uống + vệ sinh ga gối nhưng vẫn ko đỡ. Về sau em kệ, qua 1, 2 năm giờ cơ bản không thấy bị lại nữa, chả hiểu luôn :((

xukute

Xe tăng
Đúng ra phải pos ở Bệnh Xá nhưng vắng quá. Mấy tháng nay con bé nhà em 4y như bị dị ứng thời tiết. Khám da liễu thì bs bảo nhiều nguyên nhân: thời tiết, môi trường sống, bụi kk, phấn hoa....bla . Kê thuốc chỉ trị lúc mẩn.
Cả ngày không sao, cứ đi ngủ lên giường là bị. E tưởng ga chăn bụi e cũng thay mới nhưng vẫn bị mẩn lên , thi thoảng buổi sáng cũng bị. Mỗi lần vậy phải bôi cái tuýp kem Yoosun rau má cho đỡ ngứa và tan đi.
Khu vực bị chủ yếu từ đùi chân trở xuống, người bị ít hơn. 10 tối như 10 . Dịch e không đưa cháu xuống núi khám đc. Có cụ nào kinh qua không, chỉ em với
Bị dị ứng thế này, đi khám may mắn mới tìm ra nguyên nhân, không thì bác sỹ lại kết luận là viêm da cơ địa, dị ứng thời tiết....
Trước vợ em cũng bị, còn kinh khủng hơn, em đưa đi khám mà không tìm ra nguyên nhân.
Sau đó,em tự tìm hiểu và chữa theo kiểu lần mò theo từng trường hợp một. May mắn là tìm đúng nguyên nhân và chữa dứt điểm luôn.

Do đó, mình phải loại trừ nguyên nhân gây bệnh, với bệnh này có rất nhiều nguyên nhân,
Với việc cháu bị dị ứng hàng ngày vào buổi tối, em nghĩ cụ chủ tiến hành từng bước sau để loại trừ các nguyên nhân bên ngoài như:
1. Vệ sinh phòng ngủ, thay/giặt chăn ga, gối đệm, lau toàn bộ tường, bàn ghế, tủ trong phòng. Lắp máy lọc không khí.
2. Cho xuống viện ký sinh trùng, xét nghiệm giun sán, uống thuốc tẩy giun sán liều cao nếu xét nghiệm cho ra kết quả có giun sán.
3. Đợi cơ thể phản ứng xem có tiếp tục bị dị ứng không (sau khoảng 30 ngày). nếu triệu chứng giảm dần, tức là mình đã thành công.
Còn không, mình tiếp tục tính đến các phương án khác gây dị ứng, cụ có thể google tìm hiểu thêm.
Việc đưa đến viện khám không có chỉ định thì các bác sỹ thường chỉ phỏng đoán và không có thuốc điều trị dứt điểm, chỉ cho thuốc điều trị triệu chứng và theo dõi tiếp. Do đó, tương đối mất nhiều thời gian và tiền bạc, làm xét nghiệm nhiều.

Về xét nghiệm ký sinh trùng, cụ có thể vào phòng khám bác sỹ Nguyễn Văn Đề ở
Số 26G ngõ 7, tổ 8A phố Thái Hà, phường Trung Liệt, quận Đống Đa, Hà Nội

VuQuybn

Xe buýt
Đúng ra phải pos ở Bệnh Xá nhưng vắng quá. Mấy tháng nay con bé nhà em 4y như bị dị ứng thời tiết. Khám da liễu thì bs bảo nhiều nguyên nhân: thời tiết, môi trường sống, bụi kk, phấn hoa....bla . Kê thuốc chỉ trị lúc mẩn.
Cả ngày không sao, cứ đi ngủ lên giường là bị. E tưởng ga chăn bụi e cũng thay mới nhưng vẫn bị mẩn lên , thi thoảng buổi sáng cũng bị. Mỗi lần vậy phải bôi cái tuýp kem Yoosun rau má cho đỡ ngứa và tan đi.
Khu vực bị chủ yếu từ đùi chân trở xuống, người bị ít hơn. 10 tối như 10 . Dịch e không đưa cháu xuống núi khám đc. Có cụ nào kinh qua không, chỉ em với
E nhớ là cụ ở Điện biên.
Cụ cho cháu ở phòng khác 1 ngaỳ( không ra khỏi phòng nhé). Nếu vẫn bị thì mới nói là do cơ địa. Còn nếu k bị thì cụ tìm nguyên nhân dễ hơn thôi.
có thể nước, thức ăn, xà phòng, .... Hoặc ngày xưa e biết có 1 cây Ma Mủi - lọai thân gỗ lá to gần bằng bàn tay( e k biết tên ở chỗ khác, quê em gọi là thế) khi đi gần là sẽ bị nổi mề đay, ngứa, rát giống hệt như dị ứng.vì vậy cụ có thể tìm 1 số cây cối, đồ vật mới, .....có thể gây dị ứng cho cháu.

hay cụ xem chỗ phơi quần áo, xem có gần cây cối, phấn hoa gì không, đổi chỗ phơi với giặt xem ạ

gà quay lu 195

Xe đạp
Em thấy hình như là 2 lý do này thôi:
1/ dị ứng
2/ bọ , ve gì đó, cụ để ý góc tường, giường cụ xem có đen xì ko, vệ sinh ngay
em thấy chủ yếu 2 lý do này, mùa này nên bổ sung các chất tăng đề kháng cho cháu nó khỏe hơn, bé nhà em cũng thỉnh thoảng bị nổi nhưng áp dụng thì thấy cũng đỡ nhiều cụ ạ

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Nó dị ứng thời tiết hoặc dị ứng đồ ăn, cái này phải khám, bị mỗi chân hay cả người, thằng bé hx nhà em cũng bị chục ngày nhưng kín cả người , khám chán rồi bs kết luận thế và cũng khỏi. Ngày bé thi thoảng e bị xuốt mà bị là lên kín người luôn.
Chủ yếu 2 chân, ng ít lắm cụ ah

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Con em cũng bị cái này em hỏi rồi muốn tìm nguyên nhân rất khó 😢 bạn em bác sỹ cũng nói đôi khi đến tuổi tự nó hết 😁 nếu đợt dịch này cụ ko muốn cho cháu đi khám thì cụ dùng thử đơn này coi sao . Em lưu lại vì con gái em cũng bị 😢 thi thoảng bị là em cho cháu uống luôn 😁 nhà có trẻ bị nổi mề đay dị ứng như này lúc nào cũng phải phòng sẵn thôi cụ 🤗 cụ cho cháu dùng thử trước nếu ko đỡ dừng ngay nhé 😂 em thấy giống gái nhà em bị nên chia sẻ chứ em ko phải bs ạ 😳 aerius này cụ mua loại siro cũng đc nhé 😁
E cảm ơn cụ, thuốc e cũng mua rồi, uống trị tức thời tối nay. Tối mai lại bị mới sốt ruột

VCHDHN

Xe container
Em dự là con gì đó đốt chứ k phải dị ứng😊

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Nhẹ thôi, thuốc dị ứng đa phần có tp thuốc ngủ lên hạn chế uống thôi.
Cái viên dị ứng hại e cũng k cho uống, cứ mẩn lên e bôi kem rau má là cháu nó hết ngứa, vể mẩn nó tan rộng ra rồi lặn. E đang nghĩ bị từ cái đồ vật j, hết mẩn nó vẫn để lại vết đỏ như muỗi đốt

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Cụ cho cháu nó uống thuốc chống dị ứng thời tiết dạng siro ấy. E ko nhớ tên thuốc, từng mua cho thằng cu nhà e và uống 1 tuần là hết
Vâng e cảm ơn cụ, để e hỏi xem

VCHDHN

Xe container
Con j đốt lại mỗi cháu nó bị, thằng e hay bn k bị mới lạ cụ ah
Vì thấy nói chỉ đến lúc đi ngủ, lên giường mới bị ah. Có người da, cơ địa nhạy cảm nên dễ bị hơn ng khác không nhỉ😊

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Cái này là dị ứng với đồ vật. Cụ để ý xem chỗ đó của trẻ tiếp xúc với vật gì để thử thay đổi nó đi, vài ngày sẽ hết. Trước có lần em bị mẩn ngứa toàn bộ lưng y kiểu này, tìm mãi không ra sau mới phát hiện là mình bị dị ứng với tấm hạt gỗ ghế ô tô.
Không tìm đúng và không loại bỏ đồ vật đó thì sẽ không thể khỏi được đâu.
E đang xem dọn két củng đi xem sao

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Vì thấy nói chỉ đến lúc đi ngủ, lên giường mới bị ah. Có người da, cơ địa nhạy cảm nên dễ bị hơn ng khác không nhỉ😊
Cũng có thể ợ, cứ lên giường là bắt đầu bị. Nó máu O giống em nên muỗi thích lắm :D e đang thiên vì do vật j đó

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Em thấy hình như là 2 lý do này thôi:
1/ dị ứng
2/ bọ , ve gì đó, cụ để ý góc tường, giường cụ xem có đen xì ko, vệ sinh ngay
em thấy chủ yếu 2 lý do này, mùa này nên bổ sung các chất tăng đề kháng cho cháu nó khỏe hơn, bé nhà em cũng thỉnh thoảng bị nổi nhưng áp dụng thì thấy cũng đỡ nhiều cụ ạ
Vâng e cảm ơn cụ, nhà e mới sơn sửa đc mấy tháng cũng sạch. Dị ứng do sơn thì e nghĩ k phải do chỉ bị lúc đi ngủ. Để e khoanh vùng cái giường

xedaprach

Xe điện
Cụ đầu tư máy sấy quần áo có bộ lọc bụi vải xem sao, giặt chăn ga rồi đem sấy.

TÔN

Xe container
Mấy đứa rồi e

Kiabuoisang

Xe container
E đang xem dọn két củng đi xem sao
Thử đơn giản nhất là vác cháu đi nhà khác ở vài hôm cụ ạ. Nếu hết thì có nghĩa nhà cụ có đồ vật gì đó làm cháu dị ứng.