[Funland] Cụ nào ở vùng quê nên làm Youtuber kiếm thêm thu nhập

giangthu1998

Xe buýt
Mỗi thời thị hiếu mỗi khác. Giờ nhiều người làm video chả cần nói năng gì, chỉ cho gà cho lợn ăn, trồng rau mà cũng có nhiều người xem. Tuy nhiều người làm Youtube nhưng số người sử dụng đt truy cập để xem tăng hơn 10 năm trước rất nhiều lần, nên cơ hội chưa bao giờ là hết.
Em cũng mới mở kênh YouTube được đúng 1 tháng. Mục đích chỉ là để lưu lại các hình ảnh / sự kiện của vườn vì đỡ phải ghi nhớ. Em thấy YouTube phù hợp với mục tiêu này của em chứ Facebook nhiều người quen em lại ko thích lưu trên đó. E ko có ý định kiếm tiền hay săn view vì ngon thế thì thiên hạ giàu hết.
Với tiêu chí coi trang YouTube như 1 sân chơi, nơi chia sẻ đam mê và tạo thêm động lực để mình thêm yêu cuộc sống, yêu công việc và thấy mình có ích hơn nếu chia sẻ kinh nghiệm của mình mà giúp đc ai đó.
Em thì nữ nhi tầm thường, bước vào tuổi 50, trình IT thì phọt phẹt, vậy mà mò mẫm lập kênh rồi post bài, rồi nói "lảm nhảm" thấy thêm vài đăng ký và like cũng thấy vui vui.
Chốt lại là em chỉ đồng ý với cụ chủ là lập kênh cho mục đích luu lại trải nghiệm cá nhân thì OK chứ kiếm tiền thì khó và nhanh nản lắm.

canboxom.dt

Xe tăng
Em cũng mới mở kênh YouTube được đúng 1 tháng. Mục đích chỉ là để lưu lại các hình ảnh / sự kiện của vườn vì đỡ phải ghi nhớ. Em thấy YouTube phù hợp với mục tiêu này của em chứ Facebook nhiều người quen em lại ko thích lưu trên đó. E ko có ý định kiếm tiền hay săn view vì ngon thế thì thiên hạ giàu hết.
Với tiêu chí coi trang YouTube như 1 sân chơi, nơi chia sẻ đam mê và tạo thêm động lực để mình thêm yêu cuộc sống, yêu công việc và thấy mình có ích hơn nếu chia sẻ kinh nghiệm của mình mà giúp đc ai đó.
Em thì nữ nhi tầm thường, bước vào tuổi 50, trình IT thì phọt phẹt, vậy mà mò mẫm lập kênh rồi post bài, rồi nói "lảm nhảm" thấy thêm vài đăng ký và like cũng thấy vui vui.
Chốt lại là em chỉ đồng ý với cụ chủ là lập kênh cho mục đích luu lại trải nghiệm cá nhân thì OK chứ kiếm tiền thì khó và nhanh nản lắm.
Ban đầu em làm vì tiền, nhưng làm lâu dần thì coi như là nơi ghi lại nhật kí của bản thân. Sau này già có con cái thì chúng nó có chỗ xem lại ngày trẻ bố nó sống và làm việc như nào cũng thú vị.
Từ ngày làm Youtube em thấy cuộc sống nó thú vị hơn, có gì hay hay là lôi máy ra quay. Trước thì cứ ru rú trong nhà chơi game vô bổ. Rồi rèn được khả năng nói chuyện đỡ vấp dần, nói chung có nhiều điều hay mà khi bắt tay vào làm mới biết.

canboxom.dt

Xe tăng
Em mua thử cái đèn bắt muỗi 50k mà một đêm bắt tầm 300 con, dã man thật sự.

Chỉnh sửa cuối:

canboxom.dt

Xe tăng
Do điện thoại hay gì mà em thấy video cứ mờ mờ mặc dù 1080 vậy nhỉ mợ giangthu1998

Ute

Xe hơi
Làm kiểu chuyên nghiệp, có ekip thì cũng phải mất nhiều chi phí cho bộ phận phía sau, rủi ro tranh chấp rồi tan đàn xẻ nghé. Còn làm kiểu tự chủ, độc lập tuy không quá nhiều view nhưng số tiền kiếm được thì mình lĩnh tất, chả cần chia chác cho ai. Mà vừa chăn nuôi, trồng trọt vừa làm youtube kiếm thêm lại chẳng có lợi hơn lặng thầm chôn vùi tuổi xuân sau lũy tre làng hay sao? Đôi khi được người ta góp ý, bày cho cách làm tốt hơn, hỏi mua sản phẩm thì lại chẳng tốt quá? Cụ lúc nào cũng đòi phải chuyên nghiệp, bài bản, ekip ngay từ đầu mới dám làm Youtube. Thử hỏi những kênh lớn bây giờ có mấy ai là làm giỏi ngay từ đầu? Tháng kiếm thêm vài triệu ở quê sống khỏe re, ai may mắn thì có thể kiếm hàng trăm triệu, quan trọng là cứ phải bắt tay vào làm thử cái đã.
Em đọc một số comment và rất quý tính kiên trì và quyết tâm của cụ. Với các comment ko có tính xây dựng cụ cũng đáp lại rất bình tĩnh. Em tin là cụ sẽ thành công, ko ở lĩnh vực này thì ở lĩnh vực khác.

Em cũng có ý định mở một kênh YouTube để chia sẻ kinh nghiệm tìm việc và hòa nhập cuộc sống cho người mới nhập cư ở Úc mà lười và sợ ảnh hưởng tới sự riêng tư của em và gia đình mà em vẫn chưa bắt tay vào làm. Em đi làm full time, lại có con nhỏ nữa nên nếu làm chắc cũng chỉ quay bằng điện thoại xong post thẳng lên thôi chứ ko cắt ghép đầu tư chỉnh sửa được nhiều. Liệu thế chất lượng có tệ quá ko cụ? Nếu em muốn chỉnh sửa thì em nên dùng phần mềm gì. Thời gian chỉnh sửa mất khoảng bao lâu. Rất mong cụ chỉ giáo.

canboxom.dt

Xe tăng
Em đọc một số comment và rất quý tính kiên trì và quyết tâm của cụ. Với các comment ko có tính xây dựng cụ cũng đáp lại rất bình tĩnh. Em tin là cụ sẽ thành công, ko ở lĩnh vực này thì ở lĩnh vực khác.

Em cũng có ý định mở một kênh YouTube để chia sẻ kinh nghiệm tìm việc và hòa nhập cuộc sống cho người mới nhập cư ở Úc mà lười và sợ ảnh hưởng tới sự riêng tư của em và gia đình mà em vẫn chưa bắt tay vào làm. Em đi làm full time, lại có con nhỏ nữa nên nếu làm chắc cũng chỉ quay bằng điện thoại xong post thẳng lên thôi chứ ko cắt ghép đầu tư chỉnh sửa được nhiều. Liệu thế chất lượng có tệ quá ko cụ? Nếu em muốn chỉnh sửa thì em nên dùng phần mềm gì. Thời gian chỉnh sửa mất khoảng bao lâu. Rất mong cụ chỉ giáo.
Đọc cmt của cụ em cũng thấy ấm lòng. Em biết mấy cmt kiểu đó chủ yếu chọc ngoáy, phá phách chứ chẳng hề giúp đỡ được gì. Họ chỉ nói mồm mà không có đưa ra dẫn chứng từ bản thân họ, trong khi em đi lên từ con số 0, kiếm được tiền rồi họ vẫn vào làm nhụt chí.
Về phần cụ, việc đi làm rồi tranh thủ quay bằng đt, tối về dành ra 30p edit video đăng tải em nghĩ không có gì khó. Phầm mềm nổi tiếng nhất là Adobe Pre, cụ nên học các sử dụng nó, không quá khó. Còn đơn giản nhất là cắt ghép trên chính con iphone của cụ, mua thêm cái micro nữa là ok.
Cụ làm đi, quay mình cụ thôi cũng được. Nhiều cái thú vị mà trước kia em không có được, cuộc sống mà chỉ biết đi làm nó trôi đi thật nhạt nhẽo. Em có tư vấn cho 1 cụ ở Nauy cách đây mấy tháng, mua sắm thiết bị rồi nhưng rồi cũng chẳng thấy cụ ấy làm, chán thật.

• Vodka
Reactions: Ute

messi1986

Xe buýt
chuẩn đó cụ, mình cứ quay cuộc sống hàng ngày, được thêm đồng nào hay đồng đấy

canboxom.dt

Xe tăng
chuẩn đó cụ, mình cứ quay cuộc sống hàng ngày, được thêm đồng nào hay đồng đấy
Ban đầu thì ngại, lâu dần quen ấy mà. Đôi lúc video của mình giúp được nhiều người cũng đã vui rồi, lại được thêm tiền lại càng vui.

Ute

Xe hơi
Đọc cmt của cụ em cũng thấy ấm lòng. Em biết mấy cmt kiểu đó chủ yếu chọc ngoáy, phá phách chứ chẳng hề giúp đỡ được gì. Họ chỉ nói mồm mà không có đưa ra dẫn chứng từ bản thân họ, trong khi em đi lên từ con số 0, kiếm được tiền rồi họ vẫn vào làm nhụt chí.
Về phần cụ, việc đi làm rồi tranh thủ quay bằng đt, tối về dành ra 30p edit video đăng tải em nghĩ không có gì khó. Phầm mềm nổi tiếng nhất là Adobe Pre, cụ nên học các sử dụng nó, không quá khó. Còn đơn giản nhất là cắt ghép trên chính con iphone của cụ, mua thêm cái micro nữa là ok.
Cụ làm đi, quay mình cụ thôi cũng được. Nhiều cái thú vị mà trước kia em không có được, cuộc sống mà chỉ biết đi làm nó trôi đi thật nhạt nhẽo. Em có tư vấn cho 1 cụ ở Nauy cách đây mấy tháng, mua sắm thiết bị rồi nhưng rồi cũng chẳng thấy cụ ấy làm, chán thật.
Em cảm ơn cụ. Khi nào em post video đầu tiên em nhất định nhắn cụ trước. Chắc cũng phải mấy tháng ấy cụ 😅

canboxom.dt

Xe tăng
Em cảm ơn cụ. Khi nào em post video đầu tiên em nhất định nhắn cụ trước. Chắc cũng phải mấy tháng ấy cụ 😅
Lại tình trạng này rồi, nói chung nghề này là cái duyên, cụ không cố gắng không ai ép được.

giangthu1998

Xe buýt
Do điện thoại hay gì mà em thấy video cứ mờ mờ mặc dù 1080 vậy nhỉ mợ giangthu1998
Em ko rõ đâu. Cụ rành thì nghiên cứu rồi tư vấn thêm cho em nhé. Em quay bằng tel samsung A53, chỉnh lại 1 chút bằng app Capcut rồi post luôn. Ko biết chọn 1080 chỗ nào.
Toàn bộ em làm bằng tel chứ ko dùng máy tính vì lười, sẵn tel tranh thủ vài phút là xong việc.

canboxom.dt

Xe tăng
Em ko rõ đâu. Cụ rành thì nghiên cứu rồi tư vấn thêm cho em nhé. Em quay bằng tel samsung A53, chỉnh lại 1 chút bằng app Capcut rồi post luôn. Ko biết chọn 1080 chỗ nào.
Toàn bộ em làm bằng tel chứ ko dùng máy tính vì lười, sẵn tel tranh thủ vài phút là xong việc.
Mợ chọn độ phân giải 2k khi xuất hình ảnh xem có nét hơn k

canboxom.dt

Xe tăng
Em đã quay trở lại sau 2 năm kể từ ngày lên đây rủ rê mọi người làm Du Túp. Những người chê cười, bỉ bôi ngày đó giờ bị Tịch thu bằng lái cả rồi, không em có thể ngẩng cao đầu với họ về thành quả hiện tại.

Chỉnh sửa cuối:

datinh

Xe container
Em thấy những clip nhảm toàn trò rẻ tiền thì nhiều view trong khi những clip về du lịch đầu tư thiết bị đắt tiền (flycam, camera, gymbal...) toàn góc quay đẹp, thông tin bổ ích thì chả được bao nhiêu view
cái trò đời nó vậy. tỉ như cụ nghe trọng tấn hát. đúng kỹ thuật. bài bản .chưa chắc đã khoái.... nhưng cánh nghiệp dư , đường phố lại chả cần biết nhạc nhẽo gì. hát theo bản năng thì lắm người lại thích thú.

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Em thấy vùng quê đất rộng, trồng trọt chăn nuôi được thì là nơi lý tưởng để làm Vlog kiếm thêm thu nhập. Gần đây em phát hiện ra có ông chia sẻ về thu nhập 1 tháng cũng cỡ hơn 3 triệu dù video của ông ấy chỉ vài trăm lượt xem. Đăng ký thì lèo tèo vài nghìn người. Kể cũng buồn cười, dù là nông dân cơ mà góc nhìn của ông này cũng thú vị nên duy trì được vài trăm người xem. Cơ mà làm cái này phải kiên trì ít nhất nửa năm, mỗi ngày phải ra đều 1 2 video thì lâu dẫn sẽ có người xem. Nếu chưa làm đủ 1000 video thì chưa thể hấp dẫn người xem nếu các cụ không phải người có năng khiếu. Nhưng làm lâu và nhiều dần tự khắc video sẽ hay dần thôi ạ. Thiết bị thì dùng chính điện thoại các cụ để quay. Có 98.5% bỏ dở khi mới làm do ban đầu ít người xem. Em nghĩ làm cái này nếu không kiếm được tiền thì cũng giúp tăng khả năng ăn nói và tự tin trước camera cũng hay. View attachment 7277110
Thế thì ông ấy điêu cụ rồi. Để bật kiếm tiền cần ít nhất 10.000 lượt đăng ký cơ ;))

New Audi R8

Xe buýt
Em đã quay trở lại sau 2 năm kể từ ngày lên đây rủ rê mọi người làm Du Túp. Những người chê cười, bỉ bôi ngày đó giờ bị Tịch thu bằng lái cả rồi, không em có thể ngẩng cao đầu với họ về thành quả hiện tại.

View attachment 8471015
Cụ ăn dc thì mừng cho cụ chứ các cụ ấy dc xu nào đâu.
Nhẽ giờ e đi ăn cướp dc 3 tỏi e cũng quay về chê mấy đứa bạn trc đây cứ khuyên can e bỏ nghề?

View attachment 8471015
Giờ tb mấy củ/tháng rồi cụ? :)