[Funland] Cụ nào rõ luật lao động cho cháu hỏi với.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
công ty có khoảng 1000 ng, liệu có chính sách nào làm hài lòng cả 1000 ng ko cụ :D
có chứ cụ ,như trường hợp cụ thớt thì đúng là ko hợp lý . Phải cho hưởng 75% như nhau , ai còn phép thì cứ giữ là hài lòng tất cả :D chắc số người còn phép nhiều quá nên cty tiếc tiền thôi :P

Main_GSM

Xe tăng
Chính sách chung quy định rõ ràng nhưng khi vào vận hành thì còn bộc lộ nhiều hạn chế ạ.

my.eb

Xe điện
Em giờ mà đc nghỉ ăn 75% 1 ngày em đăng ký hẳn nửa năm luôn L-)L-)L-)
Em nhất trí. Ko nửa năm thì cũng 3 tháng. Em nói thật luôn.

Nếu sau 3 tháng mà ngon thì em xin dừng cuộc chơi ở đây hehe :D

ca_voi_xanh

Xe buýt
Bên hành chính công ty e vừa ra thông báo công ty sắp xếp công việc cho toàn công ty nghỉ 1 ngày trong tuần sau.
Theo đó:
- Người không còn ngày phép -> Nghỉ hưởng 75% lương.
- Người còn ngày phép -> Bắt buộc ký phép.
E vừa sang tay bo với trưởng phòng bên đó vì nhân viên e có những người còn phép nhưng đã có kế hoạch nghỉ vào các tháng sau, nếu bắt buộc phải ký phép thì họ sẽ thiếu ngày phép và phải nghỉ không lương sau này.

Cụ nào hiểu luật (hoặc dẫn luật được giúp cháu thì tốt), thì tư vấn e phát, để e sang làm tăng nữa cho ra ngô ra khoai.
1) Theo quy định tại Khoản 4 Điều 113 của Bộ luật LĐ 2019: 4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

Do vậy DN có quyền yêu cầu NLĐ nghỉ phép theo lịch do Công ty đặt ra --> t/h 2 công ty cụ ko sai.

2) Công ty ko có quyền tự ý cho NLĐ nghỉ và trừ/khấu trừ lương nếu ko có lý do hợp lý.
T/h muốn cho NLĐ nghỉ ko lương/giảm bớt lương Công ty phải thỏa thuận và dc sự đồng ý của NLĐ (trừ 1 số trường hợp lý do ko thuộc vào các t/h bất khả kháng như thiên tai, địch họa, dịch bệnh ...)
Như vậy trường hợp Công ty yêu cầu Người không còn ngày phép -> Nghỉ hưởng 75% lương là sai.

.Xukthal

Xe container
Em nhất trí. Ko nửa năm thì cũng 3 tháng. Em nói thật luôn.

Nếu sau 3 tháng mà ngon thì em xin dừng cuộc chơi ở đây hehe :D
3 tháng mà ngon sẽ đky tiếp chớ :)) Cho đến khi chúng nó đuổi =))

LongLH

Xe điện
Nhiều cụ tư duy nhược tiểu nhỉ, kiểu nhịn đi mà sống. Em ủng hộ cụ chủ thớt ở 2 khía cạnh: 1 là cần biết yêu cầu của nhân sự có đúng luật lao động không; 2 là sếp phải dám đấu tranh cho quyền lợi của nhân viên.
Tuy nhiên e không tư vấn được gì, xin nhường cụ dưới.
Em ủng hộ phần sau của cụ. Nhưng nói các cụ khác là nhược tiểu thì không nên. Đứng trên mỗi góc độ lợi ích thì cách nhìn sẽ khác nhau. Cụ chủ thớt là người xếp có tâm đấy ạ.

NguyenChum1219

Xe tăng
Em ủng hộ phần sau của cụ. Nhưng nói các cụ khác là nhược tiểu thì không nên. Đứng trên mỗi góc độ lợi ích thì cách nhìn sẽ khác nhau. Cụ chủ thớt là người xếp có tâm đấy ạ.
Em nghĩ có tâm là tốt, nhưng lực bất tòng tâm. Mà nhìn chung thì nên đề xuất cho hết thành hưởng 75% lương như nhau.

cusao

Xe lăn
Đời đi làm thuê nó thế này
- Muốn cãi lý với các cấp qly thì nên tìm hiểu kỹ tính pháp lý từng lĩnh vực cụ thể.
_ Muốn gây sự chú ý tiêu cực thì hãy đấu tranh nhiệt tình và chi li mọi quyền lợi
- Muốn gây sự chú ý tích cực thì hãy lập nhiều thành tích trong chuyên môn.

Hãy tự cân nhắc thiệt hơn, nếu thấy không hài lòng thì chủ động bỏ việc trong im lặng sẽ có lợi cho cơ hội việc mới.

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Hợp tác xã là nhà, xã viên là chủ. Chủ cứ kiện bỏ mẹ nó đi :D
Đưa tình huống mà dấu nhẹm cái thỏa ước lao động tập thể cũng là lý do tại sao cty lại ngừng hoặc giảm hoạt động.

Bachs

Xe hơi
Bên hành chính công ty e vừa ra thông báo công ty sắp xếp công việc cho toàn công ty nghỉ 1 ngày trong tuần sau.
Theo đó:
E vừa sang tay bo với trưởng phòng bên đó vì nhân viên e có những người còn phép nhưng đã có kế hoạch nghỉ vào các tháng sau, nếu bắt buộc phải ký phép thì họ sẽ thiếu ngày phép và phải nghỉ không lương sau này.

Cụ nào hiểu luật (hoặc dẫn luật được giúp cháu thì tốt), thì tư vấn e phát, để e sang làm tăng nữa cho ra ngô ra khoai.
Ngày phép là ngày nghỉ mà cty hoàn toàn có thể sắp xếp để người lao động nghỉ theo lịch làm việc của cty nhé. Chính sách nghỉ hưởng 75% lương (đảm bảo trên mức lương tối thiểu chung) là hợp lý rồi và ai ko có phép để trừ đang được lợi hơn. Nếu cty thực sự chẳng đặng đừng mới phải sắp xếp thế này thì người lao động nên hoan hỉ hợp tác vì cty ko hề sai cụ nhé

Xedapdien2016

Xe hơi
Dạ cụ. Em thực ra cũng không ủng hộ việc sồn sồn của cụ thớt, chưa nắm lý về phía mình đã tay bo với nhân sự đâu, vì như thế sẽ làm tăng thêm mâu thuẫn giữa nhân viên và công ty. Nhưng em cũng không ủng hộ tư tưởng mình phải lép vế, nhịn nhục với công ty. Quan hệ người sử dụng lđ và người lđ là quan hệ bình đẳng.

nguyentoan.uct

Xe điện
Nhiều cụ tư duy nhược tiểu nhỉ, kiểu nhịn đi mà sống. Em ủng hộ cụ chủ thớt ở 2 khía cạnh: 1 là cần biết yêu cầu của nhân sự có đúng luật lao động không; 2 là sếp phải dám đấu tranh cho quyền lợi của nhân viên.
Tuy nhiên e không tư vấn được gì, xin nhường cụ dưới.
em công nhận là nhiều cụ kiểu anh hùng mõm, nhiều khi chém như thần vậy chứ động đến túi mấy ông là lại gào ầm lên ngay. Kiểu anh hùng kiểu lúc nâng chén zozo nhưng đến lúc thanh toán là tiu ngỉu đâu hết.

trongtuan

Xe tăng
Công ty nào mà có 10 người luôn sẵn sàng "tay bo" như cụ thì phòng nhân sự cũng vất vả phết đấy. Đúng/Sai; Nên hay không nên e không bàn tới nhé.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
1) Theo quy định tại Khoản 4 Điều 113 của Bộ luật LĐ 2019: 4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

Do vậy DN có quyền yêu cầu NLĐ nghỉ phép theo lịch do Công ty đặt ra --> t/h 2 công ty cụ ko sai.

2) Công ty ko có quyền tự ý cho NLĐ nghỉ và trừ/khấu trừ lương nếu ko có lý do hợp lý.
T/h muốn cho NLĐ nghỉ ko lương/giảm bớt lương Công ty phải thỏa thuận và dc sự đồng ý của NLĐ (trừ 1 số trường hợp lý do ko thuộc vào các t/h bất khả kháng như thiên tai, địch họa, dịch bệnh ...)
Như vậy trường hợp Công ty yêu cầu Người không còn ngày phép -> Nghỉ hưởng 75% lương là sai.
Hình như cụ đang lẫn lộn rồi :))

1- Lịch nghỉ phép do người sử dụng lao động quy định nhưng phải thông báo trước (khi đó thì cấm cãi nhưng khả năng cao đây là đột xuất) do đó nếu phát sinh 2 bên sẽ thỏa thuận. Vì không rơi vào các điều cấm (cụ thể là cấm người sử dụng lao động thay đổi lịch nghỉ phép vì như vậy sẽ nhỡ việc của người lao động :)) ) nên không thể auto khẳng định sai luật -> nếu không thỏa thuận được thì khởi kiện và chờ kết quả mới biết bên nào sai.

2- Trong các lý do thì lý do kinh tế cũng là lý do cho nên người sử dụng lao động khả năng cao đưa ra lý do này nếu không có lý do khác và lại dẫn đến ... thỏa thuận, do trong luật chỉ quy định không thấp hơn mức lương tối thiểu cho nên nếu 75% trên mức lương tối thiểu thì vẫn không auto sai luật -> sai hay đúng lại như 1.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Theo đó:

em hỏi thật..cụ đã chán sống chưa đã ???

ca_voi_xanh

Xe buýt
Hình như cụ đang lẫn lộn rồi :))

1- Lịch nghỉ phép do người sử dụng lao động quy định nhưng phải thông báo trước (khi đó thì cấm cãi nhưng khả năng cao đây là đột xuất) do đó nếu phát sinh 2 bên sẽ thỏa thuận. Vì không rơi vào các điều cấm (cụ thể là cấm người sử dụng lao động thay đổi lịch nghỉ phép vì như vậy sẽ nhỡ việc của người lao động :)) ) nên không thể auto khẳng định sai luật -> nếu không thỏa thuận được thì khởi kiện và chờ kết quả mới biết bên nào sai.

2- Trong các lý do thì lý do kinh tế cũng là lý do cho nên người sử dụng lao động khả năng cao đưa ra lý do này nếu không có lý do khác và lại dẫn đến ... thỏa thuận, do trong luật chỉ quy định không thấp hơn mức lương tối thiểu cho nên nếu 75% trên mức lương tối thiểu thì vẫn không auto sai luật -> sai hay đúng lại như 1.
Cụ nên tìm hiểu kỹ luật lđ trước khi phản hồi.

kienvinh

Tháo bánh
Các chi tiết bác thớt có thể thêm thắt cho thêm phần kịch tính thoai. Thớt hỏi về luật lao động thì còm giá trị là còm trả lời được câu hỏi của thớt. Mình cũng đang hóng :P