[Funland] Cùng đọc và suy ngẫm - Những câu chuyện đầy ý nghĩa !!!

Ngong_Hankang

Xe tăng
4./ Nó

Ba nó bỏ đi lúc nó còn đò hỏn. Ngoại và mẹ nuôi nó trong nghèo khó. Đau khổ và cả hạnh phúc. Được vài năm, cái đói nghèo cướp mất ngoại.

Thiếu hơi bà, nó ngằn ngặt khóc đêm. Mẹ chỉ ôm nó vào lòng, để tay lên ngực trái, dỗ dành "Ngoại có đi đâu! Ngoại ở đây mà!". Vậy là nó nín.

Rồi mẹ cũng theo bà. Hôm tang mẹ, thấy dì khóc, nó bảo: "Mẹ có đi đâu! Mẹ ở đây mà!", rồi lấy tay đặt lên trên ngực trái, chỗ trái tim. Nó dỗ thế mà dì chẳng nín, lại ôm nó khóc to hơn.

Ngong_Hankang

Xe tăng
5./ Con nuôi

Thầy giáo lớp 1 thảo luận với lớp về một bức hình chụp, có một cậu bé màu tóc khác mọi người trong gia đình. Một học sinh cho rằng cậu bé trong hình chính là con nuôi. Một cô bé nói: - Mình biết tất cả về con nuôi đấy.

Một học sinh khác hỏi: - Thế con nuôi là gì?
Cô bé trả lời: - Con nuôi nghĩa là mình lớn lên từ trong tim mẹ mình chứ không phải từ trong bụng.

Huynguyennhat10

Xe hơi
Em cũng thích những chuyện ngắn thế này lắm ạ, nhiều khi đọc để sống chậm lại

ANOTHER DAY

Xe máy
Hehe .em biết rõ câu này .Cảm ơn cụ nhiều vì đã đăng tải nhiều câu chuyện cảm động và đầy tính nhân văn trong cuộc sống xô bồ này,rất có ý nghĩa .many many thank.;))

Alexandre Ciskob

Xe điện
Hồi cuối tháng 9 em đi phượt 2b lên Mù Cang Chải, mua đc mấy tuí keọ cho bọn trẻ dọc đường. Bố mẹ bnó đang làm ở trong còn chạy ra bảo xin bác đi.. Lên đèo Khau Phạ bị thủng săm, dắt 1 đoạn gặp 2 thanh niên đang chặt vs buộc củi còn tận tình chỉ cho là quay lại có hàng sửa gần hơn đi tiếp. Đất nc thân thiện thế mà đi xa lần đầu em cứ sợ dân tộc nó đánh với cướp đấy các cụ ạ. Đúng là em nhát chết.
Em càng đi càng thấy dân mình lành. Nhất là mạn Tây Bắc, mình hỏi ai cũng thấy thật thà, chỉ đường cặn kẽ, nhiều lúc còn đi dẫn đường, nhiều lúc là giữa đêm khi bọn em mù tịt ko phương hướng. Có lúc gặp người dân tộc, tiếng Kinh ko nói sõi mà còn cố gắng dùng tay chân với ngôn ngữ kết hợp để bọn em hiểu, thấy mến lắm ý :)

Tiện đây em cũng kể câu chuyện với papa em từ ngày bé mà em nhớ lắm, chuyện vui thôi :P
Em vốn ko thích cái tên của em lắm, vì vừa dài mà lại gần cuối sổ, đi thi mà gặp môn vấn đáp thì cứ gọi như là cuối buổi luôn. Có lần em hỏi bố em:Bố ơi, sao bao tên hay thế mà bố ko đặt cho con?
Bố em rất vui: Con ko thích tên con hả chíp hôi, thế sao lúc bố đặt tên con ko nói sớm ^#(^
Giờ lớn lên rồi, em vẫn ở w bố mẹ, vẫn được bố save tên trong đt là "chíp hôi". Mỗi lần căng thẳng w bố về bất cứ chuyện j, lại nghĩ lại cái hội thoại này với bố và cười. Bố mẹ chỉ có một mà thôi :)

Duytung

Xe buýt
Bố nó rất nghiêm khắc, bố có cái roi quấn từ dây điện để trên nóc tủ. Mỗi khi có lỗi, bố nó đánh, đau lắm, đánhphát nào, nhớ đời phát ấy. Nó vốn nhát đòn, nên chả giám bén mảng đến cái tủ của bố.

Năm nó học lớp 6, hôm ấy được về sớm2 tiết cuối. Nó cùng bạn vào cửa hàng bán đồ lưu niêm, nó và bạn thích nhất cái đèn cầu, phát ra ánh xanh ánh đỏ. Hai đứa chuyền tay nhau, chẳng may, quả cầu rơi xuống, vỡ nát. Và như chỉ chờ có thế, anh chủ quán đến bắt đền 2 đứa. Nó sợ quá, mặt cắt không còn giọt máu, nghĩ đến cái roi của bố đợi sẵn, nó rùng mình....

Ý nghĩ đen tối thoáng qua đầu nó. Nó tự an ủi, bà đã ốm mấy tháng, có cần gì đến tiền đâu. Về đến nhà, cửa vẫn mở, chỉ có bác giúp việc đang ở trong bếp, bác ra hiệu với nó đi khẽ. Bà đang ngủ,càng tiện.

Nó vào phòng bà, bà nằm trên gườngthở gấp, đầu không một sợi tóc. Nó trườn đến, mở tủ, lấy đủ 50 ngàn.

Ngày bà mất, nó là đứa khóc to nhất, nó thương bà lắm, nó hối hận nữa, trong nước mắt nhạt nhòa, nó nói không thànhtiếng:

- Bà ơi, bà tha tội cho cháu. Nhưngcháu sợ cái roi của bố lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Duytung

Xe buýt
Hehe .em biết rõ câu này .Cảm ơn cụ nhiều vì đã đăng tải nhiều câu chuyện cảm động và đầy tính nhân văn trong cuộc sống xô bồ này,rất có ý nghĩa .many many thank.;))
Ý cụ là câu " Giai phố'' cố lên! ? thế mà bạn em chả biết, lại thích, đến khi phát hiện ra, thì đã thành danh rồi, chết cười. Bây giờ mấy thằng cu nhà em đi tè, tuyền gọi " Giai phố''

thanhduong

Xe tải
Hôm đó trời mùa hè và rất nắng năm 2010 trên đoạn đê Bát Tràng.
Nó đang đi có việc gấp chạy về hướng Bát Tràng nhìn thấy một người ăn xin, cụt 2 chân đang lê từng bước trên 2 cái ghế và cái bát cùng nhích theo tùng bước lê của 2 cái ghế. Trong ví nó còn đúng 15.000 vnd, nó thấy thương người ăn xin nhưng trong ví nó còn đúng 15.000 vnd nó sợ xe nó thủng lốp hay bị làm sao thì lại phải dắt bộ. Nó lướt qua người ăn xin và hứa với lòng mình xong nhanh công việc quay về gặp lại người ăn xin đó nó sẽ đưa hết số tiền trong ví cho người ăn xin. Thật là may khi quay về nó gặp lại người ăn xin và đã thực hiện đúng lời Nó hứa với mình.
Khi đi nó thấy áy náy, khi về nó thấy nhẹ nhàng và vui vui!

buicongchuc

Xì hơi lốp
Bao mong ước đã thành hiện thực, người ấy hẹn chiều nay đi xem phim. Tôi mong ngóng từng giây đợi chàng trong quán nước đầu ngõ. Gọi nước uống và thanh toán ngay sợ lúc chàng đến phải đợi.

- Chị ơi đánh giầy nhé? Thằng bé chừng12 tuổi mời chào, mắt cứ dán vào cái túi da cá sấu mới mua của tôi.

Chả tin được mấy thằng khố rách áo ôm này. Tôi chuyển túi để lên ghế trong sát tường, trong bụng nghĩ, đừng có hòng tơ hào cái gì của chị.

Chàng đến, nở nụ cười, vẫy vẫy từ xa, tôi chỉ chờ có thế, lao ra gặp chàng, lên xe.

Bỗng có tiếng gọi giật lại:

- Chị ơi, chị ơi! đợi đã, chị đểquên cái túi này - Cậu bé đánh giầy giơ cao cái túi của tôi quá đầu chạy theo xe để trả lại.

- Chị cám ơn em - Tôi mở túi lấy10 ngàn, dúi vào tay nó,

- Cám ơn chị, nhưng em không giámnhận đâu ạ. Nói rồi nó chạy biến vào trong ngõ.
Niềm tin! cụ nhẩy!

buicongchuc

Xì hơi lốp
3/ Đành Thôi

Ngày đó, yêu em mà không dám nói. Cứ chiều chiều tan lớp, ngồi đợi em về trong một góc quán cà phê đầu ngõ. Em thôi không học nữa. Tôi quyết định viết thư tỏ tình. Thư viết chưa xong, em theo chồng xa xứ. Lá thư tình viết dở dang tôi còn giữ đến tận bây giờ.

Sáng qua, ngồi trên ghế xử ly hôn, ngỡ ngàng thấy em ôm con ngồi bên dưới, mắt đỏ hoe. Tối về, lục lại trang thư cũ định viết tiếp. Tìm mãi, không có cây bút nào trùng với màu mực cũ…
Tình cảm nếu không được giữu gìn, chăm sóc... thì sẽ như cây bút có màu mực đó không còn tồn tại nữa...

LuckyCar

Xe container
Bố nó rất nghiêm khắc, bố có cái roi quấn từ dây điện để trên nóc tủ. Mỗi khi có lỗi, bố nó đánh, đau lắm, đánhphát nào, nhớ đời phát ấy. Nó vốn nhát đòn, nên chả giám bén mảng đến cái tủ của bố.

Năm nó học lớp 6, hôm ấy được về sớm2 tiết cuối. Nó cùng bạn vào cửa hàng bán đồ lưu niêm, nó và bạn thích nhất cái đèn cầu, phát ra ánh xanh ánh đỏ. Hai đứa chuyền tay nhau, chẳng may, quả cầu rơi xuống, vỡ nát. Và như chỉ chờ có thế, anh chủ quán đến bắt đền 2 đứa. Nó sợ quá, mặt cắt không còn giọt máu, nghĩ đến cái roi của bố đợi sẵn, nó rùng mình....

Ý nghĩ đen tối thoáng qua đầu nó. Nó tự an ủi, bà đã ốm mấy tháng, có cần gì đến tiền đâu. Về đến nhà, cửa vẫn mở, chỉ có bác giúp việc đang ở trong bếp, bác ra hiệu với nó đi khẽ. Bà đang ngủ,càng tiện.

Nó vào phòng bà, bà nằm trên gườngthở gấp, đầu không một sợi tóc. Nó trườn đến, mở tủ, lấy đủ 50 ngàn.

Ngày bà mất, nó là đứa khóc to nhất, nó thương bà lắm, nó hối hận nữa, trong nước mắt nhạt nhòa, nó nói không thànhtiếng:

- Bà ơi, bà tha tội cho cháu. Nhưngcháu sợ cái roi của bố lắm.
Cháu chưa hiểu được ý nghĩa câu chuyện này, cụ nào giải ngố cho cháu phát.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Các cụ làm em nhớ lại câu chuyện cách đây hơn 6 năm. Khi em đang xếp hàng làm thủ tục cho cho Gấu và F1 ra viện ở BV Phụ sản HN. Lúc đó đầu giờ chiều ngày thứ 2, rất đông người làm thủ tục ra viện như em. Trong lúc đang xếp hàng, trong hàng em, có cả những bà, những bà mẹ vì nhà neo người nên phải bế ẵm cả con mới sinh tự làm thủ tục thì có một chị BS cầm 02 tờ giấy xin ra viện chen lên trên đầu, gọi cô bé kế toán... Em rời khỏi hàng lên:
- Chị BS cho em hỏi tí được không ạ?
- Vâng, có gì anh hỏi đi, tôi đang vội.
- "Ít nhất chị đã học xong Đại học, chị đã đọc chuyện kể về "Lê-nin trong hiệu cắt tóc" chưa ạ?
Mọi người ở đó cười ầm lên, cô BS đỏ mặt và quay đi mất dạng...

Bò lốp

Xe lăn
Chuyện này trên báo Hoa học trò ngày xưa em đọc rồi ạ. Đọc lại vẫn cảm động. Na ná vs chuyện ông lão bán chuối dọc Nguyễn Trãi bây giờ đang hot... Nhìn ông cụ ấy đi siêu vẹo, cứ bị đánh võng trc mặt ô tô trông nguy hiểm lắm ạ.
Khoảng 3 năm trc toàn ngồi trc cửa nhà bà em ở phố Hạ Đình, hnào mưa to ông ấy cũng chỉ mặc áo mưa giấy, đội nón run cầm cập ngồi hút thuốc cho đỡ lạnh.. Chả biết nói tnào.
nhà em ko dưới 20 lần mua chuối ông lão này rồi ạ,em hỏi các con cụ đâu thì ông bảo chúng nó khá giả lắm rồi nhưng ông vẫn ko bỏ đc cái tật thích đi bán chuối của ông đã bao nhiêu năm nay rồi

Trungtroc

Xe điện
Các cụ làm em nhớ lại câu chuyện cách đây hơn 6 năm. Khi em đang xếp hàng làm thủ tục cho cho Gấu và F1 ra viện ở BV Phụ sản HN. Lúc đó đầu giờ chiều ngày thứ 2, rất đông người làm thủ tục ra viện như em. Trong lúc đang xếp hàng, trong hàng em, có cả những bà, những bà mẹ vì nhà neo người nên phải bế ẵm cả con mới sinh tự làm thủ tục thì có một chị BS cầm 02 tờ giấy xin ra viện chen lên trên đầu, gọi cô bé kế toán... Em rời khỏi hàng lên:
- Chị BS cho em hỏi tí được không ạ?
- Vâng, có gì anh hỏi đi, tôi đang vội.
- "Ít nhất chị đã học xong Đại học, chị đã đọc chuyện kể về "Lê-nin trong hiệu cắt tóc" chưa ạ?
Mọi người ở đó cười ầm lên, cô BS đỏ mặt và quay đi mất dạng...
Có đỏ mặt chứng tỏ có đọc chuyện đấy rồi, chứ lúc đấy mà cô BS đáp tỉnh bơ "tôi chả biết Lê Nin là ông nào" thì mới gọi là hết đỡ

Duytung

Xe buýt
Khi xưa nhà còn nghèo, mẹ hay muacua đồng giả làm cua rang muối. Cua đồng cứng nhưng mẹ khéo tay chiên giòn, đủgia vị nên thật ngon. Thấy các con tranh nhau ăn, mẹ nhường. Các con hỏi, mẹ bảo:răng yếu.

Giờ, các con đã lớn, nhà khá hơn, chúng mua cua biển gạch son về rang muối mời mẹ. Các con nói vui:

- Cua rang muối thật đó mẹ.

Rồi chúng ăn rất ngon. Riêng mẹ không hề gắp. Các con hỏi, mẹ cười móm mém:

- Còn răng đâu mà ăn?!

I am me

Xe tải
Thang máy Bệnh viện huyết học và truyền máu trung ương ngày cận tết. Một cậu bé khoảng chừng 7 - 8 tuổi với bộ mặt hớn hở " Ze ze, hôm nay được về rồi" mọi người xung quanh phì cười trước vẻ hồn nhiên và vui mừng của cậu. Ông bố đứng ngay cạnh, cũng cười nhưng lộ vẻ chua chát, lẩm bẩm. " Về để xem còn gì thì bán nốt, lần sau lại vào, khi nào của hết thì người cũng hết..."

Duytung

Xe buýt
''Con chăm cha không bằng bà chăm ông"

Vợ mất sớm, ông ở vậy nuôi con. Đã hơn 1 lần ông thấy cô đơn, tính đi bước nữa, song sợ cảnh gì ghẻ con chồng, các con khổ, ông lại thôi.

Năm tháng qua mau, các con ông đã trưởng thành, thằng cả lấy vợ thành phố hẳn hoi. Nhưng lên nhà nó, nhìn thái độ của con dâu, ông lại đòi về quê.

Chớm đông, thời tiết u ám, gió heo may lạnh lẽo, nỗi cô đơn tuổi già làm cái lạnh như thêm buốt. Hôm qua trở giời, làm các khớp xương sưng tấy. Nằm mãi ê ẩm cả người, thấy khát nước, ông cố với bình nước trên cái bàn cạnh gường, các ngón tay đau nhức, không đủ sức để giữ, bình nước rơi xuống đất vỡ tan.

Ông bất lực nhìn nước chảy lênh láng dưới nền nhà, họng khô cháy.

hoanxtq

Xe hơi
"Đánh giày không anh?"
Nó có thói quen tự đánh giày. Vừa tiết kiệm cũng là một thú vui giải trí, giảm stresss
Ngày nào ngồi ăn sáng, uống cà phê trước giờ làm, thậm chí đang ăn quán cũng đều gặp mấy thằng đánh giày đến gí dép tổ ong gạ đánh
Như hôm nay, đang ngồi trà đá tán dóc với mấy thằng bạn nghe thấy tiếng mời đánh giày nó lại lừ mắt lên nhìn, nghĩ bụng "đánh đánh cái #@#, đang uống nước"
Tay đánh giày mệt mỏi quay đi, dáng xiêu vẹo _ chân bị tật
Haizzz, "hêu, anh đánh được giày da lộn không, xử lý hộ em cái !"
.. thế là từ đó ngày nào ngồi trà đá chỗ đó nó đều đánh giày, cũng là một thú giải trí..

dvcpro82

Xe đạp
em xin đăng một bài
Ông bố nói với con gái: “Bố không đồng ý để con yêu thằng đó đâu!”.

- Sao thế ạ? Anh ấy rất giàu có, lại chững chạc, đứng đắn. Con rất hiểu anh ấy…

- Con đã quen nó bao nhiêu lâu rồi mà bảo hiểu nó?

- Dạ 1 năm rồi bố ạ.

- 1 năm? Còn bố thì học chung với nó những 5 năm cấp 1 và 4 năm cấp 2. Bố hiểu con người đó hơn con.

Duytung

Xe buýt
Cái xe mới mua, đã xước nham nhở, tôi dị ứng với mấy ông bà với 2 cái sọt sắt nghênh ngang lắm. Sáng nay ra ngõ, đi sau xe dẹp đường của công an phường, tôi tin sẽ có con đường thông thoáng hơn.

Cảnh mấy bà bán hàng te tái, túm 4 góc bạt, chạy thoắt vào ngõ, trông cứ như chạy loạn. Tôi thầm nghĩ, cho chết, thiếu gì chỗ bán, cứ lấn chiếm cái đường bé tẹo này.

Có 2 bố con bán chuối dường như quá chậm, ông bố luống cuống đẩy cái xe vào ngõ, thằng con chừng 8 tuổi cố giúp bố, cái xe vướng vào cột điện, chả nhích phân nào. Thoắt một cái, 4 ông trật tự đã ném cả xe lẫn sọt lên thùng, ông bố cố kéo lại mấy nải chuối, nhưng kết quả trên tay chỉ còn mấy cái cuống, những quả chuối rơi xuống đường, nát bét.

- Thôi ra phường mà nộp phạt.
- Thế là mất tiền trăm rồi, khổ, đi cả vốn lẫn lãi..

Mấy bà bán cùng lấy làm thương cảm.

Tôi chợt nhận ra cậu bé, nó đứng như trời trồng, hai vai gồng lên, tay nắm chặt. Không biết vì sợ, vì thương bố hay vì lòng thù hận.