[Funland] Cụ nào tính hộ em bài báo rút BHXH 1 lần thiệt hại 200 củ có đúng không?

TieuFu

Xe container
Ý cụ là ko đóng thì doanh nghiệp trả cho người lao động chứ gì?
Không tính được chi phí nhân công cụ đếch nên hỏi vòng vèo ! Mấy ông thâm dụng nhân công chỉ ănn được có tẹo thôi ! Giá cao thì ma nó thuê chết cả chủ lẫn tớ ! Đến lúc ý thì bhxh cũng nhịn ! Trò này được gọi là mổ gà lâyz trứng !!

tuan_nguyen261188

Xe điện
Không tính được chi phí nhân công cụ đếch nên hỏi vòng vèo ! Mấy ông thâm dụng nhân công chỉ ănn được có tẹo thôi ! Giá cao thì ma nó thuê chết cả chủ lẫn tớ ! Đến lúc ý thì bhxh cũng nhịn ! Trò này được gọi là mổ gà lâyz trứng !!
Vậy em thấy nước nào chả mổ gà lấy trứng hết... :) :) :)
vậy dẹp hết đi cho khoẻ...

TieuFu

Xe container
Vậy em thấy nước nào chả mổ gà lấy trứng hết... :) :) :)
vậy dẹp hết đi cho khoẻ...
Thôi cụ nhé ! Ông Cụ còn có di chúc sau khi thống nhất thì miễn thuế nn cho dân mấy năm ! Nhẽ với cụ thì thôi không nói qua nói lại thành nhảm !

dannongthon

Xe tăng
Mức đóng của cụ thấp thế.
Em đóng được 10 năm 3 tháng. Năm ngoái em thất nghiệp, ở nhà lãnh BHTN hết năm, rồi ra rút BHXH.
Lý do rút thì em tính toán nếu đóng tiếp để hưởng hưu thì em phải đóng thêm 10 năm nữa tới lúc đó mới 43 tuổi. Em phải chờ thêm 19 năm nữa mới được hưởng lương hưu.

Thôi thì em đập đi xây mới, rút hết ra rồi đóng lại từ đầu, đóng lại đúng 20 năm nghỉ là có hưu luôn.

Số tiền em rút ra gần đủ mua 1 căn nhà ở xã hội, em mua về cho thuê với giá 3 tr/tháng. Cứ cho là giá thuê ko thay đổi thì ít nhất em cũng đã tự trả lương hưu cho mình ( kể từ bây giờ) mỗi năm là 36tr.
Lương bác đóng 10 năm 3 tháng mà rút ra lĩnh gần đủ mua 1 căn nhà ở xã hội thì kinh quá! Theo em biết gần đây mức đóng Bhxh ở khu vực cao nhất là HN hình như cũng chỉ 29.800.000 đ thôi

quanggialai

Xe điện
Lương bác đóng 10 năm 3 tháng mà rút ra lĩnh gần đủ mua 1 căn nhà ở xã hội thì kinh quá! Theo em biết gần đây mức đóng Bhxh ở khu vực cao nhất là HN hình như cũng chỉ 29.800.000 đ thôi
Noxh ở bình dương rẻ lắm cụ. Mua sang tay có 2 300tr thôi

tuan_nguyen261188

Xe điện
Thôi cụ nhé ! Ông Cụ còn có di chúc sau khi thống nhất thì miễn thuế nn cho dân mấy năm ! Nhẽ với cụ thì thôi không nói qua nói lại thành nhảm !
ơ kìa...vặt lông làm hại dân như vậy mà không làm gì? bỏ đi? Ông Cụ đâu muốn vậy đâu...
;;) ;;) ;;)

Chỉnh sửa cuối:

red_dragon88

Xe buýt
Đối với em thì số tiền không lớn nên ko quan trọng rút hay không rút.
Bản chất BHXH là lưới an sinh khi về già mất sức lao động, đảm bảo nhu cầu sinh hoạt và y tế cơ bản. Còn trong cuộc sống chẳng may ko thọ chết trc khi đc hưởng thì là rủi ro chấp nhận vậy.
Quan điểm của em là bám vào cái nguyên lý gốc đấy, so đo lãi lỗ làm gì vì số tiền trích ra mỗi tháng ko lớn, ko bằng tiền đi chơi ăn nhậu

xebobabanh17201

Xe điện
Cán Bộ cũng chỉ trả lời loanh quanh :).
Giảm năm đóng BHXH, người lao động rút sổ một lần sẽ giảm dần'
Quang Phong
Xem các bài viết của tác giả
200
https://vietnamnet.vn/giam-nam-dong-bhxh-nguoi-lao-dong-rut-so-mot-lan-se-giam-dan-2092770.html#zalo

Theo ông Bùi Sỹ Lợi, nguyên Phó Chủ nhiệm Ủy ban Về các vấn đề xã hội của Quốc hội, nếu số năm đóng BHXH giảm xuống tối thiểu 15 năm thì tình trạng người lao động rút BHXH một lần sẽ giảm dần.
Trao đổi với PV VietNamNet, ông Bùi Sỹ Lợi, nguyên Phó Chủ nhiệm Ủy ban Về các vấn đề xã hội của Quốc hội cho rằng, số người rút BHXH một lần có xu hướng tăng lên là điều đáng báo động cho cơ quan quản lý nhà nước.
Ông đánh giá như thế nào về việc trung bình mỗi năm hiện nay có khoảng 800.000 người rút bảo hiểm xã hội (BHXH) một lần?
Từ khi Quốc hội có Nghị quyết 93 (năm 2015) về thực hiện chính sách hưởng BHXH một lần đối với người lao động thì trung bình mỗi năm có từ 700.000 đến 800.000 người rút BHXH một lần. Số người rút BHXH một lần hiện nay gần bằng số người mới tham gia vào hệ thống BHXH.
Đặc biệt, trong 2 năm gần đây, khi đại dịch Covid-19 bùng phát, số người rút BHXH một lần có xu hướng tăng lên. Cụ thể, trong năm 2022, dự kiến số người rút BHXH một lần khoảng 895.000 người. Số người rút BHXH một lần có xu hướng tăng lên như vậy là điều đáng báo động cho cơ quan quản lý nhà nước.
Nguyên nhân dẫn đến vấn đề trên là do những khó khăn trong sản xuất, kinh doanh trong và sau đại dịch Covid-19 đã tác động đến thu nhập của người lao động. Cực chẳng đã nên người lao động mới rút BHXH một lần mà không tính đến thiệt thòi trước mắt cũng như lâu dài.
Ngoài ra, việc người lao động rút BHXH một lần cũng một phần là do họ lo quỹ này không cân đối được, không bảo toàn được nên sợ bị mất. Như vậy, có thể thấy rằng người dân chưa hiểu hết quỹ BHXH rất an toàn, được nhà nước bảo trợ, hỗ trợ để đảm bảo đời sống cho người về hưu. Nhờ đó mà những người về hưu vẫn được điều chỉnh lương hưu và dự kiến đến 1/7/2023 sẽ tăng 12,5%.
Ông Bùi Sỹ Lợi, nguyên Phó Chủ nhiệm Ủy ban Về các vấn đề xã hội của Quốc hội. Ảnh: Phạm Hải.
Theo ông, việc rút BHXH một lần gây thiệt thòi như thế nào cho người lao động?
Khi không tham gia BHXH, trong ngắn hạn, người lao động sẽ không được thanh toán các quỹ giảm thiểu rủi ro như ốm đau, thai sản và bệnh nghề nghiệp.
Về lâu dài, khi hết tuổi lao động, người đã rút BHXH một lần sẽ không có lương hưu. Những trường hợp này phải chờ đến 80 tuổi mới được trợ cấp hưu trí xã hội với mức 360.000 đồng/tháng như hiện nay.
Vậy làm cách nào để người dân không rút BHXH một lần?
Việc rút BHXH một lần là quyền của người lao động được pháp luật quy định, nhưng chúng ta phải tuyên truyền cho họ thấy những thiệt thòi trước mắt cũng như lâu dài.
Thực tế, việc người lao động rút BHXH một lần là do họ chưa yên tâm vào quỹ BHXH. Do vậy, trách nhiệm của chúng ta là phải giải thích cho người lao động thấy rằng đây là của để dành và được nhà nước bảo hộ, giúp người lao động ổn định cuộc sống khi về già.
Việc giảm dần số năm đóng BHXH tối thiểu khi sửa Luật BHXH liệu có giảm được tình trạng người dân rút BHXH một lần hay không, thưa ông?
Giảm số năm đóng BHXH từ 20 năm xuống tối thiểu 15 năm là thực hiện theo quy định trong Nghị quyết 28 của Trung ương về cải cách chính sách BHXH. Chính sách linh hoạt như vậy với mục tiêu BHXH bao phủ toàn diện lực lượng lao động. Qua đó, những người gần 50 tuổi cũng có thể đóng BHXH và được hưởng lương hưu khi về già.
Với chính sách linh hoạt như vậy, chắc chắn số người rút BHXH một lần cũng sẽ giảm dần. Bởi số năm đóng BHXH ngắn thì nhiều người có thể cố gắng đóng cho đủ thời gian theo quy định. Sau khi đóng đủ 15 năm, nhiều người gặp khó khăn có thể chốt sổ BHXH đợi đến tuổi được nhận lương hưu.

sắt con

Xe điện
Ai thích rút cứ rút thôi; có vấn đề gì thì đừng kêu ca vì tự mình đã chịu trách nhiệm trước quyết định của mình. Một số tính toán thiệt hơn thì cứ đòi rút đến lúc mắc bệnh hiểm nghèo thì lại xin đóng để kiếm cái thẻ bảo hiểm cho giảm chi phí. Khôn quá!
Bảo hiểm y tế tự nguyện mua tại phường được mà bác, 803k/năm. Chả cần gắn vào BHXH

ubisapro

Xe trâu
E quá 20 năm rồi nên … thôi chờ đến tuổi nhận sổ :))

Xuân Bách

Xe buýt

dungmgsu

Xe hơi
Em cũng đang lăn tăn vấn đề này
Đóng được 9 năm, hồi dịch thì nghỉ cty và chuyển sang làm tự do. Hôm trước tính ra rút 1 cục thì được 65tr. Cuộc sống cũng không vất vả, thiếu thốn nhưng em tính lấy 1 cục xong gộp thêm 1 khoản cho tròn 100tr, gửi ngân hàng năm này qua năm khác thì liệu ok không các cụ.
Cụ nào rút rồi cho em xin ý kiến với.
Cụ kiếm công ty nào đóng thêm 6 tháng, rút bải hiểm thất nghiệp đã, làm cái lương 25 triệu, thì rút bảo hiểm thất nghiệp được 9x25x0.6=135 triệu rồi hãy rút 1 cục

Mr.Alo

Xe lăn
Em đào lên tí
Em đóng bh tầm 15 năm tính rút để đóng lại cho nó cao . Cụ nào hn rút rồi share em ít kinh nghiệm ... Cách tính ...

phuongmit

Xe cút kít
Em đào lên tí
Em đóng bh tầm 15 năm tính rút để đóng lại cho nó cao . Cụ nào hn rút rồi share em ít kinh nghiệm ... Cách tính ...
Rút để đóng lại cho cao là như nào cụ lô, đóng 15 năm rút về dc vài trăm củ rồi cụ gửi đóng ở 1 cty nào đó với mức max à, khi đó cụ đóng nó tính lại từ đầu chứ k tính nối tiếp 15 năm kia. Nếu chơi bài này thì cụ phang cho e cái sổ tiết kiệm, tiền đóng hàng tháng cụ gửi tiết kiệm, sau này già đấy là sổ hưu của cụ và còn nguyên gốc :))

Mr.Alo

Xe lăn
Rút để đóng lại cho cao là như nào cụ lô, đóng 15 năm rút về dc vài trăm củ rồi cụ gửi đóng ở 1 cty nào đó với mức max à, khi đó cụ đóng nó tính lại từ đầu chứ k tính nối tiếp 15 năm kia. Nếu chơi bài này thì cụ phang cho e cái sổ tiết kiệm, tiền đóng hàng tháng cụ gửi tiết kiệm, sau này già đấy là sổ hưu của cụ và còn nguyên gốc :))
Thì em còn đóng dài mà , trước đóng lương thấp giờ rút 1 lần rồi đóng lại từ đầu sau đủ hưu là vừa mà lương giờ cao hợp lí hơn ( không biết em đã hiểu đúng chưa )

midataka

Xe buýt
e đóng dc 18 năm 1 tháng, mất tầm gần 3 năm rơi vãi do chuyển cty. Quan điểm của e là tiếp tục đóng, đời còn dài, tuổi thọ cao, cứ có cái sổ hưu đút tủ là lành nhất. E sống ở bản, nơi có mật độ lĩnh lương hưu phải nói top 10 của cả nước. Từ mùng 4 là tấp lập các cụ đi lĩnh lương hưu, nhìn vào mặt tích cực thì việc nhận lương hưu tăng theo mức lương cơ sở hàng năm cũng làm giảm gánh nặng cho gia đình nếu sống chung nhiều thế hệ.
Hệ số lương e đóng từ thời điểm 1,78 năm 2k3 đến h đóng theo mức lương vùng là 5,4t ( tự đóng), 1 năm đóng đâu tầm hơn 20t.
phụ huynh gái e nhận lương hưu từ năm 2k5, phụ huynh trai 2k11. Lương 2 cụ đủ để ăn chơi nhảy múa chả phụ thuộc vào con cái. Đấy là điều tích cực nhất ( 2 phụ huynh e chỉ là giai cấp công nhân)

red_dragon88

Xe buýt
e đóng dc 18 năm 1 tháng, mất tầm gần 3 năm rơi vãi do chuyển cty. Quan điểm của e là tiếp tục đóng, đời còn dài, tuổi thọ cao, cứ có cái sổ hưu đút tủ là lành nhất. E sống ở bản, nơi có mật độ lĩnh lương hưu phải nói top 10 của cả nước. Từ mùng 4 là tấp lập các cụ đi lĩnh lương hưu, nhìn vào mặt tích cực thì việc nhận lương hưu tăng theo mức lương cơ sở hàng năm cũng làm giảm gánh nặng cho gia đình nếu sống chung nhiều thế hệ.
Hệ số lương e đóng từ thời điểm 1,78 năm 2k3 đến h đóng theo mức lương vùng là 5,4t ( tự đóng), 1 năm đóng đâu tầm hơn 20t.
phụ huynh gái e nhận lương hưu từ năm 2k5, phụ huynh trai 2k11. Lương 2 cụ đủ để ăn chơi nhảy múa chả phụ thuộc vào con cái. Đấy là điều tích cực nhất ( 2 phụ huynh e chỉ là giai cấp công nhân)
2 cụ về già có khoản hưu và một khoản tiết kiệm là chuẩn bài, độc lập tài chính, không phụ thuộc vào con cháu, sau này nếu có chăm chỉ bỏ sức ra thôi.
Nhiều gia đình các cụ về già không có lương hưu, con cái mạnh về tài chính không sao, tài chính yếu rồi lại phải góp vào chăm các cụ đã xảy ra bao chuyện mâu thuẫn đau lòng.