[Funland] Cụ nào nhà đất lên chung cư không?

bachlamhqhg

Xe buýt
Ý em nói là chuyện truyền nhiễm trong thang máy nó cũng giống như cụ đi máy bay thôi, rơi thế chóa nào được nhưng thi thoảng vẫn rơi và người vẫn đi thay vì ngồi ô tô mấy ngày. Làm văn phòng trên cao ốc cũng đi thang máy vậy sao không ai cuốc bộ, lâu lâu vào bệnh viện thăm thân còn nguy cơ gấp tỷ lần sao vẫn đi?
Cụ lan man quá, chủ đề thớt là so sánh được mất giữa cc và nhà đất. Vậy nên chỉ đưa ra cái liên quan để so sánh. Mấy cái cụ nói ô nhà đất hay cc cũng dùng cả thì cụ đưa ra có tác dụng gì?
Quan điểm của e thì nhà đất mà ô tô chui tọt được vào tận nhà thì chả việc gì phải ở chung cả. Về ăn ở, cái gì đã chung chạ thì khó mà tốt bằng riêng tư được.
Thang máy e nói thế vì nó bẩn gấp 40 lần xí bệt công cộng đấy cụ.

Toi88888

Xe điện
Cụ ơi cho e hỏi chút !
Loa Ta noi em thấy rất đắt nhưng lại cí dòng Mercury giá hợp ví ! Không biết có ổn không ạ ? Chất lượng soi với những hàng thương hiệu thấp hơn ngang tầm giá có gần bằng không ạ ?
Khô biết đc cụ a. Tai mỗi ng mỗi khác mà. Cùng 1 bộ loa, 1 bài nhưng cụ nghe khác e khác
Loa + phụ kiện e thấy kinh hoàng lắm. Hôm nọ thấy có 1 bác ôm bộ dây loa đã 2 tỷ roài...nói j đến loa.
Nhà cháu vẫn nghe Marshallthoai

cuncon

Xe điện
Các cụ so sánh hai thứ này giống như so sánh các loại xe ô tô ấy (em lấy ô tô vì là diễn đàn Otofun).
Nhà đất thì các cụ phải liệt kê ra các loại: Biệt thự (cao cấp, trung cấp), nhà mặt phố, nhà liền kề trung tâm, nhà trong ngõ, nhà trong hẻm ...
Còn chung cư thì có CC cap cấp, CC trung cấp, CC dành cho người thu nhập thấp, CC lâu năm ...
Thế nên không thể so sánh được vì nó có rất nhiều loại, còn nếu muốn so sánh thì phải lấy thằng đầu bảng này so với đầu bảng kia chẳng hạn.
Theo em thì sướng nhất là ở Biệt thự cao cấp - ví dụ như Vinhome Riverside - hôm nọ cơ quan tổ chức đi dạo quanh đó, vừa đi vừa nghe diễn giải "khu này không để bán nhé (hình như là khu Bằng Lăng), chỗ này để biếu thôi, mỗi căn thấp nhất khoảng vài triệu $, anh xxx có hai căn ở đây, cụ yyy cũng có hai căn ... blab lap" - em mới đi phía ngoài thôi mà đã thấy cái sướng của nó rồi - Riêng ở đây thì miễn nói đến chi phí nhé :)
Sướng nhì là ở biệt thự cao cấp nhưng ở trung tâm, chẳng hạn như có cái BT ở đường Phan Đình Phùng chẳng hạn, thôi không phải mô tả nữa - dưng cơ mà loại này chắc hiếm lắm - chỉ mấy cụ bô lão ngày xưa may ra có.
Sướng tam là ở CC cao cấp, chẳng hạn Vinhome Metropolis hay Royal City. Một căn ở VM khá rộng cũng tầm hơn 10 tỷ thôi - Royal thì thấp hơn tý - so với VinRiver side chỉ là muỗi nhưng mấy cu em ở đó kể thì cũng khá sướng (một số cụ cũng đã mô tả phía trên rồi)
Sướng tứ là nhà mặt phố (cái này có cụ thích hơn cái CC cao cấp nhưng đó là ở mặt cho thuê thôi, còn ở thì cũng ko sướng hơn - theo em là thế)
Mời các cụ tiếp tục xếp hạng nhé, còn cho hết vào một giỏ thì ko so sánh được đâu ạ.
em biết ít nhất 2 người anh e bỏ không 2 căn 60 tỷ/can bên Riverside ở chung cư Cau Giay đó cụ :)) , hỏi thì 2 lão bảo bên đó chỉ để câu cá cuối tuần thôi; ở thì chung cư cc ở vẫn sướnghơn

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ lan man quá, chủ đề thớt là so sánh được mất giữa cc và nhà đất. Vậy nên chỉ đưa ra cái liên quan để so sánh. Mấy cái cụ nói ô nhà đất hay cc cũng dùng cả thì cụ đưa ra có tác dụng gì?
Quan điểm của e thì nhà đất mà ô tô chui tọt được vào tận nhà thì chả việc gì phải ở chung cả. Về ăn ở, cái gì đã chung chạ thì khó mà tốt bằng riêng tư được.
Thang máy e nói thế vì nó bẩn gấp 40 lần xí bệt công cộng đấy cụ.
Đơn giản là không ai quan tâm đến chuyện đó đâu kể cả thang máy thi thoảng rơi làm chết người luôn nhé. Nếu thang máy có đóng góp vào việc chung cư kém hơn nhà đất thì số phần trăm nó góp vào chắc 0.00001% thôi. Quay đi quay lại vẫn mang cái nhà ô tô chui vào sân được so với chung cư làm gì.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Như tít. Có cụ nào bán hoặc cho thuê nhà đất để mua chung cư ở ko ạ.
Ưu, nhược điểm là gì ạ. Nhà em thì trong hẻm xe máy nên thấy nhiều cái khiến chất lượng cuộc sống chưa tốt nên hóng xe có nên mua chung cư để nâng tầm cuộc sống ko.
em chẳng đủ tiền mua biệt thự, cơ mà với gia đình trẻ hoặc các cụ, em thấy chung cư tiện. Mọi thứ trên cùng 1 sàn, bố mẹ con cái còn gặp nhau. Xưa ở nhà tầng, thằng con đi học về chui tụt vào phòng, giao lưu được 15p bữa tối là hết chuyện. Các cụ nhiều tuổi thì đi lại dễ hơn, không phải leo.
Nhà có đi chơi cũng ko lo trộm cắp vì có an ninh...
Chỉ bất tiện khi có hàng xóm thích karaoke thôi

TuanBanhBao

Xe tăng
Cái quan điểm này trước có mấy thớt rồi, tranh luận thì vô cùng lắm, mỗi người một quan điểm thói quen sinh sống.
Nhưng em thấy có nhiều ng ở Sun grand Thụy Khuê, Metropolis hay Aqua Yên Phụ bỏ ra tầm 8 tỏi trở lên để ở thì cỡ đó chắc ko thiếu nhà đất đâu.

bohong88

Xe tải
Cháu nói thật, nếu chọn giữa chung cư vừa vừa thôi với nhà mặt đất bé bé, bẩn bẩn trong mấy quận nội thành cháu chọn chung cư. Chứ đi làm về mà thằng hàng xóm suốt ngày ca bài "đồi thông 2 mộ", rồi "duyên phận"....vvv thì khéo cháu cũng giống cụ ở Triều Khúc hôm nọ tương cả can xăng sang nhà nó mất.
Cháu đã trải nghiệm ở nhà đất khu vực khá hót, hồi, 2015 đã 80tr/m2 rồi, mà đối diện là hàng phở bò, hôm nào sáng ra mở cửa cũng ngửi thấy mùi gây gây của phở bò, và bao tải xương chất ỏ trước cửa mà hãi hùng.
Chưa kể, trưa mình về nghỉ chưa, thì nv quán nó động cỡn cứ hát hò suốt. Sau cháu bỏ đất mà lên cc cụ ạ. Những cc cao cấp, ít hộ thì cả ngày yên tĩnh, tối về đóng cửa nhà nào biết nhà đó thôi. Cuối tuần cho trẻ con xuống sân chơi...

L.C.D

Xe container
So sánh thế này thì hơi khó các cụ nhỉ. Vì vốn dĩ ai đang ở loại nhà cửa như nào thì sẽ "tự khen" cái mình đang ở.
Thực tế ra có tiền thì ở đâu cũng sướng. Ở chung cư cũng có cái sướng của chung cư và nhà đất cũng có cái hay của nó mà chung cư không bao giờ có được.
Còn tất nhiên khi so sánh 2 loại này hầu như không có mẫu số chung để so sánh, dẫn đến lệch nhau về quan điểm.
Như em mà có tiền thì em thích ở nhà đất hơn. Mà cụ thể là biệt thự có sân vườn, đường xá nội khu rộng rãi.
Em cũng hình dung rằng cùng 1 vị trí/khu vực. Mà nói ở chung cư sướng hơn so với biệt thự (nhà đất) là nói phét và tự huyễn cái chung cư mình đang ở.
Còn nói ở nhà 2-3 tầng mà kêu leo cầu thang mỏi chân (cái này hay gặp ở các cụ ở chung cư chê nhà đất). Em thật chứ người già thì không biết (vì sức khoẻ) còn thanh niên sức dài vai rộng mà bảo leo cầu thang 2-3 tầng kêu mỏi chân, bất tiện thì thôi nhé, loại đấy éo bao giờ khá hơn được. (vì cái tư duy).
Cụ nói đúng, ở đâu thì ở, cứ có tiền là sướng. Em ở cái chung cư ghẻ lở hắc lào nhưng vẫn sung sướng mỗi ngày. Nhà đất em muốn ở lúc nào thì lấy lại, nhưng chưa bao giờ em có ý định xuống nhà đất (nhà em có thể gọi là rộng: 120mx5t và 240mx3t). Về già nếu thích nhà đất thì em về hẳn quê trồng rau nuôi gà và dứt khoát phải có giúp việc để họ chăm gà tưới rau hộ em :)) Chứ ở HN dù nhà rộng nhưng vẫn phải bơi trong tắc đường với khói bụi, em thấy khó thảnh thơi để mà hoa lá vườn tược lắm.

Langthang_Mercedes

Xe container
em chẳng đủ tiền mua biệt thự, cơ mà với gia đình trẻ hoặc các cụ, em thấy chung cư tiện. Mọi thứ trên cùng 1 sàn, bố mẹ con cái còn gặp nhau. Xưa ở nhà tầng, thằng con đi học về chui tụt vào phòng, giao lưu được 15p bữa tối là hết chuyện. Các cụ nhiều tuổi thì đi lại dễ hơn, không phải leo.
Nhà có đi chơi cũng ko lo trộm cắp vì có an ninh...
Chỉ bất tiện khi có hàng xóm thích karaoke thôi
Trên CC hàng xóm thích Kake thì có Ban Quản trị Chung cư ý kiến chứ dưới đất mà hàng xóm thích kake thì ai dẹp? Ảnh hưởng thì như nhau thôi. Ở CC thì bất tiện chuyện khác chứ không phải chuyện này.

nguyenquangpt

Xe tăng
nếu cụ chỉ liệt kê ưu điểm như vậy thì có vẻ ít hơn nhược điểm, em không ở cc nhưng theo dõi các cụ trên này kêu ca phàn nàn thì em nêu vài nhược điểm nhá
- nhà trên kéo ghế, chặt thịt ban đêm ko ngủ được
- nhà vệ sinh bên trên thấm nước xuống, muốn sửa thằng trên ko nghe, phải nhờ ban ql can thiệp
- bọn trẻ con cùng tầng gây ồn ào
- giờ cao điểm đợi thang máy chết mệt, nhiều khi đang ngồi nhà thấy thằng cu F1 nó chạy ào về nhà, vất cái xe ở cửa, chạy lên phòng lấy quyển sách hay vở để quên rồi lại vụt đi như 1 cơn gió, nếu mà ở chung cư tầm đó chắc hay lắm
- F1 nhà cháu đi xe đạp điện thì xạc ở đâu
- hoả hoạn ở chung cư thì kinh rồi, nhiều ông mua 4b còn cúng ở dưới hầm mới ghê
- nếu mất nước thì các cụ đi vệ sinh kiểu gì nhỉ
- nhiều cc phải căng băng rôn khẩu hiệu chửi nhau với ban ql
va còn nhiều nữa, mời các cụ đóng góp tiếp để cho mợi người có cái nhìn khách quan hơn, hi vọng các cụ tranh luận trong vui vẻ, ko đả kích quan điểm sống của nhau ợ
Tất cả những điều cụ kể, tôi ở chung cư chỉ hơn 3 tỷ thôi mà ko thấy.

Yeuyenthanh

Xe tải
Cái chủ đề chung cư hay nhà đất này tốn bao tài nguyên diễn đàn rồi. Trao đổi, tranh luận hay dở thì OK. Chỉ kinh nhiều cụ ở hoặc chỉ sở hữu một loại nhà mà chém như đúng rồi.
Đúng rồi. Em nghĩ cái này thuộc sở thích mỗi người. Có người thích chung cư, người thích nhà đất. Mỗi loại đều có ưu nhược riêng nên lựa chọn thế nào là tuỳ mỗi người. Đây là em nói loại bình dân chung cư và nhà đất ngõ nhé. Ngay cả chung cư cao cấp và biệt thự liền kề cũng mỗi người có sự lựa chọn riêng

vihali

Xe container
Cụ nói đúng, ở đâu thì ở, cứ có tiền là sướng. Em ở cái chung cư ghẻ lở hắc lào nhưng vẫn sung sướng mỗi ngày. Nhà đất em muốn ở lúc nào thì lấy lại, nhưng chưa bao giờ em có ý định xuống nhà đất (nhà em có thể gọi là rộng: 120mx5t và 240mx3t). Về già nếu thích nhà đất thì em về hẳn quê trồng rau nuôi gà và dứt khoát phải có giúp việc để họ chăm gà tưới rau hộ em :)) Chứ ở HN dù nhà rộng nhưng vẫn phải bơi trong tắc đường với khói bụi, em thấy khó thảnh thơi để mà hoa lá vườn tược lắm.
Cũng tùy vị trí ạ. Em ở HN, may ở khu tập thể yên tĩnh, cả ngày trên vườn thượng. Thế thì lên cc làm gì.

canhhoabatdiet

Xe container
Trên CC hàng xóm thích Kake thì có Ban Quản trị Chung cư ý kiến chứ dưới đất mà hàng xóm thích kake thì ai dẹp? Ảnh hưởng thì như nhau thôi. Ở CC thì bất tiện chuyện khác chứ không phải chuyện này.
Ở nhà đất mà hàng xóm Kraoke vào giờ bình thường thì có sao đâu cụ. Chỉ khi quá muộn giờ thôi. Còn ý kiến thì đã có tổ dân phố các kiểu.
Còn chung cư vốn dĩ là ngôi nhà tập thể nên ban quản lý phải quản chặt chẽ chuyện lảm ảnh hưởng đến toà là là đúng thôi.

escape1279

Xe buýt
Em cũng không thấy ở chung cư nhà em. Tầng nhà em có 9 nhà mà yên lặng như tờ. Nếu đóng cửa thì bên ngoài các chị lao công lau sàn mình còn không biết. Thang máy thẻ nhà nào lên nhà ấy, vào thang không có nút bấm nên chưa thấy đông bao giờ. Cảnh sát phòng cháy chữa cháy kiểm tra thường xuyên, có hôm em làm nước hàng kho cá mà bảo vệ đã chạy lên bảo chị bật hút mùi nút to hộ em vì trên bảng điện tử báo nhà chị có khói (chưa đến mức chuông báo cháy kêu).
Dưới tầng hầm em thấy có người sạc xe đạp điện. Nhà em chưa thấy mất nước, mất điện. Cháy bóng đèn hay gì gọi số kỹ thuật 5-10p có mặt.
Cụ kia chắc nói về mấy cái CC tái định cư rồi cụ ạ! Thật ra chung cư hay nhà đất đều có cái ưu điểm riêng, em mua chung cư cho ông bà ở còn em thì ở nhà đất và tất nhiên là đường ô tô tránh chứ ngõ xe máy thì ko thể tiện nghi được.

canhhoabatdiet

Xe container
Cũng tùy vị trí ạ. Em ở HN, may ở khu tập thể yên tĩnh, cả ngày trên vườn thượng. Thế thì lên cc làm gì.
Cụ trồng rau trên sân thượng ạ? Nhìn thấy tốt ghê. Mà canh tác trên sân thượng đòi hỏi phải có trình độ về nông nghiệp 1 chút đấy chứ cứ gieo rồi trồng tự do thì không bao giờ tươi tốt được. Mà cũng phải cải tạo đất liên tục nữa.

hamcuare!

Xe container
vâng, các cụ có đất cắm dùi thì cứ chê cc thôi ạ :))
chứ nói thật là cho e cái nhà 40m2 xây 3-4-5... n tầng với xe cộ lúc nhúc tầng 1, bếp núc tầng 2, mỗi người 1 phòng tầng 3, 4, 5... e cũng ko ham.
chưa kể, bao quanh có khi là ban nhạc 'bức tường' nữa cơ :D.
dĩ nhiên ở đâu quen đó thôi.
nhưng cc, trừ bình dân hoặc thấp cấp thì hơi chút lăn tăn, còn lại thì vẫn đáng bỏ ra min 3 tỷ để mua và mỗi tháng mất thêm 3-5tr để ở :).

MINHKD

Xe điện
Chuẩn cụ.
E đã ở 3 cái ccu và 1 cái nhà đất (đg 13m, xe cont đỗ cửa).
- Tầm dưới 4ty, còn trẻ nên ở ccu.
- Nhiều tiền hơn mà còn phải đi cày thì nên ở ccu.
- Rất nhiều tiền, đã làm chủ. Ko lo đi cày thì nên ở BT. Tối về đi bộ. Tưới cây. Nghe nhạc trong phòng riêng, loa Tan noi, ...etc
Tùy nhu cầu mỗi ng thôi. Còn mấy cụ chém bảo cho chung cư chửi cho thì cũng là quan điểm riêng. Chắc dạng phông bạt 😁
Em đang ở chung cư đây, cũng như cụ em luôn mơ ước xuống mặt đất ở biệt thự trồng hoa nuôi chó nhưng phải là biệt thự hoặc liền kề 70m trở lên :D

Langthang_Mercedes

Xe container
Cụ nói em thấy sai sai.nhà đất lại ko tiện bằng cc...
Ý cụ ấy là bọn mua chung cư 7-8 tỷ thì nhà, đất nó đầy, nó mua chung cư để sống và hưởng thụ theo cách của nó thôi. Còn bọn so sánh nhà đất với CC là còn đang nghèo, chém gió cho vui thôi.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Chung cư phù hợp hơn với các cụ trẻ, con cái còn nhỏ thích quây quần ấm cúng. Biệt thự thì đội già muốn có ít sân vườn trồng cây.