[Funland] Cụ nào rõ luật lao động cho cháu hỏi với.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Đúng luật thì nội dung báo trước đang nhắc đến nằm trong ... nội quy lao động chứ không phải hiểu theo kiểu tao đưa ra cái thông báo là đã báo trước :))

Đoạn dưới thì đúng như cụ nói, tao báo vậy nhưng vì lý do abc tao thay đổi thì ... thỏa thuận chứ không có nghĩa tao chưa báo trước thì xem như tao phải nghe mày :))
Ko có chuyện báo trước lịch nghỉ phép phải đưa vào nội quy cụ nhé. Nội quy là văn bản quy định những điều nlđ phải làm, ko dc làm và chế tài xử lý chứ nó ko áp dụng cho NSDLD
Quy định của luật cần đọc và hiểu trực tiếp, đừng suy diễn.

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Máy Bay
Ko có chuyện báo trước lịch nghỉ phép phải đưa vào nội quy cụ nhé.
Cụ đọc mới 1 nửa thôi, đọc thêm đi :))

p/s : gợi ý cho cụ nếu điều nào có đoạn "Chính phủ quy định chi tiết Điều này." thì cứ phải tìm mà đọc thêm :))

ca_voi_xanh

Xe buýt
Cụ đọc mới 1 nửa thôi, đọc thêm đi :))

p/s : gợi ý cho cụ nếu điều nào có đoạn "Chính phủ quy định chi tiết Điều này." thì cứ phải tìm mà đọc thêm :))
Thôi cụ ạ. Cụ ko phải dân trong nghề nên e có giải thích cũng khó để cụ hiểu dc. Cụ tìm đọc thêm NĐ 145 năm 2020 hướng dẫn BLLđ xem có qđ nào hướng dẫn thêm về dn phải thông báo trước lịch nghỉ phép ntn ko.

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Máy Bay
Khổ quá nhỉ, nội dung báo trước lịch nghỉ phép ko có quy định hướng dẫn thêm tại các văn dưới luật nên e ko nêu tên nghị định ra.
Có nhắc trong đoạn nội quy lao động đấy. Không có chữ lịch nhưng nội dung là điều 113 BLLĐ "Nghỉ hằng năm" :))

ca_voi_xanh

Xe buýt
Có nhắc trong đoạn nội quy lao động đấy. Không có chữ lịch nhưng nội dung là điều 113 BLLĐ "Nghỉ hằng năm" :))
Thôi e ko rep những comment lèm bèm kiểu này. Cụ thớt muốn hỏi thêm thì inbox em hoặc vào group PLLĐ của em nhé. Toàn chuyên gia của Bộ LĐ, những ng trực tiếp chắp bút BLLĐ và các văn bản hd trong đó.

thichduthu2011

Máy Bay
Thôi e ko rep những comment lèm bèm kiểu này. Cụ thớt muốn hỏi thêm thì inbox em hoặc vào group PLLĐ của em nhé. Toàn chuyên gia của Bộ LĐ, những ng trực tiếp chắp bút BLLĐ và các văn bản hd.
Thôi cụ, đừng hở ra là người khác lèm bèm còm mình ... biết tuốt :))

Khuyến mãi cho cụ :

2. Nội dung nội quy lao động không được trái với pháp luật về lao động và quy định của pháp luật có liên quan. Nội quy lao động gồm những nội dung chủ yếu sau:

a) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi: quy định thời giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trong 01 tuần; ca làm việc; thời điểm bắt đầu, thời điểm kết thúc ca làm việc; làm thêm giờ (nếu có); làm thêm giờ trong các trường hợp đặc biệt; thời điểm các đợt nghỉ giải lao ngoài thời gian nghỉ giữa giờ; nghỉ chuyển ca; ngày nghỉ hằng tuần; nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương;

ca_voi_xanh

Xe buýt
Thôi cụ, đừng hở ra là người khác lèm bèm còm mình ... biết tuốt :))

Khuyến mãi cho cụ :

2. Nội dung nội quy lao động không được trái với pháp luật về lao động và quy định của pháp luật có liên quan. Nội quy lao động gồm những nội dung chủ yếu sau:

a) Thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi: quy định thời giờ làm việc bình thường trong 01 ngày, trong 01 tuần; ca làm việc; thời điểm bắt đầu, thời điểm kết thúc ca làm việc; làm thêm giờ (nếu có); làm thêm giờ trong các trường hợp đặc biệt; thời điểm các đợt nghỉ giải lao ngoài thời gian nghỉ giữa giờ; nghỉ chuyển ca; ngày nghỉ hằng tuần; nghỉ hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương;
Mệt với cụ vcđ. Khuyến mại rep cuối cùng nhé: ai là chủ thể bị điều khiển của nqlđ, nlđ hay ng sử dụng lđ?

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Bên hành chính công ty e vừa ra thông báo công ty sắp xếp công việc cho toàn công ty nghỉ 1 ngày trong tuần sau.
Theo đó:
- Người không còn ngày phép -> Nghỉ hưởng 75% lương.
- Người còn ngày phép -> Bắt buộc ký phép.
E vừa sang tay bo với trưởng phòng bên đó vì nhân viên e có những người còn phép nhưng đã có kế hoạch nghỉ vào các tháng sau, nếu bắt buộc phải ký phép thì họ sẽ thiếu ngày phép và phải nghỉ không lương sau này.

Cụ nào hiểu luật (hoặc dẫn luật được giúp cháu thì tốt), thì tư vấn e phát, để e sang làm tăng nữa cho ra ngô ra khoai.
Ai là người trả lương cho cụ ? Thằng bảo kê à ?
Ăn cây táo rào cây sung khó mà bền đc

ubisapro

Xe trâu
Mỗi công ty 1 kiểu và thường rất khó thay đổi. Gấu e trước làm ở 1 công ty, làm đêm hôm khi có việc gấp cần giải quyết thì chả được đồng nào thêm. Nhưng đi làm muộn => mất nửa ngày phép. Vẫn biết cần đi làm đúng giờ nhưng ai cũng có công có việc, đặc biệt lúc đó con e còn nhỏ. Phạt đi muộn, cắt phép được thì tại sao ko thưởng làm thêm (do công việc yêu cầu làm chứ ko phải vẽ ra để được làm thêm).

Làm được gần năm e xúi vợ e nghỉ. Công ty như thế chẳng khá được :D

thichduthu2011

Máy Bay
Gợi ý đến thế mà vẫn không biết cần gg cái gì thì em thua cụ rồi. Chào cụ :))

NGHỊ ĐỊNH
QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU CỦA BỘ LUẬT LAO ĐỘNG VỀ ĐIỀU KIỆN LAO ĐỘNG VÀ QUAN HỆ LAO ĐỘNG

KỶ LUẬT LAO ĐỘNG, TRÁCH NHIỆM VẬT CHẤT

Điều 69. Nội quy lao động
Nội quy lao động tại Điều 118 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

Traisuonggio

Xe buýt
Mịa bên cháo hết thì hết phép bắt nghỉ ko lương lun, năm vừa rồi nghỉ ko lương có khi vài tháng, hic

telefunken

Xe tải
Những điều không nói được trong luật LD thì có thể thể hiện trong nội quy riêng của cty , hoặc nó tồn tại ở thoả ước lao động của doanh nghiệp đó . Trường hợp cụ thớt nên xem năm nào cty cụ cũng làm vậy hay chỉ tạm thời thực hiện sau dịch bệnh ?

telefunken

Xe tải
Ko có chuyện báo trước lịch nghỉ phép phải đưa vào nội quy cụ nhé. Nội quy là văn bản quy định những điều nlđ phải làm, ko dc làm và chế tài xử lý chứ nó ko áp dụng cho NSDLD
Có một vài dạng doanh nghiệp mà nghỉ F không báo trước sẽ gây thiệt hại cho doanh nghiệp đó cụ ạ , nên em nghĩ điều này phải được thoả thuận trong nội quy và không trái luật

ca_voi_xanh

Xe buýt
Có một vài dạng doanh nghiệp mà nghỉ F không báo trước sẽ gây thiệt hại cho doanh nghiệp đó cụ ạ , nên em nghĩ điều này phải được thoả thuận trong nội quy và không trái luật
Đang nói về việc DN phải báo trước NLĐ mà cụ. Ko phải chiều ngược lại.

ca_voi_xanh

Xe buýt
Tốt nhất cụ chủ thớt nên vào các group chuyên môn về HR, PLLĐ trên fb, zalo... mà hỏi. Hỏi ở đây nhiều cụ có phải dân trong nghề đâu nên trả lời sai lệch hết.

telefunken

Xe tải
Đang nói về việc DN phải báo trước NLĐ mà cụ. Ko phải chiều ngược lại.
Vầng , nếu doanh nghiệp ấn định ngày nghỉ F cho người LĐ là không đúng . Tuy nhiên trong trường hợp cụ thớt em hiểu là DN đang khó khăn một cái gì đó nên họ phải làm vậy vì người nào ko còn F cũng phải nghỉ 75% lương . Em nghĩ rằng với tâm thế chia xẻ thì nên thông cảm hơn là giở luật ra ạ