[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

ina

Xe điện
- Em chỉ hiểu biết cơ bản thôi cụ ạ.
Trong này có nhiều cao thủ lắm.
Đầu kẹp nhỏ nhiều khi đắt hơn. Vì nó khó sx. Và họ phải tối ưu sao cho nó đồng tâm hơn, êm hơn. Chứ 10mm mà kêu to như 13mm là ntd sẽ đặt dấu hỏi ngay.
- Moden trên 1.7kg lận (nặng hơn cả gsb 16re).
Còn moden 10mm thì 1.6kg. Thông số kĩ thuật 2 máy y chang nhau.
- Nhìn moden 10, và 13 giống nhau như vậy, chắc chỉ khác mỗi cái đầu kẹp và tinh chỉnh lại vỏ máy tí tẹo thôi.
p/s: Có vẻ nó khác nhau bộ vỏ thật (mầu sắc 13mm kiểu mới, sáng và nhìn hiện đại hơn [trên web em nhìn thấy vậy]. Đây là ngôn ngữ thiết kế vỏ kiểu mới của DCA so với kiểu cũ trước đây).
Em lại muốn kiếm con mài góc nhỏ nhẹ nữa cụ ạ. Thỉnh giáo cụ! :)

Dr Thanh Bùi

Xe container
Sáng nay em mới có thời gian mang con robot hút bụi ra sửa. Hiện tượng lỗi là 1 bánh không quay. Dự là con motor DC bị tèo. Em đặt mua 1 cái tương tự trên shopee hết 120k. Sáng nay cặm cụi làm theo hướng dẫn trên youtobe sửa và đã thành công. Cũng không khó khăn lắm ah.
Ngoài ra em cũng đang có 1 vấn đề với cái phao tự ngắt của bình nc trên trần. Nhà em thì ko cần bơm. Nc trong bình xuống thấp thì nó tự chảy vào. Em cũng lắp cái phao tự ngắ tuy nhiên nó ko ngắt hẳn dc nc. Nó vẫn rò nhỏ. Thỉnh thoảng để qua đêm nó vẫn tràn ra ngoài 1 ít. Em cũng thử 2 loại phao mà vẫn bị.
Cụ mua phao inox ấy , trước em dùng mấy loại phao trên mạng toàn bị rò nước , phí tiền

hminh2005

Xe điện
Đúng rồi, nhưng nó rất bền và ánh sáng tốt hơn loại dùng choá kia
Em thấy trên shopee hay Tiki có nhiều hãng có model tương tự nhưng giá rất khác nhau ? Ngoài Rạng đông thì có thể chọn hãng nào để có giá hợp lý khi mua nhiều để thay ?

SIGNUS

Xe container
Người OF
Em thấy trên shopee hay Tiki có nhiều hãng có model tương tự nhưng giá rất khác nhau ? Ngoài Rạng đông thì có thể chọn hãng nào để có giá hợp lý khi mua nhiều để thay ?
Theo kinh nghiệm của em thì bóng RĐ bền, từ chip Led đến bộ driver do dùng linh kiện tốt nên lâu hỏng. Đồ này cụ nên mua hàng của những thương hiệu tốt, hàng noname linh kiện kém, hay chết lắm! Nhà em dùng toàn downlight của RĐ 2 năm nay chưa thấy vđ gỉ

beomap2

Xe container
Bác nào rành chỉ giáo mình con này tên gì? Mua dễ không? Ở đâu?
Đấy là công tắc, ở Chợ Giời bán nhiều, giá 10K mua được mấy con luôn, nhưng công tắc này có nhiều loại cọc bấm dài ngắn khác nhau cụ phải nhớ mua đúng loại hoặc nhổ nó ra, mang ra chợ làm mẫu.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Đấy là công tắc, ở Chợ Giời bán nhiều, giá 10K mua được mấy con luôn, nhưng công tắc này có nhiều loại cọc bấm dài ngắn khác nhau cụ phải nhớ mua đúng loại hoặc nhổ nó ra, mang ra chợ làm mẫu.
10k được 20 cái cụ ơi :). Nút này là 4 chân, 6x6x5mm

sskkb

Xe tăng
Em hỏi KN các cụ, nhà em ở CC, đèn trần đều dùng loại chụp sáng như ảnh em minh họa dưới, nhưng đã lâu nên các khớp lò xo kém nhạy, nếu rút ra lắp vào rất khó nguyên như cũ (tức là khít vào lỗ và phẳng với trần). Chưa kể lâu lâu lắp bóng mới (đui xoáy) nhưng hay sáng chập chờn, chóa đèn lỏng lẻo Em muốn thay dần. Theo các cụ nên thay loại nào tương đương, dễ lắp, cùng kích thước (ĐK 9cm), khi cháy bóng LED thay dễ ?
Nếu đui xoáy như đèn dây tóc thời xưa, thì cụ mua đèn led đui xoáy 7-9w của rạng đông lắp vào thử xem có đc ko, đỡ phải thay cả cụm.

ina

Xe điện
Stanley SG-7100. Moden này giá hơn 600k, tốc cao, thân máy gọn hơn những moden khác.
- Nếu muốn rẻ hẳn thì sẽ lựa sang dca cụ ạ
Vâng cụ. Để em nghiên cứu. Thích nó nhỏ để dễ cầm, thao tác. :)

HH1993

Xe điện
Em hỏi KN các cụ, nhà em ở CC, đèn trần đều dùng loại chụp sáng như ảnh em minh họa dưới, nhưng đã lâu nên các khớp lò xo kém nhạy, nếu rút ra lắp vào rất khó nguyên như cũ (tức là khít vào lỗ và phẳng với trần). Chưa kể lâu lâu lắp bóng mới (đui xoáy) nhưng hay sáng chập chờn, chóa đèn lỏng lẻo Em muốn thay dần. Theo các cụ nên thay loại nào tương đương, dễ lắp, cùng kích thước (ĐK 9cm), khi cháy bóng LED thay dễ ?
Bác làm 1 dàn philip cho ổn định. Khỏi lo thay nọ thay kia. Cứ dùng ít nhất là sau 5năm mới phải thay. Chưa kể là ánh sáng nó chuẩn.

cuBi07

Xe tải
Vâng, cc ib em số zalo em gửi file t kế, cả bản cài corel, cả font luôn. Nhanh và tiện.
Em cũng thích cái mình tự làm này vì vừa có kí hiệu vừa có chữ chú thích to và rõ ràng, ng già, trẻ con, ng lạ dễ tiếp cận.

Ps.Cụ nào k có đ kiện t kế, in ấn, chạy qua em in tặng ạ.
Cụ cho em xin file vào mail dqtuan1983@gmail.com, em cám ơn cụ ạ