[Funland] Cụ nào nhà đất lên chung cư không?

caisua

Xe lăn
5-7 tỷ ko mua đc nhà tử tế á, bác cứ đùa :))
Đúng đấy ạ, 1 gia đình 4 người cần diện tích sinh hoạt khoảng 150m2, tương đương nhà 4 tầng xây trên 50-55m2 đất. Với 5-7 tỷ chỉ mua đc nhà cũ mèm mặt ngõ ngách xe máy thì sao gọi là tử tế được ạ. Có đập đi xây lại ngon lành cũng phải 2 tỏi nữa

Jonhy

Xe buýt
5-7 tỷ ko mua đc nhà tử tế á, bác cứ đùa :))
Em đùa gì đâu. Cụ thử vác 5-7 tỷ đi tìm nhà là biết. E tìm rồi em biết. Nếu trong mấy quận nội thành thì chỉ tìm được nhà cũ, ngõ ngách bé tẹo thôi ở sao mà “sướng” được. Phi qua cầu thì có thể tìm được nhưng có phải cụ nào cũng “dám” đi qua cầu đâu 😁

Chỉnh sửa cuối:

Mr.T31283

Xe máy
Em đùa gì đâu. Cụ thử vác 5-7 tỷ đi tìm nhà là biết. E tìm rồi em biết. Nếu trong mấy quận nội thành thì chỉ tìm được nhà cũ, ngõ ngách bé tẹo thôi ở sao mà “sướng” được. Phi qua cầu thì có thể tìm được nhưng có phải cụ nào cũng “dám” đi qua cầu đâu 😁
Tùy từng vị trí thôi cụ, gần trung tâm thì khó chứ chịu khó xa chút vẫn kiếm đc nhà oto chạy qua cửa :)

clessking

Xe buýt
Cụ định nghĩa liền kề là thế nào mà bảo k giáp tường nhà khác nhỉ ?
Cụ bắt bẻ câu chữ quá.
Cụ ở CC thì cách nhau cái tường 11, chưa kể trên đầu nó nhảy 1 cái là nhà cụ nhức đầu, con cụ chạy nhảy 15' thì nhà tầng dưới lên hỏi thăm.
Nhà liền kề ít nhất là tường cách nhau 20 hoặc 40 cm cũng đỡ nhiều r. Nhất là tầng tiếng ồn vọng với truyền tầng trên tầng dưới thì hầu như ko có.
Nói chung là cảm giác nó kiểu sống phải giữ kẽ từng tí. Tất nhiên là do m ý thức chung thôi, chứ cứ kệ thì hàng xóm nhiều khi cũng chẳng làm j đc mình.

Mr.T31283

Xe máy
Cụ bắt bẻ câu chữ quá.
Cụ ở CC thì cách nhau cái tường 11, chưa kể trên đầu nó nhảy 1 cái là nhà cụ nhức đầu, con cụ chạy nhảy 15' thì nhà tầng dưới lên hỏi thăm.
Nhà liền kề ít nhất là tường cách nhau 20 hoặc 40 cm cũng đỡ nhiều r. Nhất là tầng tiếng ồn vọng với truyền tầng trên tầng dưới thì hầu như ko có.
Nói chung là cảm giác nó kiểu sống phải giữ kẽ từng tí. Tất nhiên là do m ý thức chung thôi, chứ cứ kệ thì hàng xóm nhiều khi cũng chẳng làm j đc mình.
Có xèng ở liền kề thì quá tốt, thoải mái hơn CC nhiều. Nhưng LK vẫn có khả năng bị ảnh hg bởi tiếng ồn hàng xóm. Độc lập nhất phải là Biệt thự đơn lập.

trungleba

Xe buýt
Em dám chắc cụ nhìn nhà đất không nhiều bằng em và cụ cũng chưa cầm tiền đi lùng mua nhà, tầm tiền 5-7 tỷ bây giờ đầy lựa chọn nhà ngõ nội đô thông thoáng, ở yên tĩnh, ngõ 3m cách đường lớn dưới 50m. Tiền mất giá nhưng nó chưa phải là lá mít đâu cụ nhé :))

BloodOwl87

Xe điện
Em dám chắc cụ nhìn nhà đất không nhiều bằng em và cụ cũng chưa cầm tiền đi lùng mua nhà, tầm tiền 5-7 tỷ bây giờ đầy lựa chọn nhà ngõ nội đô thông thoáng, ở yên tĩnh, ngõ 3m cách đường lớn dưới 50m. Tiền mất giá nhưng nó chưa phải là lá mít đâu cụ nhé :))
Ngõ 3m là bé rồi cụ. Thường là dân trí thấp, an ninh ko tốt, chó ị 1 bãi là cả xóm bực.
Nhà ngõ đấy ở sao bằng chung cư dạng trung bình. Thường những người mua nhà ngõ bé đó là do tâm lý chuộng nhà đất, chê chung cư mất giá. Chứ giá trị sử dụng thì ở nhà hẻm thế rất khổ, ví dụ cụ mua cái giường hay tv thì khác gì đánh trận :)) .

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
À đó là đê chống lũ, ko đc xây.

trungleba

Xe buýt
Ngõ 3m là bé rồi cụ. Thường là dân trí thấp, an ninh ko tốt, chó ị 1 bãi là cả xóm bực.
Cụ suy luận ngõ 3 m từ cái ngõ 3m trong nội đô ra dân trí thấp, an ninh không tốt thì em thấy không liên quan lắm. Còn nên nhớ yêu cầu là ở sướng chứ ko phải là kinh doanh được. Theo em thấy làm việc trong nội thành thì ở những căn nhà dưới đây là sướng, đi đâu cũng tiện (em từng sống ở cùng khu này 10 năm, đến h ra vùng ven ở liền kề vẫn thấy tiếc vì phải bán đi). Bỏ tầm 6,7 tỷ ra mua chung cư cao cấp như the Zei để rồi mỗi ngày cụ phải mất ít nhất 2 tiếng di chuyển đi làm là ít, quá là vất chứ sung sướng gì

Jonhy

Xe buýt
Sao cụ biết em chưa cầm tiền đi lùng mua nhà 🤣
Nhà cũ, ngõ 3m cách đường lớn 50m đối với cụ là cái nhà “tử tế” còn với em thì không cụ ah 🙂

Chỉnh sửa cuối:

BloodOwl87

Xe điện
Cụ suy luận ngõ 3 m từ cái ngõ 3m trong nội đô ra dân trí thấp, an ninh không tốt thì em thấy không liên quan lắm. Còn nên nhớ yêu cầu là ở sướng chứ ko phải là kinh doanh được. Theo em thấy làm việc trong nội thành thì ở những căn nhà dưới đây là sướng, đi đâu cũng tiện (em từng sống ở cùng khu này 10 năm, đến h ra vùng ven ở liền kề vẫn thấy tiếc vì phải bán đi). Bỏ tầm 6,7 tỷ ra mua chung cư cao cấp như the Zei để rồi mỗi ngày cụ phải mất ít nhất 2 tiếng di chuyển đi làm là ít, quá là vất chứ sung sướng gì
Cụ không nên lạc đề, chả liên quan gì đến the Zei cả. Đang nói độ tiện dụng khi ở chứ không nói vị trí, cụ có thể mua chung cư cùng vị trí đó chứ lôi chung cư ở xa ra làm gì.
Vấn đề của mấy cái nhà ngõ thứ nhất là diện tích bé, phổ biến 30-40m. Thứ 2 là ngõ ngách chật chội bẩn thỉu, người có điều kiện 90% là không ở nhà hẻm. Những người có cái nhà đầu tiên là liền kề phân lô họ sẽ mua cho con cái nhà thứ 2 là chung cư. Dân văn phòng có học, làm công ăn lương thu nhập khá thường chọn chung cư an ninh văn minh chứ không chọn nhà ngõ. Nhà ngõ thường dân lao động, dân trong làng, người làm nghề tự do... Văn hoá mặt bằng chung chắc chắn là thấp hơn dân cư chung cư, trừ kiểu HH linh đàm không nói.

BloodOwl87

Xe điện
Cụ cứ để ý tầng lớp tiến bộ kiểu 2 vợ chồng làm cho doanh nghiệp lớn, thu nhập khá cỡ 40 củ 2vc trở lên họ mua cái chung cư trả góp hay mua nhà hẻm.

BloodOwl87

Xe điện
Sao cụ biết em chưa cầm tiền đi lùng mua nhà 🤣
Nhà cũ, ngõ 3m cách đường lớn 50m đối với cụ là cái nhà “tử tế” còn với em thì không cụ ah. Mấy nhà như vậy thì em chọn chung cư ở cho “sướng” tội gì phải ngõ ngách bé tí tẹo 🙂
Cách đường lớn 50m chắc 2-3 xoẹt, đêm gặp thằng cầm dao là khỏi chạy.

Jonhy

Xe buýt
Lấy hồ Gươm làm mốc thì Thuý Lĩnh, Lĩnh Nam cách gần 10km thì 7 tỏi có thể tìm đc miếng khá ổn đấy cụ.
Hoàng Mai thì em ko khoái lắm. Nếu về mạn đấy thì em thấy nên phi sang LB hợp lý hơn nhiều :D