[Funland] Cùng đọc và suy ngẫm - Những câu chuyện đầy ý nghĩa !!!

Chíck Bông

Xe buýt
Hồi 2004, em đi Cửa Lò. Vào nhà hàng ăn gọi đầy tôm cua vì thấy rẻ quá so với Hà Nội. Đăng ăn nhậu tưng bừng thì có một đứa bé gái khoảng 6-7 tuổi trông mặt mày lem luốc bị cụt một chân, chống nạng dắt theo một thằng bé khoảng 3 tuổi đến bán cái gì đó. Em chả muốn mua nên đưa cho nó 2000 để cho chúng nó đi cho nhanh. Con bé đấy nó không lấy mà sang bàn khác để mời. Lúc sau ăn xong ra biển uống cà phê. Nửa nằm nửa ngồi trên ghế nhìn tít ra xa thấy cực kỳ thư giãn. Mãi một lúc nhìn ra biển cũng chán mới quan sát xung quanh thì thấy con bé lúc trước đang xúc cơm cho thằng em nó ăn, em cũng chả nhớ nó cầm cái bát hay cái gì, chỉ nhớ là lúc đó thằng em có vẻ no rồi không ăn nữa, con bé kia ăn nốt rồi thằng em nó nằm luôn xuống bờ gạch ở biển, con chị vỗ vỗ cho ngủ. Nhìn thấy cảnh đấy em rơi nước mắt. Tối về khách sạn gọi điện cho Gấu bảo hay mình đưa chúng nó về nuôi. Gấu bảo tùy anh nhưng phải xem thế nào. Hôm sau ra quán hôm qua ngồi thì không thấy 2 đứa bé đâu. Hỏi bà chủ quán, bà ấy bảo chúng nó đi loanh quanh đâu đấy thôi, nhưng 2 chị em nó ở đây ai cũng biết. Có mấy người hỏi mang chúng nó về nuôi mà con chị không đồng ý, chúng nó vẫn đi bán lặt vặt lấy tiền nuôi nhau. Em đi xung quanh một lúc không thấy. Hôm sau về HN nhưng rất nhiều lúc hình ảnh hai chị em nó lại hiện lên. Có bác nào biết thì chia sẻ giúp xem sau này 2 chị em nó thế nào.
Chuyện này của cụ làm hôm qua em về nghĩ mãi.

Boing767

Xe điện
Hay quá rất nhiều truyện cảm động về Tình người...lòng vị tha...Nhân ái !
E Vod các cụ mợ nhiều !

buicongchuc

Xì hơi lốp
Hai đứa cùng trọ học xa nhà, thânnhau. Lần vào quán nước, sợ tôi không đủ tiền trả em luồn tay xuống gầm bàn đưatôi ít tiền. Vô tình trúng tay em... mềm mại.

Ra trường, hai đứa lấy nhau. Sống chung, em hay than phiền về việc xài phí củatôi. Bận nọ tiền lương vơi quá nửa đem về đưa em... chợt nhận ra tay em có nhiềuvết chai.
Tự trách, bấy lâu mình quá vô tình.
Hay quá ạ!

buicongchuc

Xì hơi lốp
  1. - Chú ơi, mua vé số dùm con đi chú. Làm ơn mua giúp con một vé đi chú.
    - Đưa coi.
    - Anh ơi, mua tặng chị một hoa hồng đi anh.
    Người đàn ông nhìn tấm vé số rồi nhìn cô bạn gái của mình. Người đàn ông chọn hoa hồng.
    Đêm thành phố nhộn nhạo những ánh đèn xanh đỏ. Thằng bé bán vé số lủi thủi bước đi, vai nó run lên không biết vì lạnh hay vì căm ghét con bé bán hoa
Nhân văn!

buicongchuc

Xì hơi lốp
Chuyện có thật:

Nhân một chuyến đi công tác đến một tỉnh miền núi phía bắc. Đến đoạn xe ko thể đi được nữa thì cả đoàn xuống đi bộ vào bản. Cuối cùng thì giữa trưa cũng đến bản. Người em tiếp xúc đầu tiên là một đứa trẻ. Tiện mồm em hỏi cháu bé

Cháu ăn cơm chưa?
Cháu bé trợn tròn mắt lên và hỏi lại em

Có ốm đâu mà ăn cơm!

Về sau em mới hiểu là thường chỉ ăn sắn ăn màu. Chỉ khi mệt hoặc ốm thì mới đc ăn cơm.
Cụ làm em nhớ lại những ngày đi làm công trình thủy điện ở Hà Giang.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Mẹ lại khóc, con của mẹ đi trận và không bao giờ trở về, lòng mẹ quặn đau làm thân già khô héo.

Mẹ đã khóc một mình gần 40 năm và bằng ấy nămlủi thủi một mình, đời mẹ khổ nhiều không sao, gần đất xa giời, nhưng mẹ day dứt,mẹ chết đi ai thờ cúng con của mẹ, vì con mẹ vẫn là kẻ thù cho dù đã chết.
Tấm lòng nhân ái khi hai miền Bắc - Nam xum họp đầu rồi?

buicongchuc

Xì hơi lốp
Mùa đông năm nay đến sớm, mới cuối tháng 11 trời đã đổ rét hại. Đài phường kêu gọi vì người nghèo. Thấy có mấy cái áo rét cũ , tôi gói lại chuyển ông tổ trưởng dân phố chuyển lên phường.

Sáng nay trời lạnh nhất trong đợt rét này, sợ các con bị lạnh, tôi đưa con đến trường sớm để kịp giờ đi làm. Một đám xúm lại trước cổng trường, chắc lại có chuyện rồi đây!. Tôi cùng con cũng ngó qua, hóa ra là bà cụ ăn xin đã ở đây mấy ngày, chắc đêm qua rét quá nên đột quỵ.
[FONT=&quot]- [/FONT]Ai gọi điện báo công an đi
[FONT=&quot]- [/FONT]Gọi ngay mấy ông bảo vệ trường cho người ta vào nằm phòng y tá.
[FONT=&quot]- [/FONT].........

Từ đâu, cậu học sinh chạy lại, thấy bà lão đang nằm thoi thót, nó cởi áo rét, quấn vào người bà - Trời ơi, đúng là cái áo của tôi đã chuyển cho người nghèo hôm trước.

Rồi an ninh phường cũng đến đưa bà cụ đi.

Lúc này đám đông đã dãn ra, chỉ còn cậu bé với manh áo mỏng cuối cùng trên người – Tôi như chết đứng, tự trách mình đã quá vô tâm, không bằng 1 cậu bé thuộc các hộ nghèo của phường.

Tôi cởi cái áo khoác mới mua của mình, mặc cho cậu. Từ cặp môi run lên vì lạnh của cậu bé, vẫn nói lời cám ơn không thành tiếng.
Cụ làm em cảm động quá! Nhớ lại khi đọc về cậu bé Nhật Bản vụ sóng thần.

refaire

Xe tăng
Ông giáo già ngày ngày lọ mọ cơm nướctrong cái nhà cũ nát. Rõ khổ, bà mất sớm, một mình nuôi 2 con trai ăn học thànhtài, giờ ở trên thành phố hết cả, thi thoảng mới về thăm.

Nhà cửa cũ dột nát, những hôm trờimưa chả khác ngoài sân. Các con so đo, chả muốn sửa vì ông chết đi thì cũng chẳng ai về quê đâu, phần cũng vì các con dâu còn nhìn trước ngó sau.

Ông mất, con dâu cả đi xem bói, thầy phán phải hương hoa, xây nhà thờ mới gặp vận hên. Vợ chồng cậu cả mang tiền tỷvề xây 1 cơ ngơi to nhất làng. Ngày giỗ đầu ông, mọi người đến khen ngôi nhà đẹp,ai cũng khen ông giáo có phúc.

Ngoài kia, hồn ông giáo vẩn vơ đã quá nửa ngày, không giám vào vì sợ nhầm nhà.
Ngày xưa bà ngoại em cũng hay nói câu: sống thì chả cho ăn, chết mới làm văn tế ruồi.
Càng lớn càng hiểu và chỉ cần sống tốt với người còn sống là đủ. Giỗ đám chẳng qua chỉ là lấy cớ để tụ họp ăn uống chứ người đã mất biết gì nữa đâu :(

Duytung

Xe buýt
Nhà nó đến 7 hay 8 đời ở thành phố.Nó lấy làm hãnh diện lắm.

Ngày tựu trường Đại học, nó vào lớp với bộ mặt nghênh nghênh. Nhìn mấy đứa nhà quê cổ chân cổ tay đen nhẵn bóng, nó cố mặc cái áo ngắn tay để hở làn da trắng nõn nà mà các cô gái thường ao ước.

Tự nó lánh xa với tập thể, cái bọn nhà quê cũng nhiều trò ra phết, nhưng nó chả thèm tham gia. Trong nhóm ấy cũng có em xinh đáo để.

Nó sợ nhất là môn thể dục, mà môn xà đơn có lẽ là quá sức nhất. Rồi cũng phải thi, nó đã cố hết sức, chỉ còn dămcái kéo nữa là qua. Nó nhìn xuống đám bạn bên dưới, nó cần 1 ánh mắt hoặc lời cổ vũ động viên của đồng đội lúc này. Cô bé xinh xinh nhìn lên tinh quái.

Rồi cả bọn cùng đồng thanh: Giai phố cố lên! Giai phố cố lên

Chỉnh sửa cuối:

HoanggiaLuxury

Xe tải
Website
hoanggiamobile.com
Chuyện có thật nhưng vì em dốt văn nên kể lại ngôn từ sẽ không được hấp dẫn vậy nên các cụ nhà mình lấy ý quên lời để cảm nhận cùng em.

Nghe bố nhà em kể có chú bạn có thú vui thỉnh thoảng vác súng đi săn. Một bữa trong lần đi săn chú gặp một con khỉ, sau một hồi rượt đuổi chú cũng bắn chúng được một phát. Viên đạn không hạ gục ngay con khỉ mà chỉ làm nó bị thương và vẫn bỏ chạy. Tuy nhiên với kinh nghiệm đi săn ông chú biết con này bị thương khá nặng vì vết máu để lại là khá lớn. Lần theo vết máu đuổi con khỉ một hồi thì cũng tới chỗ hang của nó. Nhưng lạ một điều tới nơi ông chú thấy con khỉ khi nãy không lẩn trốn trong hang mà nằm một chỗ khá quang cạnh cửa hang. Lấy làm lạ ông quan sát theo vết máu vào hang và thấy một cảnh tượng rất xúc động. Trong hang có một con khỉ con đang nằm niếm sữa mà con mẹ vừa bị thương chạy về vắt ra trên mấy chiếc lá để lại. Tự dưng một cảm giác lạ trỗi dậy trong ông, ông không thể cầm được nước mắt và tự thề với lòng từ giờ sẽ gác súng không bao giờ đi săn nữa.

Thế mới thấy tình mẫu tử thật thiêng liêng, kề cận cái chết mà một con khỉ mẹ vẫn biết hy sinh chăm sóc cho con con trong nhưng phút giây cuối cùng và chấp nhận được chết. Đồng thời cũng như xin giữ lại sự sống cho con con nó... thật cảm động!

Chỉnh sửa cuối:

ớt đỏ

Xe tăng
Hay qú em hóng nhé

Duytung

Xe buýt
Chuyện có thật nhưng vì em dốt văn nên kể lại ngôn từ sẽ không được hấp dẫn vậy nên các cụ nhà mình lấy ý quên lời để cảm nhận cùng em.

Nghe bố nhà em kể có chú bạn có thú vui thỉnh thoảng vác súng đi săn. Một bữa trong lần đi săn chú gặp một con khỉ, sau một hồi rượt đuổi chú cũng bắn chúng được một phát. Viên đạn không hạ gục ngay con khỉ mà chỉ làm nó bị thương và vẫn bỏ chạy. Tuy nhiên với kinh nghiệm đi săn ông chú biết con này bị thương khá nặng vì vết máu để lại là khá lớn. Lần theo vết máu đuổi con khỉ một hồi thì cũng tới chỗ hang của nó. Nhưng lạ một điều tới nơi ông chú thấy con khỉ khi nãy không lẩn trốn trong hang mà nằm một chỗ khá quang cạnh cửa hang. Lấy làm lạ ông quan sát theo vết máu vào hang và thấy một cảnh tượng rất xúc động. Trong hang có một con khỉ con đang nằm niếm sữa mà con mẹ vừa bị thương chạy về vắt ra trên mấy chiếc lá để lại. Tự dưng một cảm giác lạ trỗi dậy trong ông, ông không thể cầm được nước mắt và tự thề với lòng từ giờ sẽ gác súng không bao giờ đi săn nữa.

Thế mới thấy tình mẫu tử thật thiêng liêng, kề cận cái chết mà một con khỉ mẹ vẫn biết hy sinh chăm sóc cho con con trong nhưng phút giây cuối cùng và chấp nhận được chết. Đồng thời cũng như xin giữ lại sự sống cho con con nó... thật cảm động!
Vâng, tình mẫu tử là bất diệt. Chuyện của cụ cảm động quá. Có người khéo thấy con khỉ con thì làm luôn 1 nồi cho đầy ấy chứ

Cụ nào ở trỏng, gửi bài này cho gia đình đại gia Trầm Bê, xem có con Tê Giác con nào đang khát sữa không

vitamint

Xe tăng
hay qá, em xin phép được đánh dấu thỉnh thoảng vào đọc :)
cảm ơn mọi người :D

Duytung

Xe buýt
Bao mong ước đã thành hiện thực, người ấy hẹn chiều nay đi xem phim. Tôi mong ngóng từng giây đợi chàng trong quán nước đầu ngõ. Gọi nước uống và thanh toán ngay sợ lúc chàng đến phải đợi.

- Chị ơi đánh giầy nhé? Thằng bé chừng12 tuổi mời chào, mắt cứ dán vào cái túi da cá sấu mới mua của tôi.

Chả tin được mấy thằng khố rách áo ôm này. Tôi chuyển túi để lên ghế trong sát tường, trong bụng nghĩ, đừng có hòng tơ hào cái gì của chị.

Chàng đến, nở nụ cười, vẫy vẫy từ xa, tôi chỉ chờ có thế, lao ra gặp chàng, lên xe.

Bỗng có tiếng gọi giật lại:

- Chị ơi, chị ơi! đợi đã, chị đểquên cái túi này - Cậu bé đánh giầy giơ cao cái túi của tôi quá đầu chạy theo xe để trả lại.

- Chị cám ơn em - Tôi mở túi lấy10 ngàn, dúi vào tay nó,

- Cám ơn chị, nhưng em không giámnhận đâu ạ. Nói rồi nó chạy biến vào trong ngõ.

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Có chuyện đọc rồi, có chuyện mới. Nhưng đúng là những mẩu chuyện đáng để suy nghĩ giữa cuộc sống xô bồ

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện có thật 100%, không xúc động nhưng cũng thấy hay hay:
11h rưỡi đêm trên phố Sơn Tây,1 cặp nam thanh nữ tú ăn mặc sành điệu đang đi tay ga xịn đi sát vỉa hè, chậm chậm rồi cô gái ngồi sau tung vỏ hộp trà sữa lên xe rác nhưng ... trượt. Em đang định nghĩ bọn thanh niên vô ý thức thì cái xe máy phanh két lại, cô gái nhảy xuống (mặc váy ngồi 1 bên ) định chạy xuống nhặt lên thì cậu thanh niên cản lại và dựng chân chống, chạy lại nhặt bỏ vào thùng rác hộ cô gái! sự việc diễn ra rất nhanh và đoạn em thích nhất là cả 2 đứa lên xe mới thấy cô nhân viên VS từ bước ra thì đồng thanh xin lỗi rồi đi. Hy vọng vào 1 thế hệ trẻ ý thức thế này...
Chuyện của em thì không cảm động và đối nghịch với chuyện của cụ nhưng cũng đáng để suy nghĩ về lớp trẻ ngày nay.
Em có việc phải vào bệnh viện. Bệnh viện rất đông đúc, người lên kẻ xuống tấp nập cả người nhà, bệnh nhân, bác sỹ. Ai cũng hối hả, gấp gáp nên thang máy lúc nào cũng trong tình trạng có tầng gọi mở. Em bước vào thang máy ở tầng 5, cùng vào với em có 1 đôi trai gái trông rất có vẻ là tri thức, với cặp kính trắng dày cộm trên mắt cậu con trai. Họ đều ăn mặc theo phong cách công sở, văn phòng. Cả em và đôi thanh niên kia đều đi xuống tầng 1.
Thang máy qua tầng 4 dừng lại mở cửa. 1 người nữa bước vào. Cậu con trai đeo kính có vẻ khó chịu vì thang máy bị dừng. Cậu ta thò tay bấm giữ luôn nút <> của thang máy rồi cười tươi với cô bạn gái: "thế này cho nó khỏi dừng các tầng khác" cả hai cùng nhìn nhau cười vui vẻ.
Em bực mình quá mới bảo: Ông làm thế nhỡ có ca cấp cứu người ta cần thang máy thì sao?
Vẫn một giọng tỉnh bơ: Cấp cứu chờ mấy phút thì có sao?
^:)^^:)^^:)^

—E†3rNaL

Xe tải
những mẩu chuyện rất đỗi bình thường nhưng lại rất ý nghĩa và cảm động.cảm ơn cụ chủ thớt!

Duytung

Xe buýt
Chuyện của em thì không cảm động và đối nghịch với chuyện của cụ nhưng cũng đáng để suy nghĩ về lớp trẻ ngày nay.
Em có việc phải vào bệnh viện. Bệnh viện rất đông đúc, người lên kẻ xuống tấp nập cả người nhà, bệnh nhân, bác sỹ. Ai cũng hối hả, gấp gáp nên thang máy lúc nào cũng trong tình trạng có tầng gọi mở. Em bước vào thang máy ở tầng 5, cùng vào với em có 1 đôi trai gái trông rất có vẻ là tri thức, với cặp kính trắng dày cộm trên mắt cậu con trai. Họ đều ăn mặc theo phong cách công sở, văn phòng. Cả em và đôi thanh niên kia đều đi xuống tầng 1.
Thang máy qua tầng 4 dừng lại mở cửa. 1 người nữa bước vào. Cậu con trai đeo kính có vẻ khó chịu vì thang máy bị dừng. Cậu ta thò tay bấm giữ luôn nút <> của thang máy rồi cười tươi với cô bạn gái: "thế này cho nó khỏi dừng các tầng khác" cả hai cùng nhìn nhau cười vui vẻ.
Em bực mình quá mới bảo: Ông làm thế nhỡ có ca cấp cứu người ta cần thang máy thì sao?
Vẫn một giọng tỉnh bơ: Cấp cứu chờ mấy phút thì có sao?
^:)^^:)^^:)^
Chuyện của cụ cũng hay đấy chứ ạ, nếu mỗi người đều nhìn thấy cái vô lý, hành đông đáng lên án thì cuộc sống đã tốt đẹp hơn rồi.

Ngong_Hankang

Xe tăng
3/ Đành Thôi

Ngày đó, yêu em mà không dám nói. Cứ chiều chiều tan lớp, ngồi đợi em về trong một góc quán cà phê đầu ngõ. Em thôi không học nữa. Tôi quyết định viết thư tỏ tình. Thư viết chưa xong, em theo chồng xa xứ. Lá thư tình viết dở dang tôi còn giữ đến tận bây giờ.

Sáng qua, ngồi trên ghế xử ly hôn, ngỡ ngàng thấy em ôm con ngồi bên dưới, mắt đỏ hoe. Tối về, lục lại trang thư cũ định viết tiếp. Tìm mãi, không có cây bút nào trùng với màu mực cũ…