[Funland] Cụ nào làm ở Viện da liễu em nhờ 😭

hpderma

Xe hơi
Đúng ra phải pos ở Bệnh Xá nhưng vắng quá. Mấy tháng nay con bé nhà em 4y như bị dị ứng thời tiết. Khám da liễu thì bs bảo nhiều nguyên nhân: thời tiết, môi trường sống, bụi kk, phấn hoa....bla . Kê thuốc chỉ trị lúc mẩn.
Cả ngày không sao, cứ đi ngủ lên giường là bị. E tưởng ga chăn bụi e cũng thay mới nhưng vẫn bị mẩn lên , thi thoảng buổi sáng cũng bị. Mỗi lần vậy phải bôi cái tuýp kem Yoosun rau má cho đỡ ngứa và tan đi.
Khu vực bị chủ yếu từ đùi chân trở xuống, người bị ít hơn. 10 tối như 10 . Dịch e không đưa cháu xuống núi khám đc. Có cụ nào kinh qua không, chỉ em với
Biểu hiện của cháu là bệnh mày đay. Bệnh này là bệnh dị ứng, tức là có thể do dị ứng với tất cả các yếu tố xung quanh cháu như: bụi nhà, phấn hoa, lông chó mèo, đồ ăn ( hải sản, bò, gà , trứng sữa, snack,, ngũ cốc...), thời tiết ( nóng, gió, lạnh), quần áo, mùi thơm, hoá chất
- Có thể liên quan đến 1 số bệnh khác : Viêm dạ dày do HP, nhiễm ký sinh trùng . ..
- Bố mẹ để ý mà phòng tránh: như vệ sinh nhà cửa, hút bụi kỹ, mặc đồ dài rộng rãi ko để chật bó kể cả lưng quần, để ý đồ ăn...
- Nên điều trị sớm tránh để dai dẳng thành mày đay mạn điều trị sẽ lâu dài hơn
- Uống thuốc đều, ko nên thấy hết tự động ngưng uống. Có 1 số bố mẹ có cái đơn mà cầm đi mua hết đợt này đến đợt khác cho con uống, rồi chỉ cho người khác mua uống mà không nghĩ đến vấn đề liều lượng, những bệnh kèm theo chống chỉ định với thuốc.
- Cụ có thể cho thêm ttin về cân nặng và tình trạng kèm theo của cháu thì em mới cho cháu cụ thuốc cụ thể đc ạ.

Visa Du Lich

Xe buýt
Cụ cho cháu uống thuốc Aerius xem sao nhé.
Con bé nhà em hay bị ngứa, bị ho khi dùng điều hòa. E cho uống 1 liều hôm sau đỡ liền luôn.

Dở người

Xe điện
Y nhóc bé nhà em.
Tiêu ban thủy cụ nhé. Cu nhà em có lẽ dị ứng thời tiết hay gì đấy, hay nổi mày đay y như con nhà cụ. Rút kinh nghiệm, cứ thấy con nổi cái em cho ngay một ngụm Tiêu ban thủy. Cái này thuốc y học dân tộc, toàn lá khế, kim ngân nên lành. Uống 1 lúc là vết mày đay giảm, hết ngứa.
Cụ ngoài giữ vệ sinh nhà cửa, quần áo thì nên bổ sung cho bé VitC, cho bé vận động thường xuyên, vừa sức. Từ từ cháu sẽ bớt cụ nhé.

Violet8

Xe hơi
Em bị mẩn kiểu này ròng rã 1 tháng trời. Uống thuốc dị ứng thì hết. Tối ngủ đến sáng lại thấy. Khi em ra bác sĩ họ bảo em rờ chỗ ngứa nếu có cứng thì bị côn trùng cắn chứ không phải dị ứng, phải thay drap giường. Em thay vẫn kg hết, sau đó phải lật nệm lên, phát hiện trong chạc giường 1 ổ rệp cây. Cứ tối nó leo lên cắn em. Dẹp xong ổ đó và phơi giường + xịt thuốc do bên thú y cho, em hết ngứa luôn. Nghĩ lại giai đoạn đó sợ thật.

Mongthilunglinh

Xe máy
Em cũng bị cái này cụ ạ. K ăn gì lạ. Thay hết quần áo ga giường k hết. Ra hiệu thuốc mua thuốc dị ứng loại nặng rồi cũng k hết. Cứ ngày nổi 1,2 trận mà k phải mỗi chân, phồng cả người. Em đến bạch mai làm xét nghiệm tìm dị nguyên. Mất 1 buổi, chi phí hơn 2 triệu. Nhưng âm tính hết. Bs khám nói rằng cái test dị nguyên cũng chỉ đc mấy chục loại phổ biến thôi, môi trường thì có vô số thứ. Nên chẩn đoán vẫn là dị ứng do cơ địa. Xong bs kê thuốc, mấy loại liền, mua hết gần 2 triệu nữa (uống cả thần ấy). Về uống thì noa cũng k hết ngay. Mà mấy ngày sau thì hết, sau em cũng lười k uống hết đống thuốc ấy. Năm ngoái đến nay chưa bị lại.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Biểu hiện của cháu là bệnh mày đay. Bệnh này là bệnh dị ứng, tức là có thể do dị ứng với tất cả các yếu tố xung quanh cháu như: bụi nhà, phấn hoa, lông chó mèo, đồ ăn ( hải sản, bò, gà , trứng sữa, snack,, ngũ cốc...), thời tiết ( nóng, gió, lạnh), quần áo, mùi thơm, hoá chất
- Có thể liên quan đến 1 số bệnh khác : Viêm dạ dày do HP, nhiễm ký sinh trùng . ..
- Bố mẹ để ý mà phòng tránh: như vệ sinh nhà cửa, hút bụi kỹ, mặc đồ dài rộng rãi ko để chật bó kể cả lưng quần, để ý đồ ăn...
- Nên điều trị sớm tránh để dai dẳng thành mày đay mạn điều trị sẽ lâu dài hơn
- Uống thuốc đều, ko nên thấy hết tự động ngưng uống. Có 1 số bố mẹ có cái đơn mà cầm đi mua hết đợt này đến đợt khác cho con uống, rồi chỉ cho người khác mua uống mà không nghĩ đến vấn đề liều lượng, những bệnh kèm theo chống chỉ định với thuốc.
- Cụ có thể cho thêm ttin về cân nặng và tình trạng kèm theo của cháu thì em mới cho cháu cụ thuốc cụ thể đc ạ.
Nhóc nhà em 4 tuổi nặng14kg cụ.ạ. Nay e vừa cho cháu tắm lá thuốc rừng mát da, tí xem kết quả :)
Cứ tối lên giường cbj ngủ là bắt đầu, nổi chủ yếu từ mông xuống bắp chân. Ngứa, e bôi lọ kem yoosun rau má cháu đỡ ngứa , vết mẩn gặp kem nó tan nở to ra rồi lặn dần,tan xong một số nổi vết đỏ

Chỉnh sửa cuối:

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Cụ cho cháu uống thuốc Aerius xem sao nhé.
Con bé nhà em hay bị ngứa, bị ho khi dùng điều hòa. E cho uống 1 liều hôm sau đỡ liền luôn.
Y nhóc bé nhà em.
Tiêu ban thủy cụ nhé. Cu nhà em có lẽ dị ứng thời tiết hay gì đấy, hay nổi mày đay y như con nhà cụ. Rút kinh nghiệm, cứ thấy con nổi cái em cho ngay một ngụm Tiêu ban thủy. Cái này thuốc y học dân tộc, toàn lá khế, kim ngân nên lành. Uống 1 lúc là vết mày đay giảm, hết ngứa.
Cụ ngoài giữ vệ sinh nhà cửa, quần áo thì nên bổ sung cho bé VitC, cho bé vận động thường xuyên, vừa sức. Từ từ cháu sẽ bớt cụ nhé.
Em bôi thuốc cho cháu là hết nhưng vấn đề tối sau lại bị. Chiều nay lại bị nổi ở mông 1 vầng :((

Dở người

Xe điện
Em bôi thuốc cho cháu là hết nhưng vấn đề tối sau lại bị. Chiều nay lại bị nổi ở mông 1 vầng :((
Bôi ngoài chỉ chữa triệu chứng thôi cụ. Tiêu ban thủy làm mát, giải độc, chữa dị ứng từ bên trong cơ thể. Nó toàn cây lá, em đọc thấy cũng lành. Mà giá cả cũng không mắc mỏ gì mấy, cụ ra tiệm thuốc mà mua, có 30-35k/chai. Dễ uống, trẻ con uống tốt.
Em thấy nhóc nhà em đáp ứng với Tiêu ban thủy khá tốt, tỷ lệ nổi mày đay giảm dần. Cụ cứ cho uống đi, chữa trong uống ngoài bôi mới mau lành.

gà quay lu 195

Xe đạp
Em bị mẩn kiểu này ròng rã 1 tháng trời. Uống thuốc dị ứng thì hết. Tối ngủ đến sáng lại thấy. Khi em ra bác sĩ họ bảo em rờ chỗ ngứa nếu có cứng thì bị côn trùng cắn chứ không phải dị ứng, phải thay drap giường. Em thay vẫn kg hết, sau đó phải lật nệm lên, phát hiện trong chạc giường 1 ổ rệp cây. Cứ tối nó leo lên cắn em. Dẹp xong ổ đó và phơi giường + xịt thuốc do bên thú y cho, em hết ngứa luôn. Nghĩ lại giai đoạn đó sợ thật.
e cũng sợ cái này nhất, hôm trc xem youtube thấy có quả lật dát giường lên đen xì ở góc, thì đó chính là bọn ve, rệp , nghĩ lại xem mà đã ghê :(

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Bôi ngoài chỉ chữa triệu chứng thôi cụ. Tiêu ban thủy làm mát, giải độc, chữa dị ứng từ bên trong cơ thể. Nó toàn cây lá, em đọc thấy cũng lành. Mà giá cả cũng không mắc mỏ gì mấy, cụ ra tiệm thuốc mà mua, có 30-35k/chai. Dễ uống, trẻ con uống tốt.
Em thấy nhóc nhà em đáp ứng với Tiêu ban thủy khá tốt, tỷ lệ nổi mày đay giảm dần. Cụ cứ cho uống đi, chữa trong uống ngoài bôi mới mau lành.
Tks cụ, chiều e mua luôn

114hangbong

Xe lăn
Nhìn trông xót quá nhỉ. Con bé nhà em lại bị lở loét hết kẽ chân ra cơ, em nghĩ do giày dép vì khám da liễu nhiều chỉ đỡ mà không khỏi. May quá Covid nó nghỉ ở nhà không phải đi giày dép, toàn chân đất thì lại hết.

hpderma

Xe hơi
Nhóc nhà em 4 tuổi nặng14kg cụ.ạ. Nay e vừa cho cháu tắm lá thuốc rừng mát da, tí xem kết quả :)
Cứ tối lên giường cbj ngủ là bắt đầu, nổi chủ yếu từ mông xuống bắp chân. Ngứa, e bôi lọ kem yoosun rau má cháu đỡ ngứa , vết mẩn gặp kem nó tan nở to ra rồi lặn dần,tan xong một số nổi vết đỏ
Nếu trước đây chưa uống gì Cụ cho uống siro Desloratadin (Aerius) 2,5ml mỗi sáng. Nếu cụ có cho uống 5ml mỗi sáng.
Để đạt kết quả ổn định, nên sử dụng thuốc đều đặn kể cả khi không có triệu chứng ít nhất 2 tuần.

Cụ có thể thoa thêm bột talc hoặc pha 2 phần rượu + 1 phần giấm để thoa. Kết hợp phòng tránh, cắt những tác nhân liên quan.

Chúc F1 nhà cụ mau khỏe.

anhkhoihn

Xe tăng
Cụ không nên cho cháu uống mấy loại thuốc đông y . Cháu nhà em cũng hay bị như thế này. Đừng hốt hoảng đi khám nhiều nơi vừa tốn kém mà dễ lây các bệnh da liễu khác thì khổ. Kinh nghiệm của em là cháu ăn ít rau xanh nên nóng trong người làm cho chức năng gan kém khi lọc chất độc gây dị ứng. Cụ mua thuốc dị ứng Telsfast 60 uống 1 viên vào buổi tối. Cho uống nhiều nước cam và sinh tố trái cây hoặc C sủi. Bệnh này hay phát lúc tắm xong hoặc gặp gió máy lạnh. Cứ uống thuốc chống dị ứng trong giai đoạn cấp tính này, sau 1 vài tuần sẽ hết thôi ...

An Nguyen 1

Xe tăng
Nếu nghi con gì, kể cả bọ, ve cụ cứ mua thuốc xịt muỗi về xịt vào, tầm 2 giờ sau vệ sinh rồi tối ngủ.

Hoangson283

Đi bộ
Đúng ra phải pos ở Bệnh Xá nhưng vắng quá. Mấy tháng nay con bé nhà em 4y như bị dị ứng thời tiết. Khám da liễu thì bs bảo nhiều nguyên nhân: thời tiết, môi trường sống, bụi kk, phấn hoa....bla . Kê thuốc chỉ trị lúc mẩn.
Cả ngày không sao, cứ đi ngủ lên giường là bị. E tưởng ga chăn bụi e cũng thay mới nhưng vẫn bị mẩn lên , thi thoảng buổi sáng cũng bị. Mỗi lần vậy phải bôi cái tuýp kem Yoosun rau má cho đỡ ngứa và tan đi.
Khu vực bị chủ yếu từ đùi chân trở xuống, người bị ít hơn. 10 tối như 10 . Dịch e không đưa cháu xuống núi khám đc. Có cụ nào kinh qua không, chỉ em với
Cụ gọi bên Melatex đến tận nhà lấy máu xét nghiệm dị ứng, Panel dị ứng 60 dị nguyên là biết cháu bị dị ứng cái gì ngay đó cụ.

hhva

Xe hơi
F1 nhà cụ khỏi chưa ạ? Chia sẻ kn cho e vs ạ.con e 7 tuổi cũng đang bị liên tục.còn bị cả ở lòng bàn tay chân,môi miệng nữa ạ hix

congthuong

Xe điện
Ra mua thuốc chống dị ứng thôi.

Bệnh này tìm ra nguyên nhân không dễ đâu cụ.

hhva

Xe hơi
Ra mua thuốc chống dị ứng thôi.

Bệnh này tìm ra nguyên nhân không dễ đâu cụ.
Vâng ạ.aerius nhà e phải mua sỉ luôn aay ạ.vì nhà có gen.3 bố con nó đều bị ạ.e đã cho cháu xn chức năng gan,giun sán ko sao.xn cái panel 60 dị nguyên thì bị dị ứng 2 con mạt bụi nhà.qtrong là dù âm tính nhưng con ăn tôm,cua vẫn bị.trời nắng mưa thay đổi cũng bị.chẳng lẽ phải uống thuốc suốt sao ạ :((

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
F1 nhà cụ khỏi chưa ạ? Chia sẻ kn cho e vs ạ.con e 7 tuổi cũng đang bị liên tục.còn bị cả ở lòng bàn tay chân,môi miệng nữa ạ hix
Cháu nhà e hết rồi, cụ mua thử lọ tiêu ban thuỷ mà cụ Dở Người còm trên. Nhà e uống đâu 1 2 chai kết hợp bôi lọ kem rau má đỡ hết

hhva

Xe hơi
Cháu nhà e hết rồi, cụ mua thử lọ tiêu ban thuỷ mà cụ Dở Người còm trên. Nhà e uống đâu 1 2 chai kết hợp bôi lọ kem rau má đỡ hết
Vâng ạ.e cảm ơn cụ ạ