[Funland] Cùng đọc và suy ngẫm - Những câu chuyện đầy ý nghĩa !!!

JOBOO

Xe đạp
thớt này hay quá

quancan

Xe tăng
Vì :Câụ đấy học bố mẹ câu đấy,,,,,,,,,,,,,,
Chuyện này cũng làm em rung rinh cảm xúc tí này.

Hôm qua em đổ xăng trong chỗ cây xăng đường Nguyễn Sơn. Trước em là 1 cái xe máy đang bơm xăng và 1 xe máy đang chờ. Em là người thứ 3 nhưng em đi oto nên lao thẳng // và lên trc cái xe đang chờ một tẹo. Em xuống xe chờ.

Chị bán xăng bơm xong cho xe máy định bơm tiếp cho em (vì theo quán tính và khoảng cách thì xe em gần chị ấy hơn). Em chỉ sang chỗ cậu bé đang chờ không phải vì cậu bé đi xe máy thì đổ nhanh hơn mà vì cậu í đến trước em nên theo thứ tự thì cậu ấy sẽ đc mua trc, mặc dù cậu ấy đứng sai chỗ (chỗ cho ô tô là chỗ em đang đứng, chỗ cho xe máy // đấy nhưng ở luồng trong). Cậu í có ý nhường em vì có vẻ ý thức được là đang đứng nhầm chỗ nhưng em bảo "cháu trước đi". Cậu bé cảm ơn em rồi dắt xe tiến thêm một tẹo nữa. Cậu bé nom rất xì tin ku te nhưng thái độ của cậu bé làm em có thiện cảm. Xúc động tí vì thời nay ra đường gặp những chú cool boy mình toàn chủ động tránh cho lành:D

Chưa hết đâu. Cậu bé đổ đầy bình xăng ko biết hết bao nhiêu tiền nhưng em thấy cậu bé rất lễ phép, hơi cúi người xuống và đưa bằng hai tay 1 tờ 200k cho chị bán xăng.

Em rất ấn tượng với cậu bé teen này vì thời nay, ở lứa tuổi của cậu mà có đc văn hoá ứng xử nơi công cộng như thế chắc cũng ko nhiều.

Dan du an

Xe cút kít
Hồi 2004, em đi Cửa Lò. Vào nhà hàng ăn gọi đầy tôm cua vì thấy rẻ quá so với Hà Nội. Đăng ăn nhậu tưng bừng thì có một đứa bé gái khoảng 6-7 tuổi trông mặt mày lem luốc bị cụt một chân, chống nạng dắt theo một thằng bé khoảng 3 tuổi đến bán cái gì đó. Em chả muốn mua nên đưa cho nó 2000 để cho chúng nó đi cho nhanh. Con bé đấy nó không lấy mà sang bàn khác để mời. Lúc sau ăn xong ra biển uống cà phê. Nửa nằm nửa ngồi trên ghế nhìn tít ra xa thấy cực kỳ thư giãn. Mãi một lúc nhìn ra biển cũng chán mới quan sát xung quanh thì thấy con bé lúc trước đang xúc cơm cho thằng em nó ăn, em cũng chả nhớ nó cầm cái bát hay cái gì, chỉ nhớ là lúc đó thằng em có vẻ no rồi không ăn nữa, con bé kia ăn nốt rồi thằng em nó nằm luôn xuống bờ gạch ở biển, con chị vỗ vỗ cho ngủ. Nhìn thấy cảnh đấy em rơi nước mắt. Tối về khách sạn gọi điện cho Gấu bảo hay mình đưa chúng nó về nuôi. Gấu bảo tùy anh nhưng phải xem thế nào. Hôm sau ra quán hôm qua ngồi thì không thấy 2 đứa bé đâu. Hỏi bà chủ quán, bà ấy bảo chúng nó đi loanh quanh đâu đấy thôi, nhưng 2 chị em nó ở đây ai cũng biết. Có mấy người hỏi mang chúng nó về nuôi mà con chị không đồng ý, chúng nó vẫn đi bán lặt vặt lấy tiền nuôi nhau. Em đi xung quanh một lúc không thấy. Hôm sau về HN nhưng rất nhiều lúc hình ảnh hai chị em nó lại hiện lên. Có bác nào biết thì chia sẻ giúp xem sau này 2 chị em nó thế nào.

Thiepk32

Xe tăng
em vod cụ chủ phát.

chevroletcruz

Xe điện
Ông giáo già ngày ngày lọ mọ cơm nướctrong cái nhà cũ nát. Rõ khổ, bà mất sớm, một mình nuôi 2 con trai ăn học thànhtài, giờ ở trên thành phố hết cả, thi thoảng mới về thăm.

Nhà cửa cũ dột nát, những hôm trờimưa chả khác ngoài sân. Các con so đo, chả muốn sửa vì ông chết đi thì cũng chẳng ai về quê đâu, phần cũng vì các con dâu còn nhìn trước ngó sau.

Ông mất, con dâu cả đi xem bói, thầy phán phải hương hoa, xây nhà thờ mới gặp vận hên. Vợ chồng cậu cả mang tiền tỷvề xây 1 cơ ngơi to nhất làng. Ngày giỗ đầu ông, mọi người đến khen ngôi nhà đẹp,ai cũng khen ông giáo có phúc.

Ngoài kia, hồn ông giáo vẩn vơ đã quá nửa ngày, không giám vào vì sợ nhầm nhà.

rất thời sự. rất đáng suy ngẫm. xót xa

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
  1. Ngày tôi thi tú tài, ba đạp xe hơn chục cây số, chờ tôi ngoài trường thi cả buổi, cốt để hỏi:
    - Con làm bài tốt không?
    Sợ ba nhọc lòng, tôi nói:
    - Ba chờ ngoài này, có khi con lại lo, không làm bài được.
    Buổi thi cuối, ra cổng không thấy ba, hỏi chú Bảy còi:
    - Ba con có đến không?
    Chú đưa tay chỉ cây bàng phía xa mươi mét bảo:
    - Ổng ở đằng kia, tao biểu đến ổng không chịu
Cái vụ phụ huynh đi chờ thi này ngày xưa em cũng không thích tí nào. Toàn tự đi, tự về. Thi đại học cũng một mình 1 xe phóng đi lại phóng về. Kệ mọi người lo tắc đường cứ đòi đưa đi.

Duytung

Xe buýt
(Chuyện này em biên tập theo trí nhớ và đã post ở Diễn đàn này rồi, trình lại để các cụ suy ngẫm)

Trên chuyến xe về quê, cô tài xế vô cùng xinh đẹp, hành khách trầm trồ ngưỡng mộ. Vẻ đẹp của cô làm 3 tên lưu manh trên xe chạnh lòng, dục vọng nổi lên, 3 tên này đề nghị cô lái xe dừng lại, lôi cô xuống đường vào rừng để hãm hiếp, 30 hành khách lặng yên, không ai đừng lên bảo vệ cô gái. Cô tài xế chống cự quyết liệt, nhưng không lại được với 3 thằng to con. Dừng lại, không được làm càn! 1 hành khách đã đứng lên bảo vệ cô gái, nhưng ông ta chỉ là 1 ông già, tật nguyền. Ông xông lên, cứu cô tài xế, nhưng sức không đủ, ông bị chúng đánh 1 trận nên thân, 30 người còn lại ngồi im như không có chuyện gì xảy ra.

Rồi cô gái cũng trở về, lên xe với bộ dạng thê thảm vì bị 3 tên lưu manh hãm hiếp suốt 1 giờ. Ngay khi vào ghế lái, việc đầu tiên cô làm là đuổi ông già đã đứng ra giúp bênh vực mình, ông già bất bình, không chịu xuống. Ôi mình đứng ra bảo vệ cô ấy! Lại bị đánh gần chết, kết quả là gì đây? Khi ông già không xuống, cô ra lệnh cho 3 tên lưu manh ném ông già và hành lý xuống đường, một nơi vắng vẻ và rừng núi, ông biết đi về đâu?

Chuyến xe tiếp tục

Khi xe lên dốc cao, mọi người nhìn xuống, ông già đang ở góc đường, trời tối dần, thương cảm quá. Xe bắt đầu xuống dốc. Ơ hay! cô tài xế thay vì giảm tốc lại tăng ga, xe đi vụt vụt và cô lái xe lao xuống thung lũng, kết quả là...

Chỉnh sửa cuối:

hanamkr

Xe buýt
Cám ơn cụ chủ thớt, nhiêu chuyện đáng để phải nghĩ.

pkhcsht

Xe điện
Chiều hôm ấy, nó được anh em cơ quan gọi ra quán "Dân giầu, nước mạnh" (bọn nó quen gọi quán bia đối diện cung văn hóa mà trên nóc nhà có khẩu hiệui "Tất cả vì dân giầu, nươc mạnh ..."). Đang buôn chuyện, chợt có cô gái tiếp thị thuốc lá, em mời, nó  nhìn, trời ơi sao người đâu mà xinh thế. Nó sực nhớ, lấy vội canon ra - cái này nó mới mua, định theo các offer nhẩy vào hố vôi, chụp, choạch choạch. Em lại mời, nó cười cười lại còn dơ bao thuốc của nó ra ... Em buồn bỏ đi, nó và chúng bạn ra về trong hơi men.

Hôm sau, đọc ảnh trên máy tính, nó sững người, đúng là mẫu đẹp, hương  sắc quá, nhưng tự nhiên nỗi buồn và giận mình ập đến, sao mình lại sử sự vô tâm đến thế. Thế rồi, từ hôm ấy, chiều nào nó cũng ra quán ấy, ngồi, đợi, mong được thấy em, mua hết thuốc lá em mang theo. Cứ thế, nó chờ tới khi không nhìn rõ "Tất cả vì dân giầu, nước mạnh". Hết.

Chỉnh sửa cuối:

Ngong_Hankang

Xe tăng
Cám ơn cụ chủ..Những truyện cực ngắn kiểu này em cũng thi thoảng viết và cũng hay nhặt lượm trên mạng về lưu vào một file,thi thoảng giở ra đọc thấy nhiều cảm xúc..Em sẽ cố gắng duy trì cùng cụ chủ.:)

Ngong_Hankang

Xe tăng
1/ Khoảng cách (ko nhớ tên tg)

Anh lớn hơn nàng già con giáp. Sợ cảnh chồng già vợ trẻ sau này, anh dằn lòng nói lời chia tay. Nàng nước mắt lưng tròng.

Ba năm sau, nàng cũng lên xe hoa. Chồng nàng bằng tuổi anh.

- Sao ngày xưa em không giữ anh lại? Giọng anh đầy tiếc nuối và trách móc.

Nàng nhìn anh trân trối:

- Cứ nghĩ anh không muốn cưới em...

Ngong_Hankang

Xe tăng
2/ Đánh Đổi

Chị yêu anh vì vẻ lãng mạn và coi thường vật chật. Chị xa anh cũng vì lẽ đó. Nhân chứng của cuộc tình là chiếc xe đạp, nó chở đầy kỷ niệm của một thời yêu nhau.

Mười năm xa cách, anh lao vào cuộc mưu sinh và có một gia sản ít ai bằng.

Tình cờ anh gặp chị tại nhà, nhìn thấy chiếc xe đạp ngày xưa, chị hỏi: anh còn giữ nó? Anh nghẹn ngào: anh làm ra những thứ này mong đánh đổi những gì anh có trên chiếc xe đạp ngày xưa.

tchung82

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào biết down mấy cái này ở đâu ko??
Em tìm down cho F1 nhà em xem

apollovn

Xe đạp
Tại Sao Phụ Nữ Khóc?
Một cậu bé hỏi mẹ:
-Tại sao mẹ lại khóc ?
Người mẹ đáp:
-Vì mẹ là một phụ nữ.
-Con không hiểu - cậu bé thốt lên.
Người mẹ ôm chặt con và âu yếm:
-Con không bao giờ hiểu được nhưng nó là thế đấy...
Thời gian trôi qua, cậu bé lại hỏi cha:
-Sao mẹ lại khóc hở cha?
-Tất cả phụ nữ đều như thế con yêu ạ- người cha mỉm cười đáp.
Cậu bé lớn dần lên và khi trở thành một người đàn ông , anh vẫn thường tự hỏi: "Tại sao phụ nữ lại khóc?".
Cuối cùng anh tìm đến một nhà hiền triết. Nghe hỏi, nhà hiền triết ôn tồn nói: "Khi thượng đế tạo ra phụ nữ, người phải làm cho họ thật đặc sắc. Người làm cho đôi vai họ cứng cáp để che chở được cả thế giới, đôi tay họ mát lành để che chở sự yêu thương, và người cho họ một sức mạnh tiềm ẩn để mang nặng đẻ đau.
Người cho họ một sự dũng cảm để nuôi dưỡng và chăm sóc gia đình, người thân, bạn bè ngay cả những lúc mọi người dường như buông trôi, và dù có nhọc nhằn đến mấy đi nữa họ không bao giờ than thở... người cho họ tình cảm để họ yêu thương con cái ở mọi nghĩa trên đời, ngay cả những lúc con cái họ gây cho họ đau khổ.
Người cho họ sức mạnh để chăm sóc người chồng của họ, tránh vấp ngã vì Người tạo dựng họ từ xương sườn của người đàn ông để bảo vệ trái tim anh ta... Người cho họ sự khôn ngoan để biết rằng một người chồng tốt sẽ không bao giờ làm tổn thương vợ mình, hiểu rõ sự chịu đựng của người phụ nữ và cô ta luôn thấp thoáng sau mỗi thành công của người chồng.
Để làm được những việc nhọc nhằn đó, Người cũng đã cho họ giọt nước mắt để rơi, để họ sử dụng bất cứ lúc nào và đấy là điểm yếu duy nhất của họ. Khi con thấy họ khóc, con yêu họ biết bao và nếu họ vẫn khóc, con hãy làm cho trái tim họ được bình yên...

(ST)

cloudriver

Xe tải
Chuyện có thật 100%, không xúc động nhưng cũng thấy hay hay:
11h rưỡi đêm trên phố Sơn Tây,1 cặp nam thanh nữ tú ăn mặc sành điệu đang đi tay ga xịn đi sát vỉa hè, chậm chậm rồi cô gái ngồi sau tung vỏ hộp trà sữa lên xe rác nhưng ... trượt. Em đang định nghĩ bọn thanh niên vô ý thức thì cái xe máy phanh két lại, cô gái nhảy xuống (mặc váy ngồi 1 bên ) định chạy xuống nhặt lên thì cậu thanh niên cản lại và dựng chân chống, chạy lại nhặt bỏ vào thùng rác hộ cô gái! sự việc diễn ra rất nhanh và đoạn em thích nhất là cả 2 đứa lên xe mới thấy cô nhân viên VS từ bước ra thì đồng thanh xin lỗi rồi đi. Hy vọng vào 1 thế hệ trẻ ý thức thế này...

tratida

Xe container
cloudriver nói:
Chuyện có thật 100%, không xúc động nhưng cũng thấy hay hay:
11h rưỡi đêm trên phố Sơn Tây,1 cặp nam thanh nữ tú ăn mặc sành điệu đang đi tay ga xịn đi sát vỉa hè, chậm chậm rồi cô gái ngồi sau tung vỏ hộp trà sữa lên xe rác nhưng ... trượt. Em đang định nghĩ bọn thanh niên vô ý thức thì cái xe máy phanh két lại, cô gái nhảy xuống (mặc váy ngồi 1 bên ) định chạy xuống nhặt lên thì cậu thanh niên cản lại và dựng chân chống, chạy lại nhặt bỏ vào thùng rác hộ cô gái! sự việc diễn ra rất nhanh và đoạn em thích nhất là cả 2 đứa lên xe mới thấy cô nhân viên VS từ bước ra thì đồng thanh xin lỗi rồi đi. Hy vọng vào 1 thế hệ trẻ ý thức thế này...
Em thích truyện thực tế thế này, nhiều truyện bị áp đặt ý chủ quan người viết, nếu cho người viết khác đi nó sẽ lại ra ý khác, cũng nhân văn cả, nhưng thiếu cái trải nghiệm chân tình ở trong đấy. hay giờ chỉ chơi truyện thật các cụ nhỉ?

Sent from my iPad using Forum Runner

Duytung

Xe buýt
Có cụ nào biết down mấy cái này ở đâu ko??
Em tìm down cho F1 nhà em xem

Một số chuyện sưu tầm, một số chuyện em đúc rút từ trải nghiệm thực tế. Nếu muốn có thêm chuyện cụ/mợ, tìm trên google là có