[Funland] Cụ nào thích tự sửa đồ sinh hoạt gia đình vào ủng hộ em

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Hóa ra càng to càng dễ khoan.
Ko phải là to/nhỏ mà “bí quyết” khoan inox ở đây là tốc độ khoan rất chậm thôi Cụ ạ. Vì thế nếu đưa lên khoan bàn thì khoan rất ngon, nhưng khoan cầm tay thì khó giữ lâu ở tốc độ chậm nên mũi khoan nhỏ rất hay bị gãy. Ngoài yêu cầu tốc độ chậm thì cần có thêm chất làm mát như nước hoặc tốt hơn là dầu, để giữ cho mũi khoan ko bị cháy…

BiK

Xe điện
Có mũi khoan nào khoan được inox không các cụ ? Em dùng mũi khoan thép 4mm mà không khoan nổi cái khung tròn chuồng chó 10mm.

kienvinh

Tháo bánh
Ko phải là to/nhỏ mà “bí quyết” khoan inox ở đây là tốc độ khoan rất chậm thôi Cụ ạ. Vì thế nếu đưa lên khoan bàn thì khoan rất ngon, nhưng khoan cầm tay thì khó giữ lâu ở tốc độ chậm nên mũi khoan nhỏ rất hay bị gãy. Ngoài yêu cầu tốc độ chậm thì cần có thêm chất làm mát như nước hoặc tốt hơn là dầu, để giữ cho mũi khoan ko bị cháy…
Nó cứ trơn tuột đi ấy cụ. Để chờ mũi khoan mới về xem thế nào.

Vinaxuki JBC

Xe tăng
Nó cứ trơn tuột đi ấy cụ. Để chờ mũi khoan mới về xem thế nào.
Khoan inox có đặc điểm là chỉ khó ở lóp bề mặt (rất cứng và nhẵn bóng…). Nếu được tu (đục lấy dấu) trước thì khi khoan qua lớp bề mặt này lại thấy “mềm” và thoát phoi rất nhanh. Mũi khoan bị cháy cũng chủ yếu khi gặp phải lớp bề mặt này. Khi đã cháy đến mức đổi màu tím/đỏ thì chỉ có bỏ thôi, khỏi dùng tiếp

namphong12

Xe container
Phải tập cụ ạ.
- Muốn khoan tránh lệch dấu thì tu lấy dấu. Chẳng lệch đâu được cả.
Ngày xưa em tập mài. Thầy đưa cho cái mũi gần như mới. Em mài từ sáng đến chiều thì nó còn 1 mẩu. Nhưng vẫn không được. Sau em lấy 1 cái mũi mới ra xem rồi tập mài theo.
Sau tập mài bằng máy mài góc thì có kinh nghiệm nên khá hơn.
Giờ thì chổng ngược cái khoan lên cũng mài được.

mr.l0nely.184

Xe điện
Bẩm các cụ, hôm nay tôi có câu hỏi về khoan vào inox:

Bối cảnh là có một cái con-sơn (chân quỳ) bằng inox 304, dầy 1mm mà tôi muốn khoan thêm một lỗ:

xt-muikhoan inox1.jpg

Thiết bị thì chỉ có cái khoan này và vài mũi khoan loại xoàng:

xt-muikhoan inox2.jpg

Kết quả là: như "muỗi đốt inox", khoan quay tít mà chỗ cần khoan chỉ xầy ra một tý.

Tôi đang nghĩ là do mũi khoan không phù hợp. Câu hỏi:

- Khoan vào inox có cần mũi khoan đặc biệt? Nếu có, các bác có loại nào cụ thể để giới thiệu không?

- Cái máy khoan trên hình có đủ sức làm việc này không?

Cảm ơn các bác.
Với từng chất liệu phôi (gỗ, nhựa, nhôm, sắt thép, inox,…) thì độ cứng khác nhau, nên sẽ có yêu cầu khác nhau về mũi khoan: chất liệu (độ cứng), góc mài mũi khoan khác nhau- cái góc mài này nó ảnh hưởng rất lớn đến hiệu quả (độ ăn phôi)

phohien035

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi Nếu mà rò điện ở bình nóng lạnh thì cứ sờ vào vòi nước là giật chứ đâu cần phải nước chảy ra tưới lên người mới bị ?

cobangchuacotien

Xe tăng
Các cụ tư vấn giúp em với.
Phao ngắt nước (phao cơ) k ổn.
Nước máy chảy trực tiếp lên bình chứa nhà em mạnh quá, nên phao cơ đã lắp hỏng, nước tràn ra ngoài. Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em loại phao cơ nào dùng tốt ạ.

namphong12

Xe container
Các cụ tư vấn giúp em với.
Phao ngắt nước (phao cơ) k ổn.
Nước máy chảy trực tiếp lên bình chứa nhà em mạnh quá, nên phao cơ đã lắp hỏng, nước tràn ra ngoài. Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em loại phao cơ nào dùng tốt ạ.
Cụ dùng phao theo bồn à. Cái đấy không bền đâu. Nhà em lúc làm nhà ông thợ nước bảo " cái theo bình nó đểu lắm" em ra mua cái phao khác. 6 năm nay chả sao cả. Nhà hàng xóm nhà em cũng mới phải thay hôm vừa rồi.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Bình nóng lạnh nhà em lắp từ năm 2008. Đến năm 2024 lần đầu tiên em tháo xuống vệ sinh và thay luôn bình mới. Bình cũ mang về quê.
Sau 16 năm hoạt động thì nó như thế này các cụ ơi.

Cũng k
không

Cũng không nhiều cặn bẩn bám

Bình này thì thì từ năm 2014 bắt đầu dùng với Thái Dương năng nên ít bật hơn