[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

baogia102

Xe tăng
Nhà cháu giờ cái bệt gần bể phốt ở T1 xả thỉnh thoảng bị chậm, như tắc, sau đó dùng thụt + xối thì lại được; không hiểu do bị nghẽn dưới bể hay tắc bệt ạ? cái này xử thông tắc bằng xút như bình thường hay mua vi sinh về ngâm có xử được ko ạ?
E đoán đường thông hơi bể phốt của cụ không thông được cho T1 ( ống thoát bệt T1 của cụ cắm sâu hơn đường thoát nước ra).

Chu An

Xe điện
Cụ nào đã dùng giá đỡ vòi sen dính tường chưa ? Em cần 2-3 cái để có thể hạ thấp vòi sen xuống cho trẻ em, người già dùng trong nhà tắm mà ko cần khoan bắt vít. Không rõ cái dán có chịu nước được lâu không ?
Nếu có điều kiện thì thay mới bằng sen cây cụ à.

Chu An

Xe điện
Đúng tối 30 tết, gấu nhà báo cái máy giặt bị hỏng, chỉ giặt đc 1 lần là dừng và báo lỗi E1. Máy nhà em là Toshiba loại 9kg, lồng đứng. Cận tết quá nên đành xin gấu gia hạn cho ra giêng, quần áo giặt tạm ở cái máy 7kg, trước chuyên để giặt khăn lau hoặc các thứ vớ vẩn. Rồi rượu chè, tết nhất cứ quên béng đi. Sáng nay gấu lại nhắc, bảo "anh không sửa là em gọi thợ đấy. Hôm nay thợ thuyền bắt đầu đi làm rồi".

Lên kiểm tra thì đúng là đang giặt giở giang 1 cối, đèn nháy tít mù. Định bụng vớt hết quần áo, nghiêng máy xả hết nước rồi bê ra ngoài hiên kiểm tra. Linh tính thế nào lại ngó vào đường cấp, thấy đen ngòm vì cặn bẩn bám chặt. Nói thêm 1 chút là em đã hướng dẫn gấu và lũ f1 cách vệ sinh đường cấp cho máy giặt từ rất lâu rồi vì đó là công việc của bọn trẻ. Ai dè cả gấu và bọn trẻ đều quên. Em đánh sạch, xịt rửa rồi chạy thử thì ok ngay, được 2 cối từ 10g sáng đến giờ. Hóa ra, do đợi quá lâu để có thể giặt đc 1 mẻ nên máy nó mặc định là hết thời gian, tự ngắt để an toàn.

kienvinh

Tháo bánh
Cụ nào đã dùng giá đỡ vòi sen dính tường chưa ? Em cần 2-3 cái để có thể hạ thấp vòi sen xuống cho trẻ em, người già dùng trong nhà tắm mà ko cần khoan bắt vít. Không rõ cái dán có chịu nước được lâu không ?
Tôi dùng cả cây, cả dính. Cái dính trụ được khoảng 1 năm là rụng nhưng không phải bong từ tường (ốp gạch men) ra mà là bị rách. Rụng thì dán cái khác thôi.

Zizou-Zidane

Xe tải
Hôm qua cuối tuần, tự nhiên lò vi sóng nhà em bật lên có hiện tượng nổ lụp bụp và đèn chập lập lòe sợ lắm.
Qua chỗ sửa điện lạnh gần nhà gọi vào xem nhưng chưa khai xuân. Em lên yotube xem thấy hướng dẫn có thể do cháy miếng chắn sóng. Hôm nay chạy đi mua miếng chắn sóng to về cắt theo đúng kích thước, lắp vào chạy bình thường rồi.
Lỗi này mang ra thợ chắc phải 500K, em mua tấm kia có 30K mà dùng hết có 1 nửa miếng.

Alongcamepolly06

Xì hơi lốp
E đoán đường thông hơi bể phốt của cụ không thông được cho T1 ( ống thoát bệt T1 của cụ cắm sâu hơn đường thoát nước ra).
hiện tượng này mới bị thôi cụ, trước giờ ko thấy vấn đề gì, để cháu ngó phần ống thông hơi trên nóc tum có bị kẹt cái gì trong đó ko?

formen

Xe lăn
Nhà cháu giờ cái bệt gần bể phốt ở T1 xả thỉnh thoảng bị chậm, như tắc, sau đó dùng thụt + xối thì lại được; không hiểu do bị nghẽn dưới bể hay tắc bệt ạ? cái này xử thông tắc bằng xút như bình thường hay mua vi sinh về ngâm có xử được ko ạ?
1. K tra đg thông hơi như cc kê trên.
2. Lật hố ga, vs hố ga, ktra đg nước tràn từ bể phốt sang hố ga xem có chảy bt không. Bệnh này là Tắc hố ga làm nc k tràn sang đc nên bị dềnh bể phốt
3. Men vi sinh là dùng thường kỳ 6 tháng 1 lần.

formen

Xe lăn
hiện tượng này mới bị thôi cụ, trước giờ ko thấy vấn đề gì, để cháu ngó phần ống thông hơi trên nóc tum có bị kẹt cái gì trong đó ko?
Ngó k đc cụ ợ, mà dùng cái bơm điện lốp oto luồn vào ống, bịt chặt miệng thổi ngc xuống.
Có 2 khả năng.
1. Mùi hôi xông lên như trc khi thông. Đg khí ok bình thg
2. Mùi hôi xông lên đột ngột kiểu như vừa bục túi ra
Bể phốt bị dềnh bịt đg khí. Cần làm theo 2.3. cồng trên
Và hoặc cần hút bể phốt nếu cụ bị tắc k chịu nổi nữa.

omavn

Xe tải
lên shopee

lá ủ nồi cơm điện

thay vào là được
Em đang định mua như cụ bảo thì thử tháo nồi ra xem sao, may quá em lại tháo cái nắp nồi đêt vệ sinh trước thấy lòi ra 3 sợi dây (chắc có con cảm biến nhiệt) mà 1 dây đứt em nối lại và chạy thiwr lại ok như chưa bị

tientung000

Xe điện
Hi, thanks cụ nhé
Để em xem cắm được ống cứng vào cái đuôi chuột đó, thì làm thêm đoạn ống nối. Sau đó hơ nóng ống nối và gắn ống mềm vào
Trước em cũng gắn máy bơm bằng cái đuôi chuột đó, sau mua 1 cái cút ren nối, dùng dây vòi sen tắm mềm 2m nối vào, chắc bền, xịt tóe loe. Trường hợp của em cần đoạn ngắn, nối 1 2 dây sen là đủ. Cụ dùng dài mấy mét thì cách nào cũng phải qua cái đuôi chuột thôi, em chưa nghĩ ra giải pháp khác.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Đợt tết vừa rồi, cái tủ bếp nhà cháu bị hỏng tay nâng thuỷ lực, loại kiểu pittong hơi nén. Đau cái bí đúng ngăn để bát đĩa trên cao, ngăn này thường xuyên sử dụng, giờ bị hỏng, cánh cửa lúc nào cũng đóng, muốn lấy bát đĩa ra phải 1 tay nâng đỡ, rất khó chịu.
Hôm nay nhà cháu mới rảnh, liền đi mua để thay thế luôn. Tủ bếp này làm cách đây 7 năm, cái tay nâng pittong là hàng tàu, hỏng mất mấy cái nhà cháu thay luôn 1 thể:

Nhà cháu ra Thuốc Bắc mua, nếu mua loại cũ này thì giá chỉ 20 k/ chiếc:

Nhưng nhà hàng bán đồ phụ kiện bếp, bản lề, khoá là đại lý của hàng Häfele, thấy giá cũng không chênh lệch nhiều (50k/chiếc), nhà cháu nâng cấp lên luôn:

Lắp vào ngon lành luôn:

Đúng là chỉ có thực hành trực tiếp mới vỡ ra nhiều thứ, hay thường gọi là đúc kết kinh nghiệm. Như cái tay nâng pittong này, nhà cháu tháo cái hỏng ra để làm mẫu về kích thước cho chuẩn, tuy nhiên tháo cái hỏng chỉ là ngăn tủ nhỏ, lực đẩy của pittong có chỉ số là 100. Đến khi lắp vào mặt cửa to có kính nặng của ngăn tủ đựng bát đĩa, lúc mở cánh cửa lên, tay nâng không đỡ nổi, chả khác gì tay nâng cũ bị hỏng. Lúc đấy mới nhớ ra, khả năng lực đẩy của loại cửa này phải cao hơn mặt cửa nhỏ. Tháo ra check, y như rằng lực nâng của loại mặt cửa cao hơn gấp rưỡi.

Đành mất công đi đổi vậy. :))

Alongcamepolly06

Xì hơi lốp
Ngó k đc cụ ợ, mà dùng cái bơm điện lốp oto luồn vào ống, bịt chặt miệng thổi ngc xuống.
Có 2 khả năng.
1. Mùi hôi xông lên như trc khi thông. Đg khí ok bình thg
2. Mùi hôi xông lên đột ngột kiểu như vừa bục túi ra
Bể phốt bị dềnh bịt đg khí. Cần làm theo 2.3. cồng trên
Và hoặc cần hút bể phốt nếu cụ bị tắc k chịu nổi nữa.
Vâng cụ, cháu để cuối tuần rảnh vác cái bơm ô tô lên bịt vào ống thông hơi như cụ dạy!

Muon_biet

Xe cút kít
giá mà biết hàn thì tuyệt vời
báo cáo các bác . em tính mua cái giường đơn bằng sắt. tra trên mạng thì từ 900 đến củ rưỡi. mà vận chuyển chưa rõ tn
giá mà có nghề ra mua quách mấy cái sắt hộp chữ nhật về xì xoẹt . sơn lên là ngon.
em ở trong làng ven sông. tức thật. đặt mua thì lích kích.
Không biết hàn thì khoan lỗ rồi bắt vít.

Muon_biet

Xe cút kít
có lẽ dùng cái khò nhiệt cho chóng. trên tiki nó có bán. cũng rẻ. cơ mà em chửa nghĩ ra dùng vào việc gì cho đạt hiệu quả.
Đun nước nóng đổ vào nhanh hơn là khò nhiệt.

formen

Xe lăn
Không biết hàn thì khoan lỗ rồi bắt vít.
cụ nói mới nhớ, shopee có sẵn bộ cút tê góc hộp ntn rồi, chỉ việc mua về, cắt sắt đúng size là thành hình mình muốn.
làm giường tháo lắp cũng tiện.

hairyscary

Xe điện
Vít dán em dùng kiểu miếng inox như này, mua thêm tuýp sealant fix, về bóc keo trên miếng dán đi quệt sealant fix vào.
Thanh treo sen tắm thì hơi phức tạp tí vì phải canh cỡ vít. Hoặc như cái thanh treo ikea này thì em thay vít của miếng dán bằng vít cùng cỡ với lỗ vít của thanh treo, ba năm hơn vẫn chạy tốt.
Dùng thanh treo sen tắm tiện hơn nhiều áh.

NguyenAnhPhan

Xe container
Đợt tết vừa rồi, cái tủ bếp nhà cháu bị hỏng tay nâng thuỷ lực, loại kiểu pittong hơi nén. Đau cái bí đúng ngăn để bát đĩa trên cao, ngăn này thường xuyên sử dụng, giờ bị hỏng, cánh cửa lúc nào cũng đóng, muốn lấy bát đĩa ra phải 1 tay nâng đỡ, rất khó chịu.
Hôm nay nhà cháu mới rảnh, liền đi mua để thay thế luôn. Tủ bếp này làm cách đây 7 năm, cái tay nâng pittong là hàng tàu, hỏng mất mấy cái nhà cháu thay luôn 1 thể:

Nhưng nhà hàng bán đồ phụ kiện bếp, bản lề, khoá là đại lý của hàng Häfele, thấy giá cũng không chênh lệch nhiều (50k/chiếc), nhà cháu nâng cấp lên luôn:

Lắp vào ngon lành luôn:

Đúng là chỉ có thực hành trực tiếp mới vỡ ra nhiều thứ, hay thường gọi là đúc kết kinh nghiệm. Như cái tay nâng pittong này, nhà cháu tháo cái hỏng ra để làm mẫu về kích thước cho chuẩn, tuy nhiên tháo cái hỏng chỉ là ngăn tủ nhỏ, lực đẩy của pittong có chỉ số là 100. Đến khi lắp vào mặt cửa to có kính nặng của ngăn tủ đựng bát đĩa, lúc mở cánh cửa lên, tay nâng không đỡ nổi, chả khác gì tay nâng cũ bị hỏng. Lúc đấy mới nhớ ra, khả năng lực đẩy của loại cửa này phải cao hơn mặt cửa nhỏ. Tháo ra check, y như rằng lực nâng của loại mặt cửa cao hơn gấp rưỡi.

Đành mất công đi đổi vậy. :))
Cái thân ty của pitton hỏng,cụ có thể lấy ra,mài đi, rồi tôi lại sẽ thành mũi đục rất cứng. Làm tu lấy dấu, hoặc làm đục nhọn, dẹt loại nhỏ đều được. Còn làm gì nữa thì tùy theo ý cụ muốn.

Vinaxuki JBC

Xe tăng

Đúng là chỉ có thực hành trực tiếp mới vỡ ra nhiều thứ, hay thường gọi là đúc kết kinh nghiệm.

Ui trời, cũng nhờ Cụ post lên thì E mới ngộ ra. Mấy năm trước tủ nhà E bị gãy cái chân cài dưới cái tay nâng này (E đã khoanh màu vàng trong hình). E cứ nghĩ mua cả bộ này thì cũng đắt nên tiết kiệm mang ra hàn lại. Vì nó mỏng nên phải đi hàn hơi (ở Đại Cồ Việt). Cũng chỉ hết 20k tiền hàn thôi nhưng nếu biết nó chỉ vài chục k mua cả bộ thì E chạy đi mua luôn cho nhanh. Ko trong nghề này nên cũng chẳng biết giá cả thế nào. Cảm ơn Cụ đã chia sẻ thông tin.

nhanchauchau

Xe tăng
cụ nói mới nhớ, shopee có sẵn bộ cút tê góc hộp ntn rồi, chỉ việc mua về, cắt sắt đúng size là thành hình mình muốn.
làm giường tháo lắp cũng tiện.

View attachment 8371645
Mấy cái bắt vít này, nếu hàng rẻ, gia công k chuẩn, khi lắp vào có độ rơ với hộp.
Khi liên kết thành giàn, mỗi cái rơ 1 tí thì cái giường nó sẽ đung đưa, k chắc chắn như hàn được.

Killer13

Xe tăng
Hệ thống cấp nước của nhà em hiện đang có hiện tượng khi nào mà mất nước xong, có nước lại là rất hay bị tịt, phải mở đồng loạt các vòi nước tầm 10-15p sau thì mới chảy lại được, trước khi chảy thì các vòi nước nó phịt phịt như kiểu bị tắc. Xin hỏi các cụ là có cách nào để khắc phục tình trạng này không ạ?