[Funland] Cụ nào tính hộ em bài báo rút BHXH 1 lần thiệt hại 200 củ có đúng không?

Tv1912

Xe tải
Nhà nước thì muốn toàn dân đóng BHXH để đỡ một khoản to to chi phí an sinh xã hội sau này, cơ bản mọi người lúc già yếu(hay tai lạn nghề nghiệp mất khả năng lao động) cũng có vài đồng tự lo cho bản thân đỡ phải bú ngân sách, chả may có ngỏm cũng được một mớ tiền kha khá lo ma chay, con nhỏ, người đỡ không phải lên phây cầu cứu các vị phật mõm online!... tưởng tượng đã thấy xã hội văn minh như tây cmnr! :D Nhưng không! người Việt ta từ quan đến dân ai cũng khôn cả! quan thích dân đóng để đỡ ngân sách nên tung hàng rào hạn chế rút BHXH một lần, dân lại thích rút một lần về túi mình cho chắc ăn, tiền trong tay ta thích mua nhà hay bú rượu là quyền của ta... đến lúc không còn con mịa gì nữa ta sẽ lên mạng chửi chế độ, chửi xã hội Việt Nam an sinh xã hội như loèn, ước gì được như tây lông! :D

kienvinh

Tháo bánh
Có những thằng biên bài hàm ý nhà nước là nạn nhân trong việc hàng loạt người lao động rút BHXH một lần ấy nhỉ?

Nine

Xe điện
Ai thích rút cứ rút thôi; có vấn đề gì thì đừng kêu ca vì tự mình đã chịu trách nhiệm trước quyết định của mình. Một số tính toán thiệt hơn thì cứ đòi rút đến lúc mắc bệnh hiểm nghèo thì lại xin đóng để kiếm cái thẻ bảo hiểm cho giảm chi phí. Khôn quá!
Sao đóng tiền lại phải xin. Cụ nói có chuẩn không đấy

banmotnucuoi

Xe lăn
Mấy đứa em em, chúng nó tính là năm nay nó 35-40, đóng đc 15 năm bảo hiểm sau này thừa mỗi năm chỉ đc 1 tháng lương, mà đóng 25 năm sau dừng thì công ty cũng ko trả cái phần 21% vào lương chúng nó. Vì vậy nó rút và lấy BHTN, có việc mới thì đóng tiếp, sau này nếu thiếu thì luật cho đóng cho đủ năm.
Luật đang có vấn đề khi cho rút cả phần công ty đóng cho người lao động. Một số nước nó chỉ cho rút khi đến tuổi khoản này

Truns176

Xe tải
Giờ có một ông nông dân sắp chết đói, có con gà mái sắp đẻ trong chuồng. Ông ý muốn thịt con gà để có cái ăn, chống đói. Thằng hàng xóm thì cứ nằng nặc khuyên đừng giết, phí, chờ gà nó ấp, nó đẻ, nó sinh sôi ra cả đàn gà, lúc đấy tha hồ mà ăn. Thằng hàng xóm nói ko sai, có điều, nếu ông dân chết đói, thì thằng hàng xóm tệ nhất cũng được chia phần ăn con gà đấy ở mâm cơm cúng, còn con gà đấy mà đẻ ra cả đàn thì lại càng mừng, năm nào cũng được ăn giỗ. Chỉ ông nông dân là thiệt thôi.

Tóm lại, theo mình, nếu xác định không đóng được nữa thì RÚT. Ông nào vẫn còn đi làm, vẫn có lương, vẫn cống hiến được thì đóng tiếp. Thế thôi.

Việc của chính phủ không phải gào thét, tuyên truyền người dân đừng rút bảo hiểm. Việc của Chính phủ là tạo công ăn việc làm, an sinh xã hội để người dân không có cơ hội rút bảo hiểm. Hết.
Cụ nói chuẩn quá. Kính cụ 1 ly

quocanhnguyen201

Xe buýt
em mới đóng BHXH gần 7 năm (cty đóng). em 36 tuổi. 1 năm nay em đã chuyển hẳn sang làm tự do vì thu nhập cao hơn, và em không có ý định quay lại làm các công ty . tức là em khả năng rất cao là sẽ không bao giờ đóng đủ 15 20 năm BHXH.
- Vậy trường hợp của em là nên rút BHXH 1 lần càng sớm càng tốt đúng ko ạ? (của em sẽ được gần 100tr là cũng đủ làm nhiều thứ - hoặc 100tr đấy ko đụng đến đem gửi bank lãi cao (Nam Á, SCB, NCB...) gửi liên tục trong 26 năm đến khi hưu - thì lãi đơn lãi kép nó cũng ra số tiền kha khá.
(chứ cái chỗ đã đóng 7 năm BHXH đó nếu em cứ để im ko rút thì 26 năm nữa em đến tuổi hưu - thì lúc đấy cũng bị quy về rút 1 cục? - mà khi đấy tiền trượt giá hơn nhiều bây giờ khéo chỉ đủ ăn bát phở?
Đúng rồi nên rút hết nhé cụ, đóng BHXH lợi cho khối ngành quân đội, công an hơn chứ khối tư nhân chỉ tính riêng theo lãi gửi ngân hàng đã lỗ rồi chưa kể chờ đến tuổi hưu nam sắp tới là 65 thì cụ chờ gì 30 năm nữa quá lâu :))

Tàu Cẩu

Xe máy
Nếu vậy thì cũng phải tính là lương hưu được điều chỉnh theo trượt giá nữa chứ có cố định mãi đâu.
À mà chết trước 71 thì thiệt đó, nhưng sao không tính là sống tới 91?
Sao k tính sống như vua hùng cụ ạ

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nhà nước thì muốn toàn dân đóng BHXH để đỡ một khoản to to chi phí an sinh xã hội sau này, cơ bản mọi người lúc già yếu(hay tai lạn nghề nghiệp mất khả năng lao động) cũng có vài đồng tự lo cho bản thân đỡ phải bú ngân sách, chả may có ngỏm cũng được một mớ tiền kha khá lo ma chay, con nhỏ, người đỡ không phải lên phây cầu cứu các vị phật mõm online!... tưởng tượng đã thấy xã hội văn minh như tây cmnr! :D Nhưng không! người Việt ta từ quan đến dân ai cũng khôn cả! quan thích dân đóng để đỡ ngân sách nên tung hàng rào hạn chế rút BHXH một lần, dân lại thích rút một lần về túi mình cho chắc ăn, tiền trong tay ta thích mua nhà hay bú rượu là quyền của ta... đến lúc không còn con mịa gì nữa ta sẽ lên mạng chửi chế độ, chửi xã hội Việt Nam an sinh xã hội như loèn, ước gì được như tây lông! :D
Hãy Dám làm dám chịu!

Xperia ZZ

Xe tăng
Em khuyên cụ nên rút 1 lần...sau đóng lại ở mức cao. sau này hưởng cao luôn.
Chứ mấy năm đâu lương thấp nó kéo hết lương xuống.
Em 42t đóng được 16 năm, công việc vẫn tương đối ổn định, theo cụ có nên rút rồi đóng lại ko ạh? Công ty mới của em đang đóng ở mức cao được 4 năm rồi, trước đó thì các cty khác đóng rất thấp. Tks cụ nhiều!

quocanhnguyen201

Xe buýt
Em 42t đóng được 16 năm, công việc vẫn tương đối ổn định, theo cụ có nên rút rồi đóng lại ko ạh? Công ty mới của em đang đóng ở mức cao được 4 năm rồi, trước đó thì các cty khác đóng rất thấp. Tks cụ nhiều!
Nghỉ việc 1 năm không đóng mới được rút, cụ đang đi làm thì rút kiểu gì mà tính :))

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Nếu kụ rút thì phải nghỉ công ty đang làm 1 năm đấy kụ nhóe

just for fun

Xe container
Hôm qua là 100 ngày của mẹ chị đồng nghiệp, chị ấy bảo bà được hưởng lương hưu là 448 tháng, cuối đời ốm đau ra vào bệnh viện như đi chợ nhưng vì có chút lương hưu (cũng thấp thôi) và bảo hiểm xã hội nên con cái không bị nặng gánh mà bà sống cũng rất thanh thản. Tổng tiền lương hưu bà được hưởng là suýt soát 1.4 tỷ đồng.

ngoc_phuong

Xe lăn
Ai thích rút cứ rút thôi; có vấn đề gì thì đừng kêu ca vì tự mình đã chịu trách nhiệm trước quyết định của mình. Một số tính toán thiệt hơn thì cứ đòi rút đến lúc mắc bệnh hiểm nghèo thì lại xin đóng để kiếm cái thẻ bảo hiểm cho giảm chi phí. Khôn quá!
Anh nói đúng đấy. Kệ cm chúng nó. Đứa nào thích rút thì cho rút. 5 năm 10 năm cho rút.
Anh nào thích đóng cứ cho đóng.
Ngăn cản, chế tài, họp hành, tuyên truyền làm gì cho mệt..
Tốn ngân sách anh nhỉ.
Khú khú.

quocanhnguyen201

Xe buýt
Anh nói đúng đấy. Kệ cm chúng nó. Đứa nào thích rút thì cho rút. 5 năm 10 năm cho rút.
Tốn ngân sách anh nhỉ.
Khú khú.
Sắp ra chế tài cấm rút hoặc hạn chế chỉ cho rút 50% rồi cụ, không ngăn cản thì vỡ quỹ do số lượng người hưởng lương hưu ngày càng nhiều. Có tính toán của chính bên bảo hiểm trong 10 năm nữa thôi là vỡ quỹ bản chất mô hình ponzi không có gì lạ

Không phải tự nhiên sau dịch báo chí liên tục lên bài vì dân rút BHXH 1 lần nhiều quá đâu :))

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
cụ nào tư vấn cho em với ạ? em cảm ơn
Nếu cụ xđ làm tự do luôn ko làm cty nữa thì rút ạ. Bhyt thì cụ cứ ra phường xã mua, tầm 700k 1 năm, mua theo hộ gđ thì rẻ hơn.
Nếu đã xđ rút thì sau 1 năm ngừng đóng là rút càng sớm càng tốt, về ko kinh doanh thì gửi bank ạ.

tuan_nguyen261188

Xe điện
Như em không rút đâu cụ. Đã 16 năm rùi...mà tuổi 42 đổi việc khác rất là khó khăn không những cụ phải nghỉ việc đang làm 1 năm sau mới được rút ( thời gian trễ nhất phải nghỉ là cuối tháng 10 năm nay). Mà chưa chắc cụ làm đến 65 tuổi.

Chỉnh sửa cuối:

Húp sụp sụp

Xe điện
Tốn ngân sách anh nhỉ.
Khú khú.
Đươc thế thì méo có người rút :))
Phải có gì đó mới phải gổng lên chớ

theanh90

Xe tăng
Đầu vào của bhxh là cơ sở để đảm bảo đầu ra là thực hiện an sinh. Nếu đảm bảo việc thu bhxh từ dn thì có lẽ cũng chẳng nhộm nhoạm thế này. Ng nhà em ngày xưa vẫn cố đóng bhxh cả mấy năm dù đã nghỉ để đc hưởng chính sách lương hưu