Cùng chi hộ PVC xây lớp học cho trẻ em vùng cao tỉnh Thanh Hóa

Trạng thái
Thớt đang đóng

Dân Trí

Xe tải
Website
www.facebook.com
Thưa các cụ mợ.
Cuối mùa xuân, khi các cung đường chào đón những cơn mưa nặng hạt nên tỏ ra dài hơn, khó đi hơn, sình lầy và bùn bám gây nhiều khó khăn cho ngay cả những xe Pickup hai cầu – gầm cao và khủng bố nhất. Nhóm khảo sát thuộc Chi hội PVC (Pickup Vietnam Club) chúng em đã đến với bản Kịt – xã Lũng Cao – Huyện Bá Thước – Tỉnh Thanh Hóa.
Có thể nói, so với những cung đường PVC đã đi qua thì cung đường đi tới bản Kịt là một trong những cung đường khó. Vượt hơn 200km từ Hà Nội và sau khoảng 15km đường nhựa dẫn từ huyện lỵ của huyện Bá Thước là Thị Trấn Cành Nàng sẽ tới trung tâm của xã Lũng Cao. Đoạn đường còn lại khoảng 10km từ trung tâm xã vào tới Bản Kịt hoàn toàn là đường đất, nhiều chỗ dốc đứng, trơn trượt. Đường thì đi bộ còn khó chứ chưa nói tới đi xe máy hay ô tô.

Vất vả với hai xe pickup trang bị đủ loại phương tiện chúng em mới vào tới bản Kịt, phải nó đường khó đi tới nỗi vào tới nơi chỉ mong trời không mưa, trời mưa thì chắc ở lại tại bản vài ngày. Việc này làm chúng em thực sự cảm phục tấm lòng các thầy cô giáo đã không quản khó khăn, vất vả, xa xôi. Bỏ qua nhiều ước mơ hoài bão nào Internet, Facebook, phượt hay Café chém gió để đến với trẻ em vùng cao – những đứa trẻ thiệt thòi đủ đường nhiều khi tới cái ăn cũng chưa đủ nói chi con chữ.

Điểm trường tại Bản Kịt nằm lọt giữa thung lũng của khu bảo tồn thiên nhiên Pù Luông. Do điện lưới quốc gia chưa tới nên cả bản chỉ có từ 1-2 hộ gia đình gần con suối có điện để sử dụng do lắp máy phát mô tơ nước, nói là điện nhưng chỉ đủ để thắp 1 bóng đèn nhỏ giữa nhà.

Trường học thì chắc chắn là không có điện rồi, lớp học để đủ sáng phải làm vách thật thấp, hở bốn bền để lấy sáng. Tất cả các lớp đều là tranh tre, vách gỗ ẩm thấp lâu ngày. Với kiểu xây dựng hở bốn bề để lấy sáng thì không biết mùa đông giá lạnh các em chịu đựng kiểu gì, trong nhà và ngoài sân chỗ nào gió cũng luồn qua, trẻ nhỏ vùng cao tấm áo, đôi giày, đôi ủng còn là điều xa xỉ nên ốm đau, bện tật luôn luôn rình rập và cản trở các em đến với cái chữ tri thức.
Điểm trường có 5 lớp với gần 30 học sinh bao gồm một lớp mầm non, cấp tiểu học có 1 lớp 1, 1 lớp 2, một lớp 4 và 1 lớp 5. Trường tổ chức học theo kiểu lớp ghép, trong cùng một phòng học – lớp 1 và lớp 2 ghép chung do một thầy giáo phục trách, lớp 4 và lớp 5 ghép chung cũng do một thầy giáo phụ trách. Riêng lớp mẫu giáo được dành một phòng riêng và do một cô giáo còn khá trẻ đảm nhiệm.

Tại điểm trường, ngoài cơ sở vật chất cho các em còn rất thiếu thốn thì cơ sở chung của trường cũng nghèo nàn không kém, lùng khắp khu trường không thấy bất kỳ tủ thuốc hay dụng cụ y tế gì. Đến cái Toilet điểm trường cũng không luôn, bể nước tìm mãi cũng không ra. Nói thật nhiều lúc chúng em chạnh lòng, còn mình được trang bị tận rang, nhiều khi ốm đau bệnh tật là chạy ngay tới Việt Pháp hay Vimex khám. Các em ở đây, nói hơi quá nhưng nếu có vấn đề về đường ruột, đi vệ sinh không biết lấy nước đâu ra rửa, mắc cảm đột ngột không kiếm đâu ra lọ dầu gió để thoa.

Mục tiêu của PVC.
Sau chuyến khảo sát, với sự nhất trí cao, chi hội PVC quyết định triển khai xây dựng 02 lớp học kiên cố cố cho điểm trường bản Kịt. Lớp học mới này sẽ được đưa vào sử dụng ngay cho năm học mới 2014-2015

Hiện nay chúng em đang kêu gọi sự đóng góp ủng hộ của tất cả các bạn bè cho các hạng mục:
A. Phần kinh phí xây dựng 02 lớp học (nhân công, vật liệu toàn bộ) với chi phí = 150.000.000 VNĐ
B. Phần vật chất trang bị cho lớp học
o Bàn cho mẫu giáo (loại bàn thấp, tròn): 02 cái – dự toán = 4.000.000 VNĐ
o Ghế cho mẫu giáo (loại thấp): 10 cái – dự toán = 3.5000.000 VNĐ
o Bàn ghế dài cho học sinh tiểu học: 10 bộ - dự toán = 10.000.000 VNĐ
o Tủ đựng đồ cho học sinh (loại có 10 ngăn nhỏ có khóa): 4 bộ - dự toán = 16.000.000 VNĐ
o Chiếu nhựa: 30 chiếc – dự toán = 1.500.000 VNĐ
o Chăn siêu nhẹ: 15 chiếc = 3.000.000 VNĐ
o Tủ thuốc : 02 chiếc = 2.000.000 VNĐ
o Phần trang bị thêm cho giáo viên (Cặp,đồ dùng giạy học): 3.000.000 VNĐ
C. Phần vật chất tặng cho các cháu
o Vở học cả năm: 90 cuốn = 900.000 VNĐ (Bác Lạc Lạc đã tài trợ)
o Dép nhựa: 30 đôi = 300.000 VNĐ
o Đồ chơi cho tiểu học: 40 bộ = 1.000.000 VNĐ
o Bộ quần áo học sinh : 30 bộ = 6.000.000 VNĐ
Tổng dự toán cho cả chương trình: khoảng 230 triệu đồng

Rất mong nhận được sự ủng hộ và đồng hành của các cụ mợ.

1. Mọi sự ủng hộ về tiền mặt xin gửi về:

Số tài khoản: 0011000640993
Chủ tài khoản: Đỗ Hoàng Trung
Ngân hàng: Sở GD Vietcombank

2. Hiện vật xin gửi về:

Địa chỉ: 158 Phố Mai Dịch (24/24)
Người nhận: Nguyễn Bá Lương
Phone: 0979641868

Xin chân thành cám ơn tấm lòng của các cụ mợ để chương trình có thể thành công tốt đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

thuongngong

Xe hơi
em ủng hộ 500.000đ
sẽ gửi đến cụ Trung.
chúc chương trình thành công.

FujiS5200

Xe điện
Phiền cụ cho em hỏi chút, là tại sao mình không làm mái có mấy tấm chắn sáng (bằng nhựa trong) như trên mái 1 số công ty, nhà máy vẫn làm để lấy sáng ạ? Em sợ với những khung cửa kính như kia thì sau 1 thời gian dễ bị vỡ lắm. Với lại trẻ con thường hiếu động + nghịch ngợm, nên em sợ hệ thống cửa sổ lật "phức tạp" ở phía dưới như kia sẽ không được bền.

Xin lỗi cụ vì có những thắc mắc chẳng ăn nhằm gì với chương trình. Xin chúc chương trình sớm thành công tốt đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

tetsu

Xe tăng
Phiền cụ cho em hỏi chút, là tại sao mình không làm mái có mấy tấm chắn sáng (bằng nhựa trong) như trên mái 1 số công ty, nhà máy vẫn làm để lấy sáng ạ? Em sợ với những khung cửa kính như kia thì sau 1 thời gian dễ bị vỡ lắm. Với lại trẻ con thường hiếu động + nghịch ngợm, nên em sợ hệ thống cửa sổ lật "phức tạp" ở phía dưới như kia sẽ không được bền.

Xin lỗi cụ vì có những thắc mắc chẳng ăn nhằm gì với chương trình. Xin chúc chương trình sớm thành công tốt đẹp.
Là người có tý tham gia lên pa thiết kế nên em xin phép trả lời ạ.
. Mái nhựa trong lấy sáng ban đầu e cũng tính đến vì nó sáng rất hiệu quả. Chắc cũng nên cân nhắc sử dụng. Nhưng kinh nghiệm thực tế tại các kho xưởng nhà máy đã làm cho thấy mùa hè nắng chiếu vào sẽ rất nóng, ánh nắng chiếu vào không kém ngoài giời là bao. Cái này không phù hợp cho lớp học nhỏ, đặc biệt là nhà trẻ nắng chiếu vào giữa trưa thì hơi dở.
. Cửa sổ lớn được bố trí cả 2 dọc hành lang lớp trước sau và cả ở 2 bên tường đầu hồi. Nên ánh sáng là khá đủ dùng vào ban ngày. Trừ mưa bão thì chịu. Ngoài ra kiểu bố trí cửa này tương đồng với kiến trúc trường học địa phương (xem ảnh trường hiện trạng cũng lấy sáng tương tự)
. Trong thiết kế các cửa đều đc làm bằng nhựa trong. (Trong ảnh rõ ràng không phải kính nhé :) ).
. Đúng là cái cửa này là cái phải lăn tăn nhất. Nhưng e thấy nên làm cửa lật (có khớp hãm) vì theo e loại này cũng dễ dùng (gần giống liếp cửa lật như nhà bản địa), khó hỏng hóc và khó vỡ hơn kiểu khác.

Nói chung làm nhà kiểu này cho tập thể dùng chung cũng xác định là phải bền và dễ thay thế. Cái dở ở đây là bắt buộc phải dùng nhiều cửa lấy sáng, trong khi cái này là cái dễ hỏng nhất :(.

Lạc Lạc

Xe tải
Nhà cháu đăng kí tặng vở cho các cháu nhé!

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Nhìn những hình ảnh tiền trạm của PVC, chúng em rất vui vì đã được góp 1 phần giúp các em nhỏ có lớp học mát vào mùa hè và ấm mùa đông.

Mong rằng sẽ có những nhà hảo tâm tài trợ để chuơng trình thành công tốt đẹp.

Lạc Lạc

Xe tải
Cuối năm hocj cháu có thể thu gom một số sgk c1 đã qua sử dụng, ko bít các cụ có cần ko?
Đã có alo của cụ NBL trên này, có gì cháu sẽ nt cho cụ ấy.

Chỉnh sửa cuối:

Hwngdelta

Xe điện
Website
www.otofun.net
E xin ủng hộ cho các cháu 1.000.000đ. Sáng mai e sẽ bảo kế toán chuyển khoản. E cũng vừa mua thêm 1 e Triton, đợt tới nếu các bác có tổ chức đi thì e xin phép tham gia với ạ. E làm bên xây dựng nên hy vọng có thể đóng góp ý kiến giúp công trình hoàn thiện hơn.

LDHanoi

Xe buýt
Nhà em hiện đang có 3 mẫu đồ chơi gỗ an toàn cho trẻ em. Sản phẩm kích thích trí thông minh cho bé, được sản xuất bởi Cty SD của Nhật Bản. Hàng này dùng để Xuất sang thị trường Châu Âu nên rất yên tâm về chất lượng.
Mỗi mẫu em có 5 bộ, em định tặng cho các cháu Trường mầm non Bản Kịt trong dự án Lớp học ước mơ của PVC mỗi mẫu 2 bộ, còn lại em bán để lấy tiền ủng hộ vào dự án cho các cháu. Giá niêm yết là 163.000₫/pc, em bán với giá 150.000₫/pc.
Mong các cụ, các mợ ủng hộ em và các cháu nhỏ trường mầm non Bản Kịt ạ!
ĐT liên lạc O912.15.15.20
Trung

Chỉnh sửa cuối:

LDHanoi

Xe buýt
Danh sách các tấm lòng hảo tâm đã ủng hộ cho dự án Lớp học ước mơ

doanhlilama691

Xe điện
Iem có chút tý ti gọi là của ít lòng nhiều, mong các cụ nhận giúp. Iem đã chuyển khoản rùi đới ợ
Thay mặt phụ huynh và các cháu vùng cao T.Thanh Hóa, Iem cảm ơn tấm lòng vàng của các cụ/mợ.

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Bác Tymobi (em viết tên nick thế ko biết có đúng không) gửi tiền góp với chương trình của PVC 200k. Em đã cầm và chuyển bác chủ thớt nhé!
Thay mặt PVC cảm ơn bác!

tymobai

Xe điện
Bác Tymobi (em viết tên nick thế ko biết có đúng không) gửi tiền góp với chương trình của PVC 200k. Em đã cầm và chuyển bác chủ thớt nhé!
Thay mặt PVC cảm ơn bác!
Vâng, bác viết suýt chuẩn rồi ạ! :)

Me3G

Xe container

19B-revival

Xe tải
E lại phải đi làm một đợt thịt chua nữa thôi. Dạo này xèng mặt của e chẳng nổi nên lại phải bỏ công sức đi góp vậy

spartacus199

Xe hơi
Em vừa nhận và chuyển hộ cụ Bình nick hattrick 250K cụ chủ nhé! Chúc cho chương trình thành công tốt đẹp.

Dân Trí

Xe tải
Website
www.facebook.com

LDHanoi

Xe buýt
Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng