[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chuẩn cụ, nhưng nói thật em đã thử tìm nhưng ko thể thấy :))
Tuy nhiên, theo dự cảm của em thì tổng dư nợ tín dụng vào BĐS giờ khoảng 25-30% tổng dư nợ tín dụng toàn nền kinh tế, gần bằng tỷ lệ các năm 2012.
Nói dự cảm là vì sao:
1. Dư nợ cho NĐT nhỏ lẻ vay chiếm khoảng 55-60% dư nợ tín dụng tiêu dùng, năm 2021 đẩy mạnh thì tỷ lệ này còn cao hơn --> cứ cho là chiếm khoảng 12-13% tổng dư nợ toàn nền kinh tế.
2. Dư nợ cho CĐT sơ cấp vay theo số liệu chính thống tầm 9% tổng dư nợ toàn nền kinh tế, nhưng số này chưa tính đến trái phiếu doanh nghiệp (khoản này năm 2012 ko có), vì mấy năm gần đây mới nở rộ loại hình này --> tính cả vào thì cũng khoảng 13-15%
--> Tổng dư nợ đổ vào BĐS giờ chắc 25-30% tổng dư nợ tín dụng toàn nền kinh tế, cũng đáng để suy nghĩ =))

Chưa kể tỷ trọng thì tương đương, như giá trị thì cao hơn nhiều, 2 năm vừa rồi tăng trưởng tín dụng liên tục đc nới, trc dịch hàng năm VN chỉ cho tăng trưởng tín dụng tầm 8-10%/ năm, nhưng năm ngoái là 14% gần gấp đôi, năm nay dự cũng phải 13-15%.
Nên cụ nào nói đầu tư giờ toàn tiền thịt thì em thấy sao sao :))
Người có nhu cầu bức thiết về nhà ở thì tích cóp đủ tiền để mua nhà hay phải vay mượn thêm cũng là điều bình thường và họ ít quan tâm vào diễn đàn bình chuyện giá lên hay xuống lắm. Mặc dù giá lên họ cũng sẽ rất vui vì tài sản của minh tăng giá, nhưng giá có xuống họ cũng không bận tâm quá nhiều vì họ cần cái nhà để ở.

Với trường hợp đầu tư, nhiều cụ nói tiền thịt hay tiền vay rồi vỗ ngực abc bảo toàn tiền thịt chả sợ gì thì em thấy cũng nói quá và không hiểu nguyên lý đầu tư của các cụ đó là ntn nữa. Tất nhiên nếu không phải vay mượn thì có chút đỡ lo lắng trước áp lực trả nợ hơn, tuy nhiên đã là đầu tư thì bất kể tiền thịt hay tiền vay chúng ta đều phải tính toán chi phí vốn trong việc xác định hiệu quả đầu tư với đồng vốn của mình. Nếu không tính chi phí vốn thì không gọi là đầu tư. Bản thân em thuyết phục được vợ nó xuất quỹ ra để đầu tư BĐS đã là khó rồi chứ đừng nói chuyện đến vay mượn và việc tính toán lãi/lỗ khi bán cũng đều phải trừ đi chi phí vốn giả định mình gửi tiết kiệm khoản tiền đó xem như thế nào.

Em nghĩ vậy ~o)

hdung87

Xe tải
Người có nhu cầu bức thiết về nhà ở thì tích cóp đủ tiền để mua nhà hay phải vay mượn thêm cũng là điều bình thường và họ ít quan tâm vào diễn đàn bình chuyện giá lên hay xuống lắm. Mặc dù giá lên họ cũng sẽ rất vui vì tài sản của minh tăng giá, nhưng giá có xuống họ cũng không bận tâm quá nhiều vì họ cần cái nhà để ở.

Với trường hợp đầu tư, nhiều cụ nói tiền thịt hay tiền vay rồi vỗ ngực abc bảo toàn tiền thịt chả sợ gì thì em thấy cũng nói quá và không hiểu nguyên lý đầu tư của các cụ đó là ntn nữa. Tất nhiên nếu không phải vay mượn thì có chút đỡ lo lắng trước áp lực trả nợ hơn, tuy nhiên đã là đầu tư thì bất kể tiền thịt hay tiền vay chúng ta đều phải tính toán chi phí vốn trong việc xác định hiệu quả đầu tư với đồng vốn của mình. Nếu không tính chi phí vốn thì không gọi là đầu tư. Bản thân em thuyết phục được vợ nó xuất quỹ ra để đầu tư BĐS đã là khó rồi chứ đừng nói chuyện đến vay mượn và việc tính toán lãi/lỗ khi bán cũng đều phải trừ đi chi phí vốn giả định mình gửi tiết kiệm khoản tiền đó xem như thế nào.

Em nghĩ vậy ~o)
Nhưng cụ có công nhận vay Ngân hàng để đầu tư với chi phí lớn, nó buốt ruột hơn nhiều so với có sẵn tài chính hoặc vay mượn người thân không ạ.

Em thì đang hiểu trường hợp đầu là nhiều hơn (trong giai đoạn đang sốt nóng, ai cũng ham kiếm tiền nhanh, lướt lát)

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Nhưng cụ có công nhận vay Ngân hàng để đầu tư với chi phí lớn, nó buốt ruột hơn nhiều so với có sẵn tài chính hoặc vay mượn người thân không ạ.

Em thì đang hiểu trường hợp đầu là nhiều hơn (trong giai đoạn đang sốt nóng, ai cũng ham kiếm tiền nhanh, lướt lát)
Vâng đúng rồi cụ, ngoài ra nó còn ảnh hưởng trực tiếp đến việc ra quyết định đầu tư của mình. Còn vay mượn nhiều hơn có thể là số lượng người vay mượn thôi cụ ah, còn tổng tiền thì chưa chắc!

casauking

Xe tăng
Chuẩn cụ, nhưng nói thật em đã thử tìm nhưng ko thể thấy :))
Tuy nhiên, theo dự cảm của em thì tổng dư nợ tín dụng vào BĐS giờ khoảng 25-30% tổng dư nợ tín dụng toàn nền kinh tế, gần bằng tỷ lệ các năm 2012.
Nói dự cảm là vì sao:
1. Dư nợ cho NĐT nhỏ lẻ vay chiếm khoảng 55-60% dư nợ tín dụng tiêu dùng, năm 2021 đẩy mạnh thì tỷ lệ này còn cao hơn --> cứ cho là chiếm khoảng 12-13% tổng dư nợ toàn nền kinh tế.
2. Dư nợ cho CĐT sơ cấp vay theo số liệu chính thống tầm 9% tổng dư nợ toàn nền kinh tế, nhưng số này chưa tính đến trái phiếu doanh nghiệp (khoản này năm 2012 ko có), vì mấy năm gần đây mới nở rộ loại hình này --> tính cả vào thì cũng khoảng 13-15%
--> Tổng dư nợ đổ vào BĐS giờ chắc 25-30% tổng dư nợ tín dụng toàn nền kinh tế, cũng đáng để suy nghĩ =))

Chưa kể tỷ trọng thì tương đương, như giá trị thì cao hơn nhiều, 2 năm vừa rồi tăng trưởng tín dụng liên tục đc nới, trc dịch hàng năm VN chỉ cho tăng trưởng tín dụng tầm 8-10%/ năm, nhưng năm ngoái là 14% gần gấp đôi, năm nay dự cũng phải 13-15%.
Nên cụ nào nói đầu tư giờ toàn tiền thịt thì em thấy sao sao :))
Theo cái dự cảm của bác thì e ko rõ nhưng với bản thân em thì nhiều người xung quanh em đầu tư giờ là tiền thịt. Những người này họ mua nhà từ khoảng vài năm trước rồi, giờ họ chưa bán hoặc có bán thì họ lại tiếp tục mua ở chỗ khác chứ họ ko để tiền chết trong tài khoản.
Tất nhiên có thể những người này họ ko đại diện cho cả xã hội nhưng em nghĩ tỷ trọng sở hữu nhà của họ cũng ko có nhỏ đâu.

Cái thông số dư nợ tiêu dùng của bác đưa ra thì em nghĩ sẽ có 1 phần ko nhỏ là những người họ vay để mua nhà, mua chung cư để họ ở thật chứ ko phải là vay để đầu tư vứt đó. Cái này nó khác hẳn với thời gian năm 2012, khi đó ko có nhiều chung cư như bây giờ và khi đó duyệt cho vay cũng dễ dàng hơn bây giờ rất nhiều. Nói gì thì nói, vay để mua 1 cái nhà chung cư vài tỷ nó là câu chuyện đơn giản hơn rất nhiều so với vay 10 20 tỷ để đầu tư vào nhà khu đô thị, nó là 2 câu chuyện khác hẳn nhau. Còn nếu là đội vay tiền để lướt sóng đất ngoại thành, đất khỉ ho cò gáy thổi giá ăn chênh mà hi sinh thì lại là chuyện quá tốt rồi. Ở thời điểm này, tài sản to tiền tầm 15 20 tỷ đổ lên em thấy nó nằm trong tay 1 số lượng người nhất định, có khả năng kinh tế tốt (đã có thời gian tích luỹ, thành công trong cuộc sống) thôi chứ ko phải ai cũng nhảy vào đầu tư ở phân khúc đó được đâu vậy nên lấy tỷ trọng dư nợ tiêu dùng mà áp vào để suy nghĩ là những người cầm tài sản to tiền họ lại chiếm tỷ trọng lớn đi vay thì em thấy bất hợp lý.

NÓi chung, ở đâu thì em tin số liệu đúng chứ riêng ở VN thì e ko tin lắm, đến cái chỉ số lạm phát các bác cứ thấy hàng năm có 3 với 4 % theo như công bố chứ thực tế bọn nước ngoài nó đánh giá lạm phát ở vn tăng hơn 2 con số từ cả bao nhiêu năm nay rồi chứ làm gì có số liệu đẹp như hàng năm vẫn thấy trên tivi.

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Theo cái dự cảm của bác thì e ko rõ nhưng với bản thân em thì nhiều người xung quanh em đầu tư giờ là tiền thịt. Những người này họ mua nhà từ khoảng vài năm trước rồi, giờ họ chưa bán hoặc có bán thì họ lại tiếp tục mua ở chỗ khác chứ họ ko để tiền chết trong tài khoản.
Tất nhiên có thể những người này họ ko đại diện cho cả xã hội nhưng em nghĩ tỷ trọng sở hữu nhà của họ cũng ko có nhỏ đâu.

Cái thông số dư nợ tiêu dùng của bác đưa ra thì em nghĩ sẽ có 1 phần ko nhỏ là những người họ vay để mua nhà, mua chung cư để họ ở thật chứ ko phải là vay để đầu tư vứt đó. Cái này nó khác hẳn với thời gian năm 2012, khi đó ko có nhiều chung cư như bây giờ và khi đó duyệt cho vay cũng dễ dàng hơn bây giờ rất nhiều. Nói gì thì nói, vay để mua 1 cái nhà chung cư vài tỷ nó là câu chuyện đơn giản hơn rất nhiều so với vay 10 20 tỷ để đầu tư vào nhà khu đô thị, nó là 2 câu chuyện khác hẳn nhau. Còn nếu là đội vay tiền để lướt sóng đất ngoại thành, đất khỉ ho cò gáy thổi giá ăn chênh mà hi sinh thì lại là chuyện quá tốt rồi

NÓi chung, ở đâu thì em tin số liệu đúng chứ riêng ở VN thì e ko tin lắm, đến cái chỉ số lạm phát các bác cứ thấy hàng năm có 3 với 4 % theo như công bố chứ thực tế bọn nước ngoài nó đánh giá lạm phát ở vn tăng hơn 2 con số từ cả bao nhiêu năm nay rồi chứ làm gì có số liệu đẹp như hàng năm vẫn thấy trên tivi.
Ở góc độ nào đó em thấy đồng quan điểm với phân tích của cụ!

Fiat_ELX

Xe điện
Chủ đất chịu ko nổi thì chỉ có chủ đất vay ngân hàng chơi đòn bẩy thôi chứ còn chủ đất mà chơi tiền thịt thì họ gồng thoải mái. Chả nói đâu xa hàng xóm nhà em ông nào cũng 5 7 căn nhà trong các khu đô thị ở Hà Nội, mà đợt này chả có ông nào toang cả, toàn thấy cầm tiền nhăm nhe đợi nó tụt để đi mua thêm thôi :-s TÌnh hình như này ông nào có thực lực thì lại càng mua thêm đc nhiều nhà, hi sinh là mấy ông tay ko bắt giặc thôi.
Tỉnh hay ko tỉnh thì ko rõ chứ đội có vài ba căn biệt thự hay nhà phố em thấy vẫn sống phây phây ra, nhà ko bán được thì cho thuê lấy tiền mỗi tháng cũng được cả trăm triệu rồi thì lấy đâu ra mà đòi cắt lỗ với đại hạ giá :D
Sóng BĐS thường dài, có thể 10+ năm, nếu chôn vốn vào BĐS cỡ 5+ năm, thì cùng lượng tiền đó nếu ít nhất cũng sinh cỡ 45% trị giá ấy là em tính tiết kiệm, chứ chơi trái phiếu còn nhiều hơn, chưa kể tính thanh khoản kém, nếu cần tiền làm gì rất khó bán.

ManPlus

Xe tải
Đương nhiên, ai cũng có đánh giá riêng của mình theo dự cảm cá nhân mà.
Anyway, cho em xin cái nguồn lạm phát 2 con số của Vietnam với.
Chứ em thấy WB họ cũng đánh giá độc lập mà đâu có lên 2 con số nhỉ

casauking

Xe tăng
Sóng BĐS thường dài, có thể 10+ năm, nếu chôn vốn vào BĐS cỡ 5+ năm, thì cùng lượng tiền đó nếu ít nhất cũng sinh cỡ 45% trị giá ấy là em tính tiết kiệm, chứ chơi trái phiếu còn nhiều hơn, chưa kể tính thanh khoản kém, nếu cần tiền làm gì rất khó bán.
Bác đưa tiền vào tiết kiệm thì thực tế cao lắm cũng chỉ đủ đề bù cho cái lạm phát hàng năm thôi, sau 5 năm 7 năm bác nghĩ là bác lãi thêm được bao nhiêu tiền đó nhưng thực tế bác không có lãi thêm mà số tiền của bác có vẫn vậy vì giá cả mọi thứ và cả giá nhà đất nó đã tăng lên rồi chứ nó ko đứng yên 1 chỗ để đợi bác cầm lãi ra mà tiêu :D
Em chỉ lấy 1 cái vd đơn giản nhất thôi, người thân của e 2017 đầu tư 1 căn ở nam cường hết 10t, vừa rồi nó lên 25t thì bán, vậy là sau 5 năm lãi được 2,5 lần. Cùng thời điểm nếu gửi ngân hàng cứ cho lãi 10% thì sau 5 năm cả gốc lẫn lãi có 17t.
Còn câu chuyện đã đầu tư thì phải chấp nhận có rủi ro, như vậy đến lúc có lợi nhuận mới lớn chứ nếu chỉ muốn an toàn thì cứ tiết kiệm mà gửi thôi, nó chắc chắn nhưng lợi nhuận chưa chắc đã bằng đầu tư.

Chỉnh sửa cuối:

casauking

Xe tăng
Đương nhiên, ai cũng có đánh giá riêng của mình theo dự cảm cá nhân mà.
Anyway, cho em xin cái nguồn lạm phát 2 con số của Vietnam với.
Chứ em thấy WB họ cũng đánh giá độc lập mà đâu có lên 2 con số nhỉ
Ông anh em làm trong 1 quỹ đầu tư của mỹ ổng kêu vậy với em từ mấy năm trước rồi bác, ổng cũng dạng có vai vế trong quỹ đó :D Thằng trực tiếp đầu tư nó đánh giá vậy còn các tổ chức thì e ko rõ.

ManPlus

Xe tải
Ông anh em làm trong 1 quỹ đầu tư của mỹ ổng kêu vậy với em từ mấy năm trước rồi bác, ổng cũng dạng có vai vế trong quỹ đó :D Thằng trực tiếp đầu tư nó đánh giá vậy còn các tổ chức thì e ko rõ.
Quỹ đầu tư của Mỹ ở VN à cụ, cụ có ngại cho 1 cái name ko?

thehai2

Xe hơi
Em thì nghĩ không toang được, không có lý do gì để toang cả.... nhưng sẽ đi ngang hoặc tăng chậm 1-2 năm. Theo quan điểm cá nhân thì:
- khi thanh khoản kém, cụ nào cần bán gấp sẽ phải giảm giá sâu một chút (có thể 10-20% so với thị trường)
- thị trường hiện tại chững do một số yếu tố như chính phủ làm công tác truyền thông, tăng cường thuế phí, một phần lái dòng vốn sang sản xuất kinh doanh. Quan điểm là muốn bđs tăng phải tỉ lệ thuận với phát triển của sxkd (xh giàu lên thì bđs đắt lên, còn sản xuất kém đi, của cải ít đi mà bđs đắt lên là không tốt)
- chính phủ muốn kiểm soát, phát triển đúng hướng để bđs không tăng NÓNG, và không muốn nó TOANG vì nguồn thu ngân sách, tăng trưởng sẽ bị ảnh hưởng rất nhiều. Tiềm lực của chính phủ hiện giờ đã hơn 2012 nhiều, từ việc kiểm soát tín dụng đến chính sách tài khoá, tiền tệ.

Tín dụng ngân hàng vẫn tăng trưởng, nhanh hơn cả 2021, và dù muốn dù không, một phần lớn vẫn chảy vào bđs. Theo cá nhân em, một trong những lý do lớn nhất khiến bđs chững là do TÂM LÝ người mua ở thời điểm hiện tại. Các cụ thử từ bản thân mình và hỏi những người xung quanh mình xem sao, đa số đều cho rằng giá bất động sản hiện đang quá cao. Phải mất thời gian để thay đổi nhận thức này, hoặc bằng cách nào đó hoặc do thu nhập người dân tăng lên. (Không rõ cđt lớn như Vin làm PR sẽ tác động được bao nhiêu đến sự thay đổi này, hoặc phải chờ thời gian 1-2 năm).
Tiền gửi của dân vào ngân hàng quý 1,2 tăng lên... chứng tỏ thặng dư xã hội và nguồn tiền trong dân vẫn tăng lên theo sự phát triển của xã hội. Khi số tích luỹ này tăng đến một mức nào đó + thời gian và tác động khiến người dân nhận thức rằng bđs vẫn hợp lý để mua -> bđs sẽ lại nhích lên. Vậy nên các cụ mong bđs TOANG, giảm 50% gì đó chắc là khó.

Chỉnh sửa cuối:

Fiat_ELX

Xe điện
Bác đưa tiền vào tiết kiệm thì thực tế cao lắm cũng chỉ đủ đề bù cho cái lạm phát hàng năm thôi, sau 5 năm 7 năm bác nghĩ là bác lãi thêm được bao nhiêu tiền đó nhưng thực tế bác không có lãi thêm mà số tiền của bác có vẫn vậy vì giá cả mọi thứ và cả giá nhà đất nó đã tăng lên rồi chứ nó ko đứng yên 1 chỗ để đợi bác cầm lãi ra mà tiêu :D
Em chỉ lấy 1 cái vd đơn giản nhất thôi, người thân của e 2017 đầu tư 1 căn ở nam cường hết 10t, vừa rồi nó lên 25t thì bán, vậy là sau 5 năm lãi được 2,5 lần. Cùng thời điểm nếu gửi ngân hàng cứ cho lãi 10% thì sau 5 năm cả gốc lẫn lãi có 17t.
Còn câu chuyện đã đầu tư thì phải chấp nhận có rủi ro, như vậy đến lúc có lợi nhuận mới lớn chứ nếu chỉ muốn an toàn thì cứ tiết kiệm mà gửi thôi, nó chắc chắn nhưng lợi nhuận chưa chắc đã bằng đầu tư.
Dễ thế cứ chôn tiền BĐS vào năm là giàu cụ nhỉ :)

casauking

Xe tăng
Cái gì an toàn thì lợi nhuận ko cao, lợi nhuận cao thì rủi ro lớn, cái này muôn đời vẫn vậy mà bác :D
Đầu tư thì cũng phải có kinh nghiệm mới có thể ăn được chứ ko phải cứ bỏ tiền đầu tư là ăn, dễ vậy thì ai cũng ăn cả rồi :D

Fiat_ELX

Xe điện
Cái gì an toàn thì lợi nhuận ko cao, lợi nhuận cao thì rủi ro lớn, cái này muôn đời vẫn vậy mà bác :D
Đầu tư thì cũng phải có kinh nghiệm mới có thể ăn được chứ ko phải cứ bỏ tiền đầu tư là ăn, dễ vậy thì ai cũng ăn cả rồi :D
Đúng rồi cụ, chả có gì ngon cả, tiền số, chứng khoán, BĐS ... ăn nhiều, nhưng chết vẫn nhiều hơn. Thấy 1 cây không thể nghĩ cả rừng như vậy, người thân cụ ăn 2.5 lần không nhiều, nhất là thời gian ngắn.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Về khía cạnh khác e nghĩ bds tăng ko hẳn là xấu như nhiều cụ nghĩ đâu. Nhiều cụ nghĩ bds tăng bất ổn định kinh tế, rồi thế lọ thế chai...
E thật 1 câu: 30 năm phát triển kinh tế VN phát triển đến như bây h phải gọi là thần kỳ, cùng với đó là tiền bơm cực kỳ nhiều trong 30 năm. Nếu ko có bds nó hấp thụ thì bát phở các cụ ăn hôm nay chưa chắc có giá 35-40k/bát, thuốc thang và các thứ khác chưa chắc như bây h đc đâu.
Giả sử tiền bơm trong bn năm nó ko vào bds, nó vào xăng dầu, thuốc tháng, thực phẩm thiết yếu thì an sinh xã hội toang từ lâu r. Ngay đợt covid vừa r, bọn đầu cơ ôm hàng đẩy giá kit test vài tuần lên bố nó mấy chục phần trăm r. Xịt họng, xuyên tâm liên, ....tăng cũng ko kém.
LẠM PHÁT LÀM TĂNG GIÁ BDS CHỨ KO PHẢI BDS LÀM TĂNG LẠM PHÁT.
Các cụ mà mong bds toang thì cũng nhiều hệ luỵ kinh tế xã hội, an sinh các thứ đấy =))

katana2812

Xe đạp
Về khía cạnh khác e nghĩ bds tăng ko hẳn là xấu như nhiều cụ nghĩ đâu. Nhiều cụ nghĩ bds tăng bất ổn định kinh tế, rồi thế lọ thế chai...
E thật 1 câu: 30 năm phát triển kinh tế VN phát triển đến như bây h phải gọi là thần kỳ, cùng với đó là tiền bơm cực kỳ nhiều trong 30 năm. Nếu ko có bds nó hấp thụ thì bát phở các cụ ăn hôm nay chưa chắc có giá 35-40k/bát, thuốc thang và các thứ khác chưa chắc như bây h đc đâu.
Giả sử tiền bơm trong bn năm nó ko vào bds, nó vào xăng dầu, thuốc tháng, thực phẩm thiết yếu thì an sinh xã hội toang từ lâu r. Ngay đợt covid vừa r, bọn đầu cơ ôm hàng đẩy giá kit test vài tuần lên bố nó mấy chục phần trăm r. Xịt họng, xuyên tâm liên, ....tăng cũng ko kém.
LẠM PHÁT LÀM TĂNG GIÁ BDS CHỨ KO PHẢI BDS LÀM TĂNG LẠM PHÁT.
Các cụ mà mong bds toang thì cũng nhiều hệ luỵ kinh tế xã hội, an sinh các thứ đấy =))
Em không hiểu bđs nó hấp thụ lạm phát như thế nào
Cụ giải thích cơ chế theo cách dễ hiểu cho em với

trungleba

Xe buýt
Các cụ cứ bảo nên hướng dòng tiền vào sản xuất kinh doanh. Kính thưa các cụ là giá BDS mà giảm thì các ông doanh nghiệp sản xuất kinh doanh lao đao đầu tiên nhé :)) . Doanh nghiệp sản xuất nào cần vốn lưu động để mua hàng hóa, sản xuất, vốn này phải vay bank và có TSDB (thường là BDS, tỷ lệ vốn vay/TSDB thường là 2:1, 3:1 tùy bank). Em giả sử một ông doanh nghiệp đang có hạn mức vay vốn lưu động 100 tỷ, đảm bảo tài sản là 3 BDS tổng giá trị 50 tỷ đi. Bây giờ giá trị BDS xuống 20% tức là vốn ông vay ra để sản xuất chỉ còn được 80 tỷ => doanh thu của doanh nghiệp sụt giảm ít nhất 20% (ông nào mà vòng quay vốn lưu động cao thì còn giảm hơn nữa). Giá BDS lao dốc bây giờ là cực kỳ nguy hiểm cho toàn bộ các ngành kinh tế. Bài báo này cũng đã nêu ra điểm key là TSDB toàn hệ thống ngân hàng đang có 60-70% là BDS đây, các cụ đọc tham khảo

xe đạp mini62

Xe tải
Câu hỏi đơn giản hơn là ôm tiền mặt gửi tk giầu hay ôm tài sản cp , bds giầu. Thich an toàn cứ gửi tk sau 10 năm được x2 số tiền đó cụ, khỏi suy nghĩ.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Em không hiểu bđs nó hấp thụ lạm phát như thế nào
Cụ giải thích cơ chế theo cách dễ hiểu cho em với
Tiền bơm ra bn năm vì lý do nọ kia đều chảy vào bds đó cụ. Tiền bơm ra nhiều ô thì đầu tư, đầu cơ mua đất, mua mua bán bán rồi giá nó tăng.
Hoặc tiền bơm ra có ô dùng để sxkd, có lời lãi lại đi mua đất (mua để đấy hoặc cũng là đầu tư), khi nào đc giá thì bán. Cũng đẩy giá bds lên.
Lạm phát tiền bơm ra thị trg nhiều và liên tục qua các năm. Giá trị bds đc coi là lớn nên nó hút rất nhiều tiền ngoài thị trường vào.
Nếu cùng 1 lượng tiền đó đổ vào bds, nó lại đổ sang thuốc thang, nguyên vật liệu đầu vào phục vụ sản xuất, tiêu dùng... Cũng sẽ xuất hiện hiện tượng đẩy giá, gom hàng, đầu cơ, trục lợi như bds thôi. Mấy loại hàng hoá thiết yếu như thuốc thang, thực phẩm nó mà đội giá lên như bds thì cụ thử nghĩ xem dân thường, dân lao động có mua nổi ko? Sống sao đc --> dẫn đến các tệ nạn bất ổn xã hội thôi

xe rùa 2012

Xe container
hôm nay sêu gọi cho em kêu LK vin HY giờ ko chênh, hoặc chênh thấp