[Funland] Cúng dường chùa Ba Vàng

manhcsic

Xe tăng
Đức Phật ở trên cõi niết bàn, Ngài không ngự ở bất cứ bức tượng hay chùa nào cả. Ngài chỉ để lại cho thế gian giáo lý và con đường đi tới giải thoát.
Hỏi thật, bạn chọn khóa học nào dưới đây?
1. Khóa học giải thoát (nghèo hèn...)
2. Khóa học làm giàu

winpark

Xe tải
Phật Giáo tại VN mạnh khủng khiếp. Vì đây là giáo phái duy nhất tứ trụ chấp tay lậy

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Hỏi thật, bạn chọn khóa học nào dưới đây?
1. Khóa học giải thoát (nghèo hèn...)
2. Khóa học làm giàu
Thời nay em chẳng nộp ngu phí cho cả 2 khóa học cụ nêu ở trên. Chẳng phải là mất niềm tin nhưng tìm được thầy hơn mình thì em chưa có duyên gặp.

uoat_LX

Xe điện
Em rất ngạc nhiên cccm nhé, cứ hình dung chủ tịch, bí thư phường nhà em đi huy động tiền cho xây dựng, sửa chữa trụ sở , khả năng không được nd nhiệt tình đóng góp thế này .Công nhận họ làm sao mà nd tự nguyện nhiệt tình thế không biết 🤫🤫

Chỉnh sửa cuối:

a_m_d

Xe điện
Phật giáo luôn hướng chúng ta đến những suy nghĩ, việc làm tốt. Ko sân si...
Nhưng có lẽ người theo Phật làm ko tốt rồi.
Em cảm thấy đây là 1 dạng biến tướng của những người theo Phật ở thời đại hiện nay.

DiamondLee

Xe hơi
Pháp chưa diệt tận đâu. Ai muốn tìm kiếm thì vẫn có người chỉ đó.

bspvietnam

Xe điện
Website
lebiz.net
Hai người này KHÁC NHAU về cách thức truyền bá đạo phật.

Thượng tọa Thích Nhật Từ:
- Kêu gọi mọi người quay về với Phật giáo nguyên thủy (các quan điểm của đức phật khi còn tại thế), giảm bớt, tiến tới thoát khỏi sự ảnh hưởng của phật giáo trung quốc (không bàn về việc đúng -sai). PGTQ đã có những cải biên theo văn hóa TQ.
- Kêu gọi mọi người tôn thờ các vị anh hùng dân tộc của Việt nam, thay vì tôn thờ các tướng Trung Quốc (rất nhiều người do bị ảnh hưởng bởi truyện, phim ảnh nên đã dùng tượng của nhiều tướng trung quốc trong nhà, chỗ làm việc...).
- Kêu gọi những người bị cho rằng bị "ma nhập" thì đến các bệnh viện để chữa trị bằng y học hiện đại, thay vì dùng biện pháp cúng bái trừ tà ma.
- Làm rõ vấn đề đức phật là con người bình thường (là thái tử, đã có vợ, con...), không phải đấng siêu nhiên, nên không có khả năng ban phúc hoặc giáng họa, nên mọi việc cầu phúc hoặc giải họa là không thể. Phúc hưởng là do làm nhiều điều thiện mà có, làm điều ác thì gánh họa, thuyết Nhân quả là công bằng với tất cả mọi người và không có một ai có thể can thiệp được. Đức phật chỉ là người tìm ra chân lý này, tuyên truyền và hướng dẫn mọi người làm theo.
Có hẳn trong đoạn hồi hướng của pháp môn Tịnh độ tông bên TQ truyền sang đấy cụ:

Do đó ai theo pháp môn này thì đương nhiên công nhận.
Thật ấy Mợ, em cũng vừa xem xong.

Sáng qua 17-8-2022, trả lời phóng viên báo Dân Trí, Thượng tọa Thích Nhật Từ - phó trưởng ban Ban Trị sự kiêm trưởng Ban Phật giáo Quốc tế, Giáo hội Phật giáo Việt Nam TPHCM, phó viện trưởng thường trực Học viện Phật giáo Việt Nam tại TPHCM, ủy viên Hội đồng trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam - cho biết: "Khất thực là cơ hội để những người yêu mến đạo Phật kết nhân duyên với các thành viên Tăng đoàn bằng cách cúng dường thức ăn. Sau khi nhận thức ăn, Tăng đoàn có thể sẽ bày tỏ lòng biết ơn bằng các bài pháp, chia sẻ ngắn".

Vị thượng tọa nổi tiếng này cho biết, "Đức Phật đã quy định, khi khất thực sẽ không tiếp nhận tiền tài, hoa, chủ yếu gieo duyên cúng thức ăn. Do đó, việc cúng dường như ở chùa Ba Vàng là không phù hợp".

Sau một ngày một đêm, sáng 18-8, Thầy Thích Trúc Thái Minh, trụ trì chùa Ba Vàng đã lên tiếng "đanh thép" trên trang mạng của mình: "Тhượng tọa Тhíсh Nhật Тừ (TT.TNT) nên nhìn lại chính mình trước khi phê phán сhùa Ba Vàng".

Vị trụ trì chùa Ba Vàng dù bị chính quyền thành phố Uông Bí yêu cầu gỡ bỏ video trên mạng về lễ sớt bát cúng dường, trong đó có hình ảnh nhà sư nhận tiền gây phản cảm ở lễ Vu lan vừa qua, nhưng trong bài viết mới nhất này vẫn khẳng định việc "chư tăng chùa Ba Vàng khất thực tùy thí đắc thọ, nhận тiềп cúng dường của Phật tử để nuôi thân mạng, hoằng dương Phật pháp và góp phần cùng chính quyền thực hiện chính sách an sinh xã hội là đúng pháp Phật, đúng pháp luật, phù hợp với sinh hoạt Phật giáo trong và ngoài nước hiện nay".

Thậm chí, thầy Thích Trúc Thái Minh đã nêu ra một loạt hoạt động của thầy Thích Nhật Từ cũng nhận cúng dường bằng tiền. "Trước khi phê phán chùa Ba Vàng một cách bất công" - thầy Thích Trúc Thái Minh ba lần nhấn mạnh câu này trong bài viết, để kết luận: "ТТ.ТNТ nên xem lại hành vi của chính mình"; "ТТ.ТNТ nên xem lại phát ngôn của chính mình"; "ТТ.ТNТ nên nhìn lại các chùa khác...".

Cả hai vị đều là cao tăng, pháp lực cao cường, nức danh thiên hạ; đều nói mình làm đúng pháp Phật.
Vấn đề giờ biến tướng đủ kiểu

Giang cư mận đang rêu rao vậy

tuongvt

Xe buýt
Dân càng mê muội càng dễ trị

bon_bon

Xe tải
Tôn giáo nào cũng chia nhiều nhánh mà các nhánh của các tôn giáo khác còn coi nhau như kẻ thù sẵn sàng giết nhau dù thờ chung 1 người. Phật giáo cũng vậy chia ra bắc tông với nam tông cho nên tư tưởng sẽ có nhiều khác biệt. Vậy nên dùng các thầy lên mạng phán xét nhau như này vô tình rơi vào bẫy truyền thông của bọn đang đánh Phật giáo rất mạnh trên mạng và truyền thông. Em nói thật là em đánh giá cao chùa Ba Vàng vì em đi du lịch thì thấy chùa Ba Vàng là nghiêm chỉnh nhất, mọi dịch vụ từ trong giữ xe hoàn toàn ko thu tiền

BiK

Xe điện
Chùa Tam Vàng này có nhiều vụ phốt rồi mà vẫn đông thí chủ nhỉ

Manhloe01

Xe tải
em nghe thiên hạ đồn là : ông sư này là sân sau của mấy cụ to to ở cõi trên ( nhìn đám cây trồng cúng tiến thì rõ)
vụ phốt mấy năm về trước . ông sư này bình an vô sự thì rõ . giờ em thấy mấy thầy chùa bắt đầu cắn nhau rồi . còn chùa 3 vàng thì là cái máy kinh tế
thằng bạn em hồi trước cả nhà nó tín chùa 3 vàng lắm và nghe theo lời ông sư này lắm .. ai nói động đến chùa 3 vàng là nó chửi ngay.. hôm nọ em hỏi nó về chùa 3 vàng . nó nói :
mấy tháng trước . tao và đứa em dâu đến chùa có công chuyện ..khi về đứa em dâu nói..sư *** gì mà nhìn em ..mắt mũi cứ hấp háy ;;);;);;);;)
Em dâu cụ chắc lại ăn mặc làm cho tâm các thầy lại động rồi... khổ thật lại phải tu lại từ đầu #:-s #:-s #:-s

MrTomCangTo

Xe buýt
Các cụ phán xét, kết luận ghê quá nhỉ? Với cháu thì tôn giáo hay tâm linh là niềm tin, trải nghiệm của mỗi người, cháu chả phán xét đúng sai. Người ta thấy việc cúng dường là hoan hỉ, hạnh phúc thì kệ người ta đi. Biết đâu họ có niềm tin mạnh mẽ, làm như vậy xong họ thấy tinh thần phấn chấn, nội tâm được an ủi, giải tỏa bớt bức xúc... khiến bớt đi tâm bệnh, thân bệnh cũng nên. Nói chung là lớn cả rồi, tự chịu trách nhiệm với bản thân và gia đình thôi !
Như cháu đây, ngày chạy mấy cuốc grab, ráo mồ hôi hết tiền, muốn cúng còn chả có í :D

baocongnghemoi

Xe hơi
Chắc khoá tới VN cũng học và làm theo thôi, khoá này đang học và thực hành việc đốt lò đã
Mở thớt với tiêu đề "Kinh doanh tâm linh" nhấn mạnh việc này cùng với nghề nghiệp "Tu sĩ", bị gom vào đây nên hết mạch triển khai.

Cũng rất mong VN mình nhanh chóng ban hành cấm tiệt tệ nan coi đi tu là một nghề, chùa chiền là cơ sở kinh doanh tâm linh

dzoro

Xe điện
Các cụ phán xét, kết luận ghê quá nhỉ? Với cháu thì tôn giáo hay tâm linh là niềm tin, trải nghiệm của mỗi người, cháu chả phán xét đúng sai. Người ta thấy việc cúng dường là hoan hỉ, hạnh phúc thì kệ người ta đi. Biết đâu họ có niềm tin mạnh mẽ, làm như vậy xong họ thấy tinh thần phấn chấn, nội tâm được an ủi, giải tỏa bớt bức xúc... khiến bớt đi tâm bệnh, thân bệnh cũng nên. Nói chung là lớn cả rồi, tự chịu trách nhiệm với bản thân và gia đình thôi !
Như cháu đây, ngày chạy mấy cuốc grab, ráo mồ hôi hết tiền, muốn cúng còn chả có í :D
Nhiều khi thờ ơ cũng là vô trách nhiệm cụ ạ :)

tomza

Xe tải
Ý cụ giống ý em, hehe. Phán xét làm gì khi họ hoan hỉ cúng. Chúng sinh ta bà thì rộng lớn, ngu học cũng nhiều nên phán xét chẳng giúp ích gì cả, ngu ráng chịu. Nếu cụ nào thấy bọn ý lừa đảo, làm ăn phi pháp thì báo lên pháp luật xử lý cho XH sạch sẽ, còn nếu chúng vẫn nhơn nhơn, thì chỗ này chắc chưa phủ hết được các điều luật chăng (?) nếu vậy thì cụ nào làm ăn vất vả quá mà không đong được xèng thì coi đây là một cơ hội start up có khi lại ngon, nhẻ.

TriHA

Xe máy
Thật khó để nói đúng sai các cụ nhỉ nhưng thấy anh thầy cầm bao tài đi thu tiền thì thấy là dân mình mụ mị thật,

vim732000

Xe buýt
Lão này xin được trụ trì chùa nhỏ trên núi, chùa hoang ấy, sau đó dựng nó lên thành chùa lớn, trở thành của lão ấy rồi, ai đuổi được
Nay đọc báo mới thấy hóa ra cái chùa 3 gold này lại không thuộc giáo hội phật giáo VN.

Xe_dap

Xe hơi
Cũng là một nghề nhưng ko chịu thuế :(

Hoa Viên

Xe máy
Tiền dâng cho tăng đoàn chính thống giáo thì xứng đáng. Còn dâng tiền và tính mạng cho ma giáo thì mới gọi là mê muội.
Cụ ơi! Cụ có thể vui lòng giải thích giúp em chút được không ạ?
“Tăng đoàn chính thống giáo” là như thế nào hả cụ?
Em rất muốn tìm hiểu về tín ngưỡng và tôn giáo, nên thật tâm em muốn nhờ cụ giải thích giúp em chút ạ.
Em cảm ơn cụ!