[Funland] Cúng dường chùa Ba Vàng

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dịp tháng 7 âm này là bà con Phật tử cúng dường bằng TIỀN VÀ HOA.
Và người mặc áo vàng (là sư của chùa này) chỉ giơ tay lấy có TIỀN mà thôi.

Và nhìn động tác như là đi hải quả, hái chè ấy nhỉ. Nôm na là động tác THU HOẠCH MÙA MÀNG

"Thằng" đầu trọc đi thu $ phản cảm phết nhỉ ;))
Thầy mang cả bao tải tiền đi để khua tiền luôn. Em không báng bổ, cái gì hay thì nghe thôi chứ không phải u mê kiểu này thì chết. Tiền đi giúp đỡ người nghèo thì hơn. Em nói thêm là nếu người giàu em ko nói. Họ thích tiêu tiền vào đâu là việc của họ. Nhưng có những người ở nhà đang còn phải tích kiệm từng đôngf từng bữa ăn, bố mẹ chả cho đc nghìn nào, vẫn đến đây tranh nhau để được cúng dường cho thầy (mang theo bao tải đựng tiền) thì em thấy nó là ko nên. Tiền em có em cũng mang giúp đỡ trẻ em nghèo đi học hơn là bỏ vào đây nhiều
Ối, thầy nhận tiền mỏi cả tay. Tội nghiệp thầy quá.
Xưa nay chỉ có các thầy đi "khất thực" để xin đồ ăn, mấy ông 3 vàng này là "khất kim", tức là đi xin tiền. Thể loại này mà cũng gọi là nhà sư thì báng bổ Đạo Phật quá.
Nhìn phản cảm quá các cụ nhỉ, làm trái ngược hẳn những gì sư Cụ ở chùa Ráng răn dạy.
Em hiểu đơn giản khất THỰC, là kiếm đồ ĂN, chứ không phải nhận tiền.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Đây không phải là BÁNG BỔ, mà là phản đối cách làm, của cả 2 phía.
Ở đây nhiều cụ đọc hiểu chán thật. Các cụ đang phê phán cách làm khất thực phản cảm thì lại cứ nhập nhằng sang báng bổ tôn giáo với khẩu nghiệp gì đấy linh tinh. Đúng là u mê không lối thoát, hệt như mấy đệ tử pháp luân công.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Những nội tình chi tiết thì em cũng không rõ lắm, em chỉ phát biểu trên những gì thấy thực tế dưới góc nhìn của một người dân thôi cụ:
- Khoảng năm 2007 ông Thái Minh đến chùa, lúc đó chùa chỉ như căn nhà cấp bốn (cụ xem các bức ảnh của cụ Tueminh sẽ thấy rõ).
- Khoảng năm 2011 bắt đầu xây dựng mới chùa Ba Vàng. Như vậy chỉ trong 4 năm để một vị sư xây dựng uy tín cho mình tại chùa Ba Vàng, đủ uy tín để vận động quyên góp khởi công công trình (uy tín với dân, với cơ quan chức năng,...), hoàn thành ý tưởng tổng thể, lựa chọn nhà thầu, tổ chức thi công công trình.
- Khoảng năm 2014 xong chính điện và cơ bản các công trình chính.
Em thấy các hạng mục xây dựng của chùa Ba Vàng bề thế nhưng vẫn tỷ mỷ đến từng chi tiết chứng tỏ người quản lý rất chăm chút cho công trình. Công việc của em cũng có liên quan một chút đến xây dựng nên em thấy để làm được một công trình như vậy đối với một doanh nghiệp còn khó, nói chi đến một người dân (xuất phát điểm về mặt tài chính chưa có gì). Em rất nể ở chỗ đó, cho dù bằng cách nào đi nữa thì thực tế Chùa Ba Vàng hiện tại vẫn là một công trình nổi bật về du lịch tâm linh ở Tỉnh Quảng Ninh.
Năm 2007 đã có 500 tỷ để xây chùa rồi nhé cụ. Thế nên em nghĩ là tiền đầu tư dự án của tay to chứ không phải tiền công đức đâu, còn anh Minh trọc là CEO đại diện thôi, chứ tầm đó anh mới tí tuổi đã có cái gì đâu ;))

gocart

Xe cút kít
Em khẳng định với cụ là em không hề đánh đồng.
Giờ em muốn cúng dường, tiền của em thì em cúng thôi. Như có cụ nào đã còm, thằng đưa tiền chưa khóc mà thằng không đưa đã khóc hộ. Vậy là sao.
Khách nhau về góc nhìn thì làm sao mà hiểu đc.

Z90

Xe tăng
CỐT LÕI của đạo phật nói riêng và các tôn giáo khác nói chung là HƯỚNG THIỆN.
Khi làm việc thiện mà trong tâm KHÔNG mảy may mong chờ bất kỳ một LỢI ÍCH nào đó mang lại từ việc làm của mình, thì không cần đến chùa, không cần gặp thầy.
Quá đúng ạ!

Duc Sang

Xe container
Đức Phật ngày xưa bỏ cả cung điện, ngôi vị để đi tu. Nay có một số giả sư (chứ sư thật họ là bậc chân tu) lại đi quyên góp tiền xây chùa (dưới bài cùng dường để xây tam bảo) để cho mình ăn ở (chứ Đức Phật không bao giờ ngự ở những ngôi chùa này).

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe lăn
Như vậy chỉ cần chính quyền địa phương và người Trụ trì thống nhất, thì làm cái gì cũng được.
" Hoà thượng Thích Gia Quang cũng thông tin thêm, chùa Ba Vàng không thuộc quản lý của Giáo hội Phật giáo Việt Nam, cũng không tham gia vào Ban trị sự Giáo hội Phật giáo địa phương mà trực tiếp chính quyền địa phương quản lý"

View attachment 7324333

:D:D:D:D:D

Thế thì phải gọi anh Sở Công Thương lên kiểm điểm chứ!

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Xem đi xem lại, việc bổ nhiệm người phụ trách công tác tuyên truyền là một sai lầm cực kỳ lớn.
Về mặt cá nhân mà nói thì giữa chùa Ba vàng và báo Lao động nhiều sân si thật.
Trong kinh đức Phật có dạy thế này:
Thắng thêm nuôi dưỡng hận thù
Khổ đau kẻ bại nghìn thu nhớ hoài.

Duyên nợ sâu đậm lắm

Cá nhân em thì mừng cho Quảng Ninh, dân có lòng hướng đạo Phật đông đảo như vậy, là vùng đất đó sẽ hưng thịnh, sẽ khấm khá.
Em nhìn thấy nhiều cái đáng học tập từ việc nhiều Phật tử tín tâm ở đó hơn là nhìn vào chi tiết cúng dường bằng tiền.

Chỉnh sửa cuối:

Tueminh2626

Xe điện

Lão Hòa thượng Hải Hiền (1900-2013) đã nhiều lần cầu xin A Di Đà Phật tiếp dẫn Ngài vãng sanh, A Di Đà Phật nói Ngài tu hành rất tốt, kêu Ngài ở lại thế gian này biểu pháp, khi thời gian đến, nhất định đến rước Ngài. Vậy thời gian đó là khi nào? Đợi khi Ngài gặp được quyển sách có tên “Nếu muốn Phật Pháp hưng, duy chỉ có Tăng khen Tăng” này, thời khắc nhân duyên biểu pháp của Ngài viên mãn rồi, thì Phật đến tiếp dẫn.
Ngày 13 tháng giêng năm 2013, cư sĩ Lưu của Niệm Phật đường Nghĩa Ô và một nhóm năm người, đến chùa Lai Phật huyện Xã Kỳ viếng thăm lão Hòa thượng Hải Hiền 112 tuổi.
Cư sĩ Lưu và vài người còn đem theo một cuốn sách tặng cho tự viện, đây chính là “Nếu muốn Phật Pháp hưng, duy chỉ có Tăng khen Tăng”. Khi họ cầm xuống sách này từ trên xe đi xuống, cư sĩ Lưu lấy một quyển ra cho lão Hòa thượng, lão Hòa thượng không biết chữ, hỏi bà, đây là cái gì? Cư sĩ Lưu đọc tựa cuốn sách cho lão Hòa thượng nghe.
Lão Hòa thượng vừa nghe thấy những chữ “Nếu muốn Phật Pháp hưng, duy chỉ có Tăng khen Tăng” này, thì vô cùng hoan hỷ,
Ngài vô cùng vui mừng, giống như bảo bối mà hằng ngày nghĩ đến rơi vào tay vậy. Ngài lập tức tìm ra chiếc áo cà sa mới mà Ngài trân quý, vẻ mặt trang nghiêm mà khoác áo vào, lại rất tỉ mỉ kiểm tra thân trước sau từng chi tiết nhỏ rồi lại chỉnh trang lần nữa, sau đó nói với các cư sĩ rằng: “Tôi cầm quyển sách này, quý vị hãy chụp hình giúp tôi”.

groupon

[Tịch thu bằng lái]
Còn cái vụ kích động cho 2 bên mâu thuẫn (Thầy A và thầy B), không cũng nói thành có là nghề của đám tuyền truyền và báo chí nhố nhăng rồi không có gì phải nghĩ. Mấy trò đấy thì không có gì lạ

Và đó chính là một ví dụ cho việc bổ nhiệm người phụ trách công tác tuyên truyền là một sai lầm cực kỳ lớn.
Hậu quả sẽ kéo dài lâu

newmanhn

Xe điện
Website
Đức Phật ngày xưa bỏ cả cung điện, ngôi vị để đi tu. Nay có một số giả sư (chứ sư thật họ là bậc chân tu) lại đi quyên góp tiền xây chùa (dưới bài cùng dường để xây tam bảo) để cho mình ăn ở (chứ Đức Phật không bao giờ ngự ở những ngôi chùa này).
Đức Phật ở trên cõi niết bàn, Ngài không ngự ở bất cứ bức tượng hay chùa nào cả. Ngài chỉ để lại cho thế gian giáo lý và con đường đi tới giải thoát.
Chùa chỉ là nơi cho chư tăng và tăng đoàn tu tập. Do vậy, nó to hay bé chẳng liên quan đến Đức Phật. Sự cúng dường lớn nhất dành cho Đức Phật là việc Phật tử và tăng đoàn học và hành theo giáo lý của Ngài.

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
Thích Trúc Thái Minh tốt nghiệp (nghe nói hạng xuất sắc) trường kinh tế QD, lại đã từng làm giảng viên 2 năm, thêm vào đó có thời gian làm ở Viện máy công nghiệp.
Lại trụ trì chùa 3 vàng, nên
Tổng hợp lại thành: Máy công nghiệp kinh tế chùa 3 vàng.
em nghe thiên hạ đồn là : ông sư này là sân sau của mấy cụ to to ở cõi trên ( nhìn đám cây trồng cúng tiến thì rõ)
vụ phốt mấy năm về trước . ông sư này bình an vô sự thì rõ . giờ em thấy mấy thầy chùa bắt đầu cắn nhau rồi . còn chùa 3 vàng thì là cái máy kinh tế
thằng bạn em hồi trước cả nhà nó tín chùa 3 vàng lắm và nghe theo lời ông sư này lắm .. ai nói động đến chùa 3 vàng là nó chửi ngay.. hôm nọ em hỏi nó về chùa 3 vàng . nó nói :
mấy tháng trước . tao và đứa em dâu đến chùa có công chuyện ..khi về đứa em dâu nói..sư *** gì mà nhìn em ..mắt mũi cứ hấp háy ;;);;);;);;)

manhcsic

Xe tăng
Đức Phật ở trên cõi niết bàn, Ngài không ngự ở bất cứ bức tượng hay chùa nào cả. Ngài chỉ để lại cho thế gian giáo lý và con đường đi tới giải thoát.
Hỏi thật, bạn chọn khóa học nào dưới đây?
1. Khóa học giải thoát (nghèo hèn...)
2. Khóa học làm giàu

winpark

Xe tải
Phật Giáo tại VN mạnh khủng khiếp. Vì đây là giáo phái duy nhất tứ trụ chấp tay lậy

newmanhn

Xe điện
Website
Hỏi thật, bạn chọn khóa học nào dưới đây?
1. Khóa học giải thoát (nghèo hèn...)
2. Khóa học làm giàu
Thời nay em chẳng nộp ngu phí cho cả 2 khóa học cụ nêu ở trên. Chẳng phải là mất niềm tin nhưng tìm được thầy hơn mình thì em chưa có duyên gặp.

uoat_LX

Xe điện
Em rất ngạc nhiên cccm nhé, cứ hình dung chủ tịch, bí thư phường nhà em đi huy động tiền cho xây dựng, sửa chữa trụ sở , khả năng không được nd nhiệt tình đóng góp thế này .Công nhận họ làm sao mà nd tự nguyện nhiệt tình thế không biết 🤫🤫

Chỉnh sửa cuối:

a_m_d

Xe điện
Phật giáo luôn hướng chúng ta đến những suy nghĩ, việc làm tốt. Ko sân si...
Nhưng có lẽ người theo Phật làm ko tốt rồi.
Em cảm thấy đây là 1 dạng biến tướng của những người theo Phật ở thời đại hiện nay.

DiamondLee

Xe hơi
Pháp chưa diệt tận đâu. Ai muốn tìm kiếm thì vẫn có người chỉ đó.

tuongvt

Xe buýt
Dân càng mê muội càng dễ trị