[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

ina

Xe điện
Thì giá nó gần 600k mà cụ.
DCA hay tặng kèm cặp than. Cụ tra xem những nơi khác có không. Nếu có thì mua đâu phải hỏi họ coi. Không thì lại thiệt
Vâng cụ. Cụ tư vấn rất cặn kẽ. Thanks cụ nhiều. :) Mà sao trên shopee em thấy mấy cái mã cụ cho nó bán được ít lắm. Thua xa mấy hãng máy tàu đểu hoặc Bosch. :))

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng cụ. Cụ tư vấn rất cặn kẽ. Thanks cụ nhiều. :) Mà sao trên shopee em thấy mấy cái mã cụ cho nó bán được ít lắm. Thua xa mấy hãng máy tàu đểu hoặc Bosch. :))
Cái gì đểu mà bán chẳng chạy hả cụ. Vì nó rẻ. Thậm chí đắt hơn hàng tốt, mà vẫn bán chạy. Vì maketing, qc...
- Cụ chưa dùng dca nên cụ không biết thôi.
- Bosch xịn thì đắt. Còn fake thì đừng mua.

ina

Xe điện
Cái gì đểu mà bán chẳng chạy hả cụ. Vì nó rẻ. Thậm chí đắt hơn hàng tốt, mà vẫn bán chạy. Vì maketing, qc...
- Cụ chưa dùng dca nên cụ không biết thôi.
- Bosch xịn thì đắt. Còn fake thì đừng mua.
Vâng cụ. Chắc em quất cái mũi 10 cho nhẹ nhàng cụ ạ. Thanks cụ nhiều nhé. Nếu cần tham vấn cái gì em lại hỏi cụ. Mong cụ giúp đỡ. :))

coolpix8700

Xe ngựa
Trc em có 2 con đồng hồ ntn, thời xưa nó dùng tần số điện để đếm giờ, mà nó dùng 50hz của châu âu nên luôn chậm- việt nam mình dùng tần số 60hz
Tần số điện lưới ở nhà mình giống ở châu Âu là 50hz đấy bác.
Chỉ Nhật, Mỹ mới dùng tần số 60hz thôi!

ina

Xe điện
Cụ cứ hỏi vô tư ạ.
Em vừa trao đổi với shop, họ lại khuyên dùng con Máy khoan vặn vít dùng điện DCA AJZ08-10
vì họ nói 2 mã kia cũng rất tốt nhưng nếu vặn vít vào gỗ thì không OK lắm vì nó không có búa. Hơi hoang mang xíu, mong cụ chỉ giáo. :)

NguyenAnhPhan

Xe container
Em vừa trao đổi với shop, họ lại khuyên dùng con Máy khoan vặn vít dùng điện DCA AJZ08-10
vì họ nói 2 mã kia cũng rất tốt nhưng nếu vặn vít vào gỗ thì không OK lắm vì nó không có búa. Hơi hoang mang xíu, mong cụ chỉ giáo. :)
Chế độ búa của máy khoan điện không hữu dụng khi vặn vít đâu cụ ạ. Chế độ đó chỉ xài khi khoan tường thôi.
- Muốn dùng chế độ búa để vặn vít thì phải dùng máy chuyên vít. Hoặc máy bulon.
Riêng moden trên, có chế độ búa để vặn vít. Nhưng tốc nó chậm, mô men thấp, công suất yếu thì chế độ búa đấy không có nhiều giá trị cho lắm.
* Chưa kể moden trên yếu xìu, tốc lại thấp (dưới 1000v/phút), đầu kẹp 10mm....nói chung thua toàn tập. Loại đó dùng rất chi là "nửa mùa". Nhất là khi khoan nhiều, tốc nó thấp và công suất thế thì khoan sẽ oải lắm. Máy khoan hao điện hơn máy vít đấy cụ.
--> Họ bán ế quá, nên muốn đẩy đi - hoặc 2 moden kia có thể họ không có sẵn.
P/s: Họ không nói sai, nhưng họ không thực sự hiểu - hay đánh giá tổng thể chưa chuẩn. Có búa thì búa đó còn phụ thuộc vào mạnh hay yếu. Cấp độ trượt không chỉ phụ thuộc vào nó có bao nhiêu cấp...mà chủ yếu là lực xoắn.
Lực yếu thì 50 cấp cũng chỉ vặn vít bth thôi. Lực khỏe thì 15 vấp vẫn khỏe chán. Còn liên quan đến công suất máy, tốc độ...
--> Vì vậy em mới hay khuyên mọi người nếu bắn vít nhiều, vít tầm trung, dài, gỗ cứng, gỗ dầy, bắn tôn nhiều....thì nên mua máy bắn vít chuyên dụng.

Chỉnh sửa cuối:

Ôi thích quá

Xe buýt
Có 2 loại búa, nôm na là 1 loại dọc, 1 loại ngang (ngang, dọc so với đầu khoan)
1) Vặn vít thì búa ngang
2) Khoan tường thì búa dọc.
Từ 1, 2 suy ra: Shop nói vớ vẩn

ina

Xe điện
Chế độ búa của máy khoan điện không hữu dụng khi vặn vít đâu cụ ạ. Chế độ đó chỉ xài khi khoan tường thôi.
- Muốn dùng chế độ búa để vặn vít thì phải dùng máy chuyên vít. Hoặc máy bulon.
Riêng moden trên, có chế độ búa để vặn vít. Nhưng tốc nó chậm, mô men thấp, công suất yếu thì chế độ búa đấy không có nhiều giá trị cho lắm.
* Chưa kể moden trên yếu xìu, tốc lại thấp (dưới 1000v/phút), đầu kẹp 10mm....nói chung thua toàn tập. Loại đó dùng rất chi là "nửa mùa". Nhất là khi khoan nhiều, tốc nó thấp và công suất thế thì khoan sẽ oải lắm. Máy khoan hao điện hơn máy vít đấy cụ.
--> Họ bán ế quá, nên muốn đẩy đi - Và 2 moden kia có thể họ không có sẵn.
Vậy em cứ chốt quất con 710W DCA AJZ09-10 cho yên tâm cụ nhé. Vì khoan bê tông em có con bosch rồi nên muốn mua 1 con nữa làm được nhiều việc: khoan gỗ, sắt; vặn vít gỗ, sắt cụ ạ. Hơi ôm đồm một chút nên muốn chọn 1 model trung hòa được tất cả những tiêu chí trên. :)

NguyenAnhPhan

Xe container
Vậy em cứ chốt quất con 710W DCA AJZ09-10 cho yên tâm cụ nhé. Vì khoan bê tông em có con bosch rồi nên muốn mua 1 con nữa làm được nhiều việc: khoan gỗ, sắt; vặn vít gỗ, sắt cụ ạ. Hơi ôm đồm một chút nên muốn chọn 1 model trung hòa được tất cả những tiêu chí trên. :)
Trung hòa được hết - mà không cần chế độ búa, và giá cả/hiệu năng thì moden 710w 13mm ấy cụ. Moden 10mm chỉ cặp được mũi 10mm thôi đấy.

ina

Xe điện
Trung hòa được hết - mà không cần chế độ búa, và giá cả/hiệu năng thì moden 710w 13mm ấy cụ. Moden 10mm chỉ cặp được mũi 10mm thôi đấy.
Vâng cụ. Em sẽ chốt con Máy khoan vặn vít dùng điện DCA AJZ06-13 cụ nhé. Gặp được cụ đúng là "thần thông quảng đại". Thanks cụ. :))
P/S: Nó lại còn rẻ hơn mũi 10mm. hehe :)

NguyenAnhPhan

Xe container
Vâng cụ. Em sẽ chốt con Máy khoan vặn vít dùng điện DCA AJZ06-13 cụ nhé. Gặp được cụ đúng là "thần thông quảng đại". Thanks cụ. :))
P/S: Nó lại còn rẻ hơn mũi 10mm. hehe :)

- Em chỉ hiểu biết cơ bản thôi cụ ạ.
Trong này có nhiều cao thủ lắm.
Đầu kẹp nhỏ nhiều khi đắt hơn. Vì nó khó sx. Và họ phải tối ưu sao cho nó đồng tâm hơn, êm hơn. Chứ 10mm mà kêu to như 13mm là ntd sẽ đặt dấu hỏi ngay.
- Moden trên 1.7kg lận (nặng hơn cả gsb 16re).
Còn moden 10mm thì 1.6kg. Thông số kĩ thuật 2 máy y chang nhau.
- Nhìn moden 10, và 13 giống nhau như vậy, chắc chỉ khác mỗi cái đầu kẹp và tinh chỉnh lại vỏ máy tí tẹo thôi.
p/s: Có vẻ nó khác nhau bộ vỏ thật (mầu sắc 13mm kiểu mới, sáng và nhìn hiện đại hơn [trên web em nhìn thấy vậy]. Đây là ngôn ngữ thiết kế vỏ kiểu mới của DCA so với kiểu cũ trước đây).

Chỉnh sửa cuối:

Payroll

Xe điện
Em lắp thử loại này rồi ạ. Nó đơn giản là van bi loại thường thôi, không phải loại điều áp hoặc chỉnh áp được ạ.

Đúng loại này rồi cụ ạ. Chắc em thử chuột bạch loại này xem sao vậy. Vẫn mong có cụ nào từng thử trước để em tiếp thu kinh nghiệm học theo ạ. Chủ yếu em muốn lắp luôn trên đường cấp tổng nên mới phải tính toán kỹ.:)
Cụ thử rồi chia sẻ kết quả nhé, em cũng quan tâm đến vấn đề này

ina

Xe điện
- Em chỉ hiểu biết cơ bản thôi cụ ạ.
Trong này có nhiều cao thủ lắm.
Đầu kẹp nhỏ nhiều khi đắt hơn. Vì nó khó sx. Và họ phải tối ưu sao cho nó đồng tâm hơn, êm hơn. Chứ 10mm mà kêu to như 13mm là ntd sẽ đặt dấu hỏi ngay.
- Moden trên 1.7kg lận (nặng hơn cả gsb 16re).
Còn moden 10mm thì 1.6kg. Thông số kĩ thuật 2 máy y chang nhau.
- Nhìn moden 10, và 13 giống nhau như vậy, chắc chỉ khác mỗi cái đầu kẹp và tinh chỉnh lại vỏ máy tí tẹo thôi.
p/s: Có vẻ nó khác nhau bộ vỏ thật (mầu sắc 13mm kiểu mới, sáng và nhìn hiện đại hơn [trên web em nhìn thấy vậy]. Đây là ngôn ngữ thiết kế vỏ kiểu mới của DCA so với kiểu cũ trước đây).
Em đặt rồi cụ ạ. May mà kiếm được shop giá rẻ mà lại gần nhà. :))

xukthal

Xe lăn
Ham rẻ tưởng mua cái bộ chuyển đổi biến khoan thành máy cưa là ngon ai ngờ ko dùng đc, cưa như **==**==**== cc ạ :))

Cuối cùng vẫn phải mua cái máy mài góc lắp lưỡi cưa gỗ or cưa thép để dùng

Mất 90k vô dụng còn cái MMG có 400k. Biết thế....

NguyenAnhPhan

Xe container
Ham rẻ tưởng mua cái bộ chuyển đổi biến khoan thành máy cưa là ngon ai ngờ ko dùng đc, cưa như **==**==**== cc ạ :))

Cuối cùng vẫn phải mua cái máy mài góc lắp lưỡi cưa gỗ or cưa thép để dùng

Mất 90k vô dụng còn cái MMG có 400k. Biết thế....
Mua nguyên 1 cái máy cưa kiếm về xài là đúng nhất.
- Lại phí tiền mua 2 bộ công cụ rồi.
Haizzzz.
* Máy mài góc lắp lưỡi cưa đĩa - Tay mơ không cẩn thận lại....
:(:(:(

xukthal

Xe lăn

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái MMG còn dùng cưa sắt và mài kim loại lão ạ. Cưa gỗ 1 phần thôi.
Viết tắt cái mmg, lại đọc không ra..
* Mua 1 cưa kiếm, 1 mài góc, 1 cưa đĩa mới ổn.
* Tay mơ không nên lắp lưỡi cưa đĩa gỗ cho mài góc cụ nhé.