[Funland] Cụ nào tính hộ em bài báo rút BHXH 1 lần thiệt hại 200 củ có đúng không?

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Em thấy những người rút 1 lần cũng không có ý định mua, quá rủi ro khi về già
Thực tế khi bênh nhẹ nhẹ thì tiền thuốc bhyt trả chẳng đáng bao nhiêu, khi nặng thì không tống thêm phụ trợ thì chẳng ăn thua nếu chờ bh, mà tiền phụ trợ lại gấp nhiều lần tiền bh

poiuy

Xe cút kít
Cái quy định 1 năm này có được giải thích vì sao không cụ nhỉ? Và có nước nào quy định như vậy không?
1 năm đó cụ được hưởng BH thất nghiệp sau đó tìm việc làm và đóng tiếp hoặc rút.

poiuy

Xe cút kít
Thực tế khi bênh nhẹ nhẹ thì tiền thuốc bhyt trả chẳng đáng bao nhiêu, khi nặng thì không tống thêm phụ trợ thì chẳng ăn thua nếu chờ bh, mà tiền phụ trợ lại gấp nhiều lần tiền bh
Những bệnh như chạy thận nhân tạo thì sẽ thấy tác dụng của BHYT.

Mr.Alo

Xe lăn
Em giờ muốn rút 1 cục mà không rút được , đơt rồi nghỉ mấy tháng tính ăn thử cái bh thất nghiệp mà cty cũ nốm cho đúng mấy tháng nghỉ mới trả , giờ lại đi làm :((

tkmoi

Xe tải
Ai thích rút cứ rút thôi; có vấn đề gì thì đừng kêu ca vì tự mình đã chịu trách nhiệm trước quyết định của mình. Một số tính toán thiệt hơn thì cứ đòi rút đến lúc mắc bệnh hiểm nghèo thì lại xin đóng để kiếm cái thẻ bảo hiểm cho giảm chi phí. Khôn quá!
Mua bảo hiểm tự nguyện cũng rẻ mà cụ

123qwerty

Xe buýt
Cái quy định 1 năm này có được giải thích vì sao không cụ nhỉ? Và có nước nào quy định như vậy không?
Để người lao động suy xét cẩn thận thiệt hơn khi rút
Còn thực tế là chiêu trò nhằm bào mòn ý chí người lao động

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Khi rút là người ta đã dám làm dám chịu. Công nhân làm sao đủ sức khỏe để chủ thuê đến 65 tuổi

TN1805

Xe điện
nhưng 200 tr đồng để lãi trong 10 năm cũng được tầm 200 tr.
Thế nên rút 1 lần hay rút nhiều lần cũng như nhau.
Chưa kể nếu chết trước khi 71 tuổi cũng chả được nhiều tiền như thế.
Mấy bài tính cua trong mà này chủ yếu để doạ ma thôi.
Nhưng xu thế lãi suất tiết kiệm sẽ càng ngày càng thấp đi....và tiền thì mất giá đi. Trong khi lương hưu ( nếu có ) sẽ vẫn luôn được điều chỉnh hàng năm tăng lên.
Bố mẹ tôi, năm nay được điều chỉnh lương hưu. Giờ lương hưu 2 cụ cộng lại đã hơn 20 triệu/tháng, đủ cho 2 ông bà chi tiêu khá thoải mái ( người già nhu cầu không nhiều như giới trẻ nên 2 ông bà tiêu 1 tháng không hết lương hưu ).

just for fun

Xe lăn
Mẹ vợ ông anh trai cháu, bị U vú, ra mổ dịch vụ theo yêu cầu,ko ở lại viện ngày nào (chỉ tiểu phẫu lấy khối u), tổng các phí xét nghiệm kèm theo hết 27 triệu. Sau có kết quả ung thư thì ra mổ lại, lần này chuyển được bảo hiểm, nằm viện 6 ngày, tính tổng hết 7.6 triệu (cả 1 người nhà ở lại). Cảm ơn ê kip mổ, những người chăm sóc các kiểu, tổng hết 14 triệu.
Một người khác, ung thư tuyến giáp, mổ dịch vụ theo yêu cầu hết 50 triệu, một người khác có bảo hiểm, tổng chi phí hết chưa tới 20 triệu (đã bao gồm cả tiền cảm ơn)

just for fun

Xe lăn
Nhưng xu thế lãi suất tiết kiệm sẽ càng ngày càng thấp đi....và tiền thì mất giá đi. Trong khi lương hưu ( nếu có ) sẽ vẫn luôn được điều chỉnh hàng năm tăng lên.
Bố mẹ tôi, năm nay được điều chỉnh lương hưu. Giờ lương hưu 2 cụ cộng lại đã hơn 20 triệu/tháng, đủ cho 2 ông bà chi tiêu khá thoải mái ( người già nhu cầu không nhiều như giới trẻ nên 2 ông bà tiêu 1 tháng không hết lương hưu ).
Hai cụ nhà cháu, tổng lương hưu (lương mới) là 12 triệu mà các cụ đã sống thoải mái lắm rồi. Các con cho thêm thì các cụ vui vẻ, còn không thì cũng chẳng ảnh hưởng đến cs của các cụ. Con cháu đứa nào lệch sóng với các cụ thì liệu hồn :D

tasx

Xe tăng
em mới đóng BHXH gần 7 năm (cty đóng). em 36 tuổi. 1 năm nay em đã chuyển hẳn sang làm tự do vì thu nhập cao hơn, và em không có ý định quay lại làm các công ty . tức là em khả năng rất cao là sẽ không bao giờ đóng đủ 15 20 năm BHXH.
- Vậy trường hợp của em là nên rút BHXH 1 lần càng sớm càng tốt đúng ko ạ? (của em sẽ được gần 100tr là cũng đủ làm nhiều thứ - hoặc 100tr đấy ko đụng đến đem gửi bank lãi cao (Nam Á, SCB, NCB...) gửi liên tục trong 26 năm đến khi hưu - thì lãi đơn lãi kép nó cũng ra số tiền kha khá.
(chứ cái chỗ đã đóng 7 năm BHXH đó nếu em cứ để im ko rút thì 26 năm nữa em đến tuổi hưu - thì lúc đấy cũng bị quy về rút 1 cục? - mà khi đấy tiền trượt giá hơn nhiều bây giờ khéo chỉ đủ ăn bát phở?
Em cảm giác chính sách thay đổi khá thường xuyên nên tùy từng người thôi. Thực ra thì tiền lương đã đóng BHXH cũng được tính hệ số trượt giá hàng năm (thấp hơn lãi suất ngân hàng). Có 02 trường hợp gần giống quanh em như này em chia sẻ với Cụ.

+ Làm VNPT, đóng hơn chục năm. Khi công việc ngày càng khó khăn, Bạn này chuyển ra làm tự do, cũng cân nhắc rút sổ nhưng cuối cùng vẫn để sổ đẩy. Ra làm tự do, có lúc thăng, lúc trầm. Năm 2018, bạn ấy lại quay lại làm thuê (giờ làm cho Vinfast). Tất nhiên là giờ đóng tiếp. Bạn này hơn 40 chút.

+ Đi làm DN, đóng được 9 năm, rồi làm tự do khoảng chục năm nay. Giờ gần 40. Quan điểm là cứ để đấy, đến đoạn khoảng gần chục năm trước tuổi nghỉ hưu thì tính tiếp. Xác định ra làm tự do để tăng thu nhập, tự lo hưu cho mình. Để cái BHXH đấy, để dự phòng thêm cho mình 1 con đường dù chưa biết nó sẽ ra sao.

Em chia sẻ thôi nhé. Tùy Cụ.

tasx

Xe tăng
Hai cụ nhà cháu, tổng lương hưu (lương mới) là 12 triệu mà các cụ đã sống thoải mái lắm rồi. Các con cho thêm thì các cụ vui vẻ, còn không thì cũng chẳng ảnh hưởng đến cs của các cụ. Con cháu đứa nào lệch sóng với các cụ thì liệu hồn :D
Em thấy nhiều trường hợp chưa già ngày nào đã gào lên là x triệu sao đủ sống. Đóng ít thì phải tự lo thêm cho mình các nguồn thu khác chứ. Hưu dù có ít, nhưng có khoản đều hàng tháng nó cũng yên tâm hơn, TÂM LÝ thoải mái hơn. Tâm lý thoải mái khi về già có được dùng để quy ra giá trị khi tính toán tối ưu kinh tế không? Các trường hợp khẩn thiết, bức thiết phải rút 1 lần em không bàn.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Em cảm giác chính sách thay đổi khá thường xuyên nên tùy từng người thôi. Thực ra thì tiền lương đã đóng BHXH cũng được tính hệ số trượt giá hàng năm (thấp hơn lãi suất ngân hàng). Có 02 trường hợp gần giống quanh em như này em chia sẻ với Cụ.

+ Làm VNPT, đóng hơn chục năm. Khi công việc ngày càng khó khăn, Bạn này chuyển ra làm tự do, cũng cân nhắc rút sổ nhưng cuối cùng vẫn để sổ đẩy. Ra làm tự do, có lúc thăng, lúc trầm. Năm 2018, bạn ấy lại quay lại làm thuê (giờ làm cho Vinfast). Tất nhiên là giờ đóng tiếp. Bạn này hơn 40 chút.

+ Đi làm DN, đóng được 9 năm, rồi làm tự do khoảng chục năm nay. Giờ gần 40. Quan điểm là cứ để đấy, đến đoạn khoảng gần chục năm trước tuổi nghỉ hưu thì tính tiếp. Xác định ra làm tự do để tăng thu nhập, tự lo hưu cho mình. Để cái BHXH đấy, để dự phòng thêm cho mình 1 con đường dù chưa biết nó sẽ ra sao.

Em chia sẻ thôi nhé. Tùy Cụ.
Bây giờ hưu cần min 20 năm kụ nhề

just for fun

Xe lăn
Em thấy nhiều trường hợp chưa già ngày nào đã gào lên là x triệu sao đủ sống. Đóng ít thì phải tự lo thêm cho mình các nguồn thu khác chứ. Hưu dù có ít, nhưng có khoản đều hàng tháng nó cũng yên tâm hơn, TÂM LÝ thoải mái hơn. Tâm lý thoải mái khi về già có được dùng để quy ra giá trị khi tính toán tối ưu kinh tế không? Các trường hợp khẩn thiết, bức thiết phải rút 1 lần em không bàn.
Quan trọng nhất là tâm lý không phụ thuộc ạ, nhiều cụ ko có lương hưu, phải sống dựa trên sự chu cấp của con cái, nói thật lòng đôi khi thấy tội lắm (nếu so về sự tự do tự tại với những người có lương hưu, dù ít dù nhiều).
Không biết bố mẹ của cccm thế nào chứ bố mẹ nhà cháu cũng khó tính, với tính cách các cụ mà phải sống phụ thuộc chắc các cụ không vui.