[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

casauking

Xe tăng
Để định nghĩa ts không đưa vào sử dụng khó bcm ra. Các IQ cao sao cứ thích chơi game khó thế nhỉ?
Cái này chủ yếu là để hạn chế vụ phân lô bán nền và những dụ án khu đô thị bỏ hoang cả chục năm mà bác.
Tất nhiên các bác ở trên phải chừa lại 1 đường cho các bác còn lách chứ, ôm vài chục cái nhà, cái biệt thự ngoài các bác ra thì còn ai ở đây nữa, không chừa cửa để lách thì các bác đóng thuế vỡ hết mồm à :D

NÓi chung em thấy nn khá rõ ràng là muốn làm trong sạch thị trường, trong sạch ở đây là gì, là siết chặt ko cho phân lô bán nền tràn lan, là các cđt ko thể cứ xây ra bán đi rồi cầm tiền còn người đầu cơ thì vứt nhà hoang ở đó cả chục năm ko động đến, hình thành các khu đô thị ma, rất lãng phí nguồn lực đất đai. Vậy nên nn mới siết vào là sẽ đánh thuế cao các bđs hay đất đai bỏ hoang thế này để tránh việc đất đai bỏ hoang ko đưa vào sử dụng.

Còn chuyện đánh thuế đất đai bỏ hoang thế nào, làm sao để xác định là bđs bỏ hoang thì chúng ta chắc ko cần phải lo hộ nhà nước, 1 2 cái hợp đồng kí khống để lách là bđs có cho thuê chả thể qua mặt bên thuế được đâu mà họ sẽ có cách để quản lý, đơn giản nhất là sẽ thu thuế cho thuê bđs và còn nhiều cách khác nữa để quản lý đất đai bỏ hoang.

Chỉnh sửa cuối:

casauking

Xe tăng
Vd3 đổ vào bây h cầm tiền thịt cũng khó đấy cụ. Có giảm mấy đâu. Kể cả mua để ở thì cũng phải vay bank cụ ạ. Đa phần vậy.
Nó không giảm và cũng là những tài sản to tiền nên những người đủ khả năng mua ko có nhiều đâu. Nhưng những người đủ khả năng mua ts to tiền thời điểm này thì như tôi nói chủ yếu có liên quan đến các quan chức hoặc có yếu tố nhà nước chứ ko phải dân đen nhảy đi vay bank để mua được.
Cái thời nhà nhà vay bank người người vay bank lướt bđs nó qua rồi, giờ là giai đoạn ai có tiền thật thì cầm đi lựa chọn các bđs vị trí đẹp mà có nhu cầu bán thôi chứ thời điểm này ko dành cho người vay bank để mua bđs nữa rồi.

tuan2681

Xe điện
cái khó ở đây là k phải k muốn cứu, nhưng bơm tiền vào thì bố cdt bds lại mang tiền đi đập vào chỗ khác.
cái lúc kinh tế khó khăn thì tập trung vào nhu cầu cốt lõi là ăn no, mặc ấm, có nhà ở
k phải là nghỉ dưỡng, second home và phân lô bán nền bơm thổi,

ah99x6

Xe điện
Theo như em biết thì bộ truởng TNMT hồi tháng trước phỏng vấn có trả lời sẽ ko đánh thuế tài sản thứ 2 mà đánh thuế cao là tài sản bỏ không không đưa vào sử dụng.
Biết được ts nào bỏ o hả cụ? Check sổ đỏ là biết ngay người đó có mấy ts, cứ thế mà đánh thuế có phải nhanh và dễ hơn o ạ?

casauking

Xe tăng
Biết được ts nào bỏ o hả cụ? Check sổ đỏ là biết ngay người đó có mấy ts, cứ thế mà đánh thuế có phải nhanh và dễ hơn o ạ?
Nhà bỏ hoang ở các khu đô thị, lô đất trống bỏ hoang ko sử dụng sau khi phân lô bán nền đó bác, hiện nay những cái này nhan nhản ở ngoài kia mà.
Giờ bảo check vậy thì lại lòi ra toàn quan chức với vợ chồng con cái đứng tên hàng chục cái biệt thự cái liền kề hả bác, ai lại đi làm khó nhau vậy.

ah99x6

Xe điện
Nhà bỏ hoang ở các khu đô thị, lô đất trống bỏ hoang ko sử dụng sau khi phân lô bán nền đó bác, hiện nay những cái này nhan nhản ở ngoài kia mà.
Giờ bảo check vậy thì lại lòi ra toàn quan chức với vợ chồng con cái đứng tên hàng chục cái biệt thự cái liền kề hả bác, ai lại đi làm khó nhau vậy.
O thế thì lại đánh trống bỏ dùi. Làm là phải tới bến. Mà mấy cái nhà bỏ hoang ấy đa phần cũng của các quan hết thôi ạ.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nó không giảm và cũng là những tài sản to tiền nên những người đủ khả năng mua ko có nhiều đâu. Nhưng những người đủ khả năng mua ts to tiền thời điểm này thì như tôi nói chủ yếu có liên quan đến các quan chức hoặc có yếu tố nhà nước chứ ko phải dân đen nhảy đi vay bank để mua được.
Cái thời nhà nhà vay bank người người vay bank lướt bđs nó qua rồi, giờ là giai đoạn ai có tiền thật thì cầm đi lựa chọn các bđs vị trí đẹp mà có nhu cầu bán thôi chứ thời điểm này ko dành cho người vay bank để mua bđs nữa rồi.
Vẫn vay để mua đấy cụ. LS vay hiện đang ở mặt bằng trước dịch thôi. Mọi người đã quá quen với mức ls thấp 3 năm nay r. Nên bây h tăng lại thấy sốc.

casauking

Xe tăng
Vẫn vay để mua đấy cụ. LS vay hiện đang ở mặt bằng trước dịch thôi. Mọi người đã quá quen với mức ls thấp 3 năm nay r. Nên bây h tăng lại thấy sốc.
Nếu là đội chủ doanh nghiệp vay để mua thì em ko rõ chứ mấy ông quan chức hoặc người thân của mấy ông đó đợt này đi mua em chả thấy ông nào vay cả, trả là trả dứt tiền luôn và toàn tiền mặt chứ ko chơi qua bank. Còn bác bắt được đội đó họ phải vay thì em cũng ạ bác luôn :))

BĐS to tiền chưa bao giờ là cuộc chơi của những người ít tiền, có thể có những thời điểm vay ngân hàng sẽ hiệu quả nhưng cũng có những thời điểm như hiện tại bỏ tầm vài chục tỷ mua cái nhà thì ko dành cho những người dùng đòn bẩy để đầu tư. Thời điểm này chỉ có lực thật mới mua được thôi, các loại lướt lát dùng đòn bẩy hi sinh hết, chả ai dám dùng đòn bẩy thời điểm này để đầu tư bđs cả. CÒn những người đầu tư được thời điểm này thì họ lại ko cần dùng đến đòn bẩy.

NÓi đâu xa, đội mấy bà vợ quan chức em biết hồi năm ngoái phi lên hoà bình đánh đất, mỗi bà cầm 40 50 tỷ lên đánh về lãi khủng khiếp luôn, giờ đội đó cầm tiền đi múc nhà trong phố thì cứ tiền tươi mà vã thôi chứ lại còn phải đi vay để làm gì ko biết nữa =))

Chỉnh sửa cuối:

Z90

Xe tăng
Tất cả sẽ do thị trường quyết định! Thị trường được tạo ra bởi nhu cầu... Nhu cầu thì bao gồm nhu cầu mua để ở, mua để đầu cơ, mua để đầu tư... Cái đầu thì vãn còn nhưng 2 cái sau đã giảm và sẽ giảm mạnh... Vì sao giảm... Vì tim đập chân run rồi, gánh nữa thì sụn lưng... tháo thôi....!

holland

Xe tăng
Ở thớt trước em đã phân tích và nhận định chính xác việc thị trường thiết lập đỉnh, nên đã nhanh chân chạy thoát trước khi cơn đại hổng thủy ập đến. Nếu em không nhạy bén chạy thoát thì giờ chắc em đã nát trym, nát bi và chỉ còn lại cái nịt.
Hiện tại các tay chơi đất cát đã bớt ngáo giá so với hồi tháng 4 , tháng 5/2022, và đang chuyển qua giai đoạn gồng nhưng 2 chân đã bắt đầu run rẩy và miệng lưỡi không còn được sự tự tin hô hào như trước vẫn thường quay tay thẩm du nữa....Nhưng đây chỉ mới là màn dạo đầu cho cơn đại hồng thủy, trong 10 phần xấu thì mới chỉ lấp ló lộ diện 1, còn 9 phần xấu đang ở phía trước.

Việc kinh tế toàn cầu suy thoái và lãi suất ngân hàng tăng cao + chính sách thắt chặt tín dụng siết cung tiền chống lạm phát sẽ là 2 cú đấm vỡ mồm dân chơi bất dộng sản. Suy thoái kinh tế thu nhập giảm, việc làm bị cắt giảm, tiền tích lũy giảm, và khả năng tích lũy chậm hơn, không có tiền đề mua bđs. Cộng với việc lãi suất tăng cao + dòng vốn ngân hàng bị bóp nghẹt, thì bđs chỉ có con đường chết.

Xét về cung cầu, tỷ lệ sinh của VN lao dốc, giảm gần 50% so với thời điểm 1989-1990, và trong những năm kế tiếp tỷ lệ sinh được dự báo sẽ tiếp tục giảm. Có nghĩa là cầu thực về nhà ở không nhiều như cò vạc vẫn thường rêu rao (trừ một vài vị trí trung tâm trong đô thị lớn). Trong khi tồn kho bất động sản hiện nay là một con số khủng khiếp, mà ước lượng tiêu thụ phải 4-5 năm mới hết (trong điều kiện kinh tế tốt, tích lũy đều đều). Vậy nên chắc chắn bđs sẽ phải giảm giá mạnh đến cực mạnh.

Xét về yếu tố politics: bong bóng bđs tăng cao sẽ khiến lòng dân ai oán, làn sóng mâu thuẫn bất mãn chế độ, lòng dân âm ỉ và dẫn đến những biến cố "lật thuyền". Tàu Khựa đã nhìn thấy điều này và nó đã đập BĐS trước. VN là bản sao đi theo và cũng sẽ làm như vậy. Do đó, những cá lớn thổi giá bđs đều đã và đang nằm trong tầm ngắm, và có hẳn nghị quyết trung ương chống đầu cơ bđs với tuyên bố đanh thép của cụ tổng Trọng. Đơn giản là bạn phải hiểu một điều rằng, ở cái xã hội này, sự tồn vong của thể chế là điều quan trọng nhất, những cái khác có hay không không quan trọng, hoặc cũng có quan trọng nhưng phải được xếp sau.
Các cụ có 2 cái tai để nghe thì cũng cần nghe thông tin nhiều chiều và dùng cái đầu mà phân tích đánh giá.. "Giải cứu bđs?". Không có đâu! Bớt hão huyền đi. Nghị quyết trung ương chống đầu cơ và cái đích nhắm đến được nhiều người phân tích đánh giá là nhắm vào giới trùm sò làm loạn, bơm vá thổi giá, đẩy giá bđs vượt xa thu nhập nhiều lần của đại đa số dân chúng. Đây được nhận diện là mầm mống của sự bất ổn xã hội. Những con cá lớn đầu trò thổi giá bđs sẽ lần lượt vào lò: Tân Hoàng Minh, Quyết Còi, Vạn Thịnh Phát....mới chỉ là những phát súng mở màn. Trong những năm tới sẽ không ngạc nhiên nếu những cá lớn trùm thổi giá bđs sẽ vào lò tiếp theo. Cá lớn nếu muốn không bị vào lò thì phải tự mà giảm giá bđs. Bơm quả bóng ntn thì phải tự đi mà xì nó xuống. Như lời của thủ tướng PM Chính "bđs cần phải hạ giá xuống". Đây là 1 lời nhắc nhở nhẹ nhàng "các anh tự xì hơi đi, trước khi chúng tôi dùng biện pháp". Một khi cá lớn giảm giá thì cá nhỡ , cá bé cũng sẽ giảm giá theo, vòng xoáy giảm giá như hiệu ứng tuyết lở, và không chỉ giảm giá chỉ 1 lần mà giảm giá N lần, và trong nhiều năm....

Quả bom bất động sản kỳ này cực kỳ khủng khiếp, bởi từ năm 2019 đến nay, giá bđs tăng 2-3-4-5 lần, có những chỗ tăng 8-10 lần, quả bong bóng này khủng khiếp chưa từng có, vì nó hội tụ bong bóng từ cung tiền rẻ + dịch bệnh nên cả xã hội từ cá nhân đến doanh nghiệp đều ném tiền vào bđs, khiến quả bóng căng hơn bao giờ hết và hậu quả của nó cùng là vô cùng khủng khiếp. Giàu như Nhật mà cũng phải chứng kiến những di chấn của bong bóng bđs và di chứng của nó trong nhiều năm. Nhật Bản từng trải qua khủng hoảng và bong bóng bất động sản trong một thời gian dài, lên tới 15 năm. Giá nhà đất từ chỗ tăng cao những năm 1980 đã giảm thê thảm vào những năm 1989 và kéo dài đến 2005. Có thời điểm, quốc gia này đã phải chứng kiến có đến 56 ngân hàng, tổ chức tín dụng bị phá sản vì bong bóng bất động sản bị vỡ, khủng hoảng kinh tế kéo dài.

Cá nhân em nhận định quả bong bóng này sẽ cực kỳ thảm khốc và còn nhiều cái xấu còn chưa lộ diện. Bất động sản vào chu kỳ giảm giá và giảm giá mạnh là chắc chắn, và sau giảm giá thì thị trường bđs sẽ kéo theo hôn mê sâu trong nhiều năm.
Cảm ơn cụ, thấy cũng có lý nhưng chung cư vẫn chưa giảm mấy, gọi là đang chững thôi. Liệu với lý do nguồn cung ít hay gì đó (nguyên vật liệu thì giảm rồi) chung cư cứ một mình một chợ không cụ?

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nếu là đội chủ doanh nghiệp vay để mua thì em ko rõ chứ mấy ông quan chức hoặc người thân của mấy ông đó đợt này đi mua em chả thấy ông nào vay cả, trả là trả dứt tiền luôn và toàn tiền mặt chứ ko chơi qua bank. Còn bác bắt được đội đó họ phải vay thì em cũng ạ bác luôn :))

BĐS to tiền chưa bao giờ là cuộc chơi của những người ít tiền, có thể có những thời điểm vay ngân hàng sẽ hiệu quả nhưng cũng có những thời điểm như hiện tại bỏ tầm vài chục tỷ mua cái nhà thì ko dành cho những người dùng đòn bẩy để đầu tư. Thời điểm này chỉ có lực thật mới mua được thôi, các loại lướt lát dùng đòn bẩy hi sinh hết, chả ai dám dùng đòn bẩy thời điểm này để đầu tư bđs cả. CÒn những người đầu tư được thời điểm này thì họ lại ko cần dùng đến đòn bẩy.

NÓi đâu xa, đội mấy bà vợ quan chức em biết hồi năm ngoái phi lên hoà bình đánh đất, mỗi bà cầm 40 50 tỷ lên đánh về lãi khủng khiếp luôn, giờ đội đó cầm tiền đi múc nhà trong phố thì cứ tiền tươi mà vã thôi chứ lại còn phải đi vay để làm gì ko biết nữa =))
Cụ ko hiểu ý e. Ý e là ko phải mua đầu tư đầu cơ.... Mà ý e đơn giản chỉ muốn nói sang năm giao dịch bds sẽ ấm hơn vì cả 2022 nó bị siết và đè nặng r.
2023 giao dịch ấm hơn vì sẽ vẫn có người mua đầu tư, đầu cơ, mua để ở. E nhấn mạnh lại là hiện tại ls đang về thời điểm trước dịch covid. Sang năm mọi người sẽ phải thích nghi với mặt bằng ls này để duy trì công việc và sxkd. Ko thì ngồi chơi hết. Sở dĩ nhiều Doanh nghiệp đã bị giải thể cho công nhân nghỉ dịp cận Tết này vì biến động tt năm 2022 quá mạnh cộng với cty nó chưa hồi phục tài chính sau dịch. Tóm lại là khó khăn mất 3 năm, nhà nc có bơm tiền nhưng tiền bơm chậm, ko kịp ra thì đã rút về theo các thị trg thế giới r.
Có vốn thì thị trg bds sẽ giao dịch ấm lại, ấm chứ ko phải nóng. :)

ManPlus

Xe tải
Đây là tháp dân số VN năm 2019, độ tuổi bắt đầu mua nhà chắc tầm >30, đúng là nó bắt đầu suy giảm thật:

Kun123

Xe hơi
Theo như em biết thì bộ truởng TNMT hồi tháng trước phỏng vấn có trả lời sẽ ko đánh thuế tài sản thứ 2 mà đánh thuế cao là tài sản bỏ không không đưa vào sử dụng.
Làm sao biết bds bỏ hoang cụ ơi; em thấy nó hơi khó xác định đó cuu

thanh.long

Xe tăng
Các chiên da cứ dự báo như này thì nhanh mà chiết khấu

at_198x

Xe máy
Các chiên da cứ dự báo như này thì nhanh mà chiết khấu

Nói thật các ông chuyên gia này phán em thấy cũng như dự báo thời tiết ấy, phán mai nắng nhưng nếu nó mưa thì có một bài giải thích tại sao mưa.

BloodOwl87

Xe điện

Đội phân lô bán nền vay nhiều chứ bác. Vay từ hồi ls rẻ chứ ko phải bây h vay mới.

BARCA

Xe tăng
Đội phân lô bán nền vay nhiều chứ bác. Vay từ hồi ls rẻ chứ ko phải bây h vay mới.
Em tưởng đội này thì người mua chỉ đối ứng khoảng 20-25% tiền thôi, còn NH sẽ giải ngân theo tiến độ. Bây giờ CĐT hết tiền triển khai thì làm gì còn tiến độ mà giải ngân thêm nên có áp lực gì nhiều đâu. Còn mấy cái dự án đất tỉnh, heo hút nuôi chó thả gả, xuống hết tiền đất luôn theo đội lái sóng thì mới chết chứ nhỉ.

casauking

Xe tăng
Tất nhiên có người vay người không vay nhưng những người em lấy ví dụ thì ko phải người vay để đi lướt đất tỉnh xa hồi năm trước :D Đội em nhắc đến vừa có tiền to sẵn sàng, vừa có nguồn tin nhạy bén để rút ngay sau khi lướt, chẳng ai chết khi thị trường đất bơm thổi chững lại và sập hồi đầu năm nay. Bây giờ tiền thịt đi mua nhà ở đâu, chính là đội này họ cầm đi mua nhà đấy ạ :D