[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

toktok_88

Xe hơi
Chào các cụ, e cũng theo dõi topic này đã lâu nhưng nay mới có bài vào nhờ các cụ chỉ giáo. Chẳng là nhà em đang dùng cái phao điện tự ngắt trên téc nước. Dạo gần đây nó bị tình trạng không tự bơm nước được còn lúc nước lên cao vẫn tự ngắt, e phải chạy lên téc đập vào thành téc hoặc định mở nắp ra xem thì nó mới tự bơm nước. Cuối tuần vừa rồi e nghĩ là do quả phao nên e buộc thêm chai nước nữa nhưng sáng nay bơm không chạy. Đây là lần thứ 2 em bị rồi, và phao này cũng là phao thứ 2 em thay rồi, nhờ các cụ tư vấn giúp. Em cảm ơn các cụ nhiều.

formen

Xe lăn
Chào các cụ, e cũng theo dõi topic này đã lâu nhưng nay mới có bài vào nhờ các cụ chỉ giáo. Chẳng là nhà em đang dùng cái phao điện tự ngắt trên téc nước. Dạo gần đây nó bị tình trạng không tự bơm nước được còn lúc nước lên cao vẫn tự ngắt, e phải chạy lên téc đập vào thành téc hoặc định mở nắp ra xem thì nó mới tự bơm nước. Cuối tuần vừa rồi e nghĩ là do quả phao nên e buộc thêm chai nước nữa nhưng sáng nay bơm không chạy. Đây là lần thứ 2 em bị rồi, và phao này cũng là phao thứ 2 em thay rồi, nhờ các cụ tư vấn giúp. Em cảm ơn các cụ nhiều.
Cụ thay phao và mua ổ cắm bơm rạng đông để k phục triệt để bệnh move tiếp điểm này, hd lắp cụ tìm cồng của em trong thớt.

hat65

Xe điện
Vẫn là trọng lượng phao nhẹ ko thắng sức nén của lò xo, cụ buộc chai 0,5 l đầy nước xem có đc ko

coolpix8700

Xe ngựa
Ngoài 2 cái phao còn có dây và rơ le.
Nếu nhìn bác thấy bộ rơ le của bác giống cái này thì xem cách ông chủ du tuýp khắc phục (ông ấy còn có cái clip khác phát hiện dây dẫn lên bị mục). Nếu việc leo lên téc nước khó để tháo và khắc phục thì bác có thể đo trước. Cắt điện rồi dùng đồng hồ đo tiếp xúc khi thả chùng hay kéo căng dây treo phao. Phát hiện rơ le không đóng ngắt mới tháo ra sửa hay thay mới!

toktok_88

Xe hơi
Ngoài 2 cái phao còn có dây và rơ le.
Nếu nhìn bác thấy bộ rơ le của bác giống cái này thì xem cách ông chủ du tuýp khắc phục (ông ấy còn có cái clip khác phát hiện dây dẫn lên bị mục). Nếu việc leo lên téc nước khó để tháo và khắc phục thì bác có thể đo trước. Cắt điện rồi dùng đồng hồ đo tiếp xúc khi thả chùng hay kéo căng dây treo phao. Phát hiện rơ le không đóng ngắt mới tháo ra sửa hay thay mới!

dạ cảm ơn cụ nhiều ạ, theo như clip thì em cảm giác là vấn đề nhà em có thể giống như này. Chắc em về cắt điện rồi thử làm theo clip xem sao.

toktok_88

Xe hơi
Vẫn là trọng lượng phao nhẹ ko thắng sức nén của lò xo, cụ buộc chai 0,5 l đầy nước xem có đc ko
Đúng là e buộc chai 350ml thôi, vậy để e thử thay hẳn chai như cụ bảo xem sao. Sau đó tính đến p.án của cụ coolpix hướng dẫn.

timeout

Xe điện
Đúng là e buộc chai 350ml thôi, vậy để e thử thay hẳn chai như cụ bảo xem sao. Sau đó tính đến p.án của cụ coolpix hướng dẫn.
Em đã buộc chai 330ml lên tương tự như cụ làm, có điều chỉ được một thời gian là lại bị lỗi tương tự, đặc biệt khi trời nóng, nước bị hun nóng nên chai nước không đủ độ nặng để chì xuống. Sau em xử lý bằng cách thay chai nước bằng quả phao cũ tháo ra từ bộ van phao đã thay trước đó--> 3 phao tổng cộng, kết quả mỹ mãn được 3-4 tháng nay rồi.

Pumzen

Xe ba gác
Hôm CN vừa rồi nhà cháu vừa làm nốt vụ phao điện cho nhà ông con rể. Hôm trước nhà cháu đã lắp cho nó bộ ổ cắm Rạng Đông chuyên dùng cho máy bơm nước lên bồn trên cao giống của cụ formen rồi, giờ đi nốt dây điện vào ống gen. Do nhà nó có cái ống thoát nước sân từ trên cao xuống nhà, nên nhà cháu đưa dây tín hiệu từ rơ le phao xuống đảm bảo dây điện ko bị phơi nắng mưa ngoài trời và đi thêm chục m gen trên sân là xong. Thi công chỉ độ 3-40' là xong, vẫn còn sớm, nhà cháu bỏ cái rơ le phao điện ra vệ sinh luôn. Phao điện nhà nó trước đây đấu trực tiếp đường 220v nên mỗi lần rơ le đóng mở điện là tạo ra tia lửa điện, muội khói đen sỉ. Trường hợp khi hết nước sức nặng của phao kéo nẫy công tắc trong rơ le xuống, tiếp điểm chập lại máy bơm mới hoạt động, nếu tiếp điểm bẩn, ko tiếp điện máy bơm sẽ không hoạt động. Đây là lỗi của 1 cụ thắc mắc ở trên. Chỉ cần vệ sinh sạch sẽ tiếp điểm là trở lại trạng thái hoạt động bình thường.
Như rơ le của nhà ông con rể tuổi cũng đã cả chục năm, mở ra đen sì rỉ sét, nhà cháu lau sạch sẽ là ngon lành. Giờ rơ le chỉ đóng mở tín hiệu có điện thế 5V, chắc chắn không còn tình trạng mỗi lần tiếp xúc điện là tạo ra tia lửa nữa, tuổi thọ rơ le bền đến khi nào nẫy thép gẫy mới phải thay thế.

jobber

Xe tăng
Hôm CN vừa rồi nhà cháu vừa làm nốt vụ phao điện cho nhà ông con rể. Hôm trước nhà cháu đã lắp cho nó bộ ổ cắm Rạng Đông chuyên dùng cho máy bơm nước lên bồn trên cao giống của cụ formen rồi, giờ đi nốt dây điện vào ống gen. Do nhà nó có cái ống thoát nước sân từ trên cao xuống nhà, nên nhà cháu đưa dây tín hiệu từ rơ le phao xuống đảm bảo dây điện ko bị phơi nắng mưa ngoài trời và đi thêm chục m gen trên sân là xong. Thi công chỉ độ 3-40' là xong, vẫn còn sớm, nhà cháu bỏ cái rơ le phao điện ra vệ sinh luôn. Phao điện nhà nó trước đây đấu trực tiếp đường 220v nên mỗi lần rơ le đóng mở điện là tạo ra tia lửa điện, muội khói đen sỉ. Trường hợp khi hết nước sức nặng của phao kéo nẫy công tắc trong rơ le xuống, tiếp điểm chập lại máy bơm mới hoạt động, nếu tiếp điểm bẩn, ko tiếp điện máy bơm sẽ không hoạt động. Đây là lỗi của 1 cụ thắc mắc ở trên. Chỉ cần vệ sinh sạch sẽ tiếp điểm là trở lại trạng thái hoạt động bình thường.
Như rơ le của nhà ông con rể tuổi cũng đã cả chục năm, mở ra đen sì rỉ sét, nhà cháu lau sạch sẽ là ngon lành. Giờ rơ le chỉ đóng mở tín hiệu có điện thế 5V, chắc chắn không còn tình trạng mỗi lần tiếp xúc điện là tạo ra tia lửa nữa, tuổi thọ rơ le bền đến khi nào nẫy thép gẫy mới phải thay thế.
Ổ cắm máy bơm nhà cháu thợ đấu dây mát gì đó để cắm máy bơm chắc là điện thế 5V à cụ

Chu An

Xe điện
Hơn chục năm trước em phải dùng đến công tắc tơ thì mới không bị hỏng tiếp điểm của phao. Dùng thì bền nhưng mỗi khi nó đóng cứ "sập" 1 tiếng rất to.

tải xuống.jpeg

Chu An

Xe điện
Ổ cắm máy bơm nhà cháu thợ đấu dây mát gì đó để cắm máy bơm chắc là điện thế 5V à cụ
Chưa chắc cụ nhé. Thợ tùy người, sẽ cho dây mát hoặc lửa qua tiếp điểm của phao cụ à. Cụ chụp ảnh bốt lên em nghía với

jobber

Xe tăng
Chưa chắc cụ nhé. Thợ tùy người, sẽ cho dây mát hoặc lửa qua tiếp điểm của phao cụ à. Cụ chụp ảnh bốt lên em nghía với
Đấu dây mát ổ cắm máy bơm dưới T1 cụ ạ, dây điện trên bồn thì e tự cho rơ le phao rồi

vieteuro

Xe container
Chào cụ, cháu đang định mua cái máy hàn dùng trong nhà (hàn sắt, inox), tìm hiểu thì thấy máy Tig thì tốt nhưng phải có bình khí Argon nên phiền toái vì phải thêm bình khí và khí này không dễ mua, không rõ cụ dùng thì thế nào, nên mua máy hàn que hay Tig ?
mua hàn que cụ ơi

pqh

Xe tải
em chấm phát vì món này em cũng khoái :)

vieteuro

Xe container
Cái TV của em nó lại nhằng nhằng rồi.
Nghe các cụ bẩu có thể do cáp, mà em ngại tháo quá.
Với cái cửa trượt nhà tắm cũng bị gẫy bánh xe. Thợ nó làm kiểu treo, dùng 3 năm chắc cửa nặng quá nó ko chịu được nên gẫy. Chán em cũng chưa buồn tháo. Kiếm bộ bánh xe treo ngon ở đâu ta. Lên đê la thành toàn hàng gia công, của rẻ của ôi .
cụ tháo ra chụp ảnh lên đây cần hàng xịn các cụ tư vấn cho chỗ mua hàng xịn
tháo cẩn thận ko lại vỡ mất tấm kính :))

Pumzen

Xe ba gác
Nếu ổ cắm máy bơm dưới nhà mà chỉ là ổ cắm điện lưới bình thường thì sẽ là cắm điện trực tiếp. Đường lên rơ le phao có thể thợ đấu nối đường nguội ( cực N gọi là trung tính neutral) hoặc đường lửa ( cực L line). Còn nhà cụ có loại ổ cắm chuyên dụng cho máy bơm thì đường lên rơ le sẽ là 5v (nếu ổ cắm Rạng Đông) hoặc là 12V (loại ổ cắm của Tàu).

vieteuro

Xe container
Em hỏi kinh nghiệm các cụ về dùng keo dán silicon. Nhà em có mấy ô cửa kính ở mảng tường bên hông sử dụng đã lâu (trong ô cầu thang bộ). Bên ngoài thì ko thể bắc thang leo lên được vì nó từ tầng 2 trở nên (trừ khi sơn quét có thang treo thì may ra). Khi trời mưa to hoặc mưa phùn nước có thể thấm vào qua các khe khung nhôm và kính. Không nhiều nhưng nhìn thì ko thích, mưa lâu thì nó đọng lại. Do vậy em lâu lâu hay dùng keo silicon bôi vào. Tuy nhiên dù đã làm sạch bề mặt (dùng giẻ lau, cọ để phủi hết bụi, cạy hết keo cũ) nhưng khi dùng kéo dẻo trong miết vào có lúc nó ko ăn như ô kính mới. Em thấy có loại silicon đặc trắng, kiểu như xi măng, hình như dễ sử dụng hơn, ko dính bê bết như keo trong. Nhưng ko rõ loại kéo đó co chống thấm và bám dính tốt ko ? Nếu vẫn dùng keo silicon trong thì làm cách nào miết nó cho đều ? Em miết nó hay dính tay rất khó chịu và vị trí miết luồn tay vào ko được thoải mái. Hóng KN các cụ
cụ có thể dùng chai keo foam nếu silicol ko ăn
mỗi tội hơi xấu :))