[Funland] Cùng nhau giải cứu BĐS nào!

phihong5000

Xe máy
Em thấy tình trạng chung cả thế giới đang lạm phát kỷ lục, các nước châu âu giờ khó khăn nên đặt sx rất ít. VN thấy xuất khẩu giảm dần (( theo số liệu các báo đưa), các nhà máy, công ty bên TQ cắt giảm nhân công, phá sản hàng loạt... vưa rồi thấy NHNN bán đô la ra để thu tiền về nhưng chỉ bán một thời gian sẽ cạn. tình hình này dự là lạm phát sẽ như giai đoạn năm 2010-2013 thôi ạ lúc đó BĐS sẽ giảm mạnh và đóng băng vì dân có tiền nữa đâu mà mua. như năm ngoái đến năm nay bắt đầu lạm phát thì dân đua mua nhà đúng như năm 2010-2011 sau đó lạm phát càng tăng thì không ai mua nữa mà đi gửi tiết kiệm và xả hàng, đến 2013 là giá xuống đáy. năm 2022-2023 như kiểu năm 2012-2013 vậy vì thế em nghĩ có tiền nhàn rỗi tốt nhất nên gửi ngân hàng vì dính vào đất thì k có lãi, không bán được ra mà lãi cao thì kinh doanh khó khăn lắm.
em thấy đô la lên kinh rồi vừa nãy đọc vnexpress đến 24.6, 24.7 rồi thì phải. đô tăng, lạm phát sẽ mạnh hơn và giá nhập khẩu, sx sẽ tăng đẩy mặt bằng chi phí toàn xã hội tăng thì dẫn đến kinh tế khó khăn cả buôn bán trong nước và xk ra thế giới.

ManPlus

Xe tải
Cái tiền chuyển ra nước ngoài e ko biết bank nào nói va cụ. Chứ theo e đc biết là nói câu này ra là ông banker đấy mệt vs lãnh đạo đấy. Chuẩn ra thì nó là mua bán ngoại tệ nhu cầu mua bán nhập khẩu hàng hoá, du học ... Còn về LC thì bất cứ 1 khoản LC nào phát hành ra thì bank đều đc coi là 1 khoản tín dụng rồi cụ ạ. Bản chất là khi phát hành LC thì theo quy định chắc chắn 100% là bank phải thanh toán cho bên quốc tế r. Ko thanh toán sẽ bị hạ bậc uy tín và NHNN gõ ngay.
Cái mà các ô bank cụ nói là các ô toàn nói vĩ mô chưa chắc đúng cụ ạ. Vay nợ của Mỹ và châu Âu cũng kinh khủng đấy, nhất là nợ công. Còn về room thì NHNN kìm là để tránh lạm phát chủ yếu. Nhập khẩu lạm phát đã cao rồi (yếu tố bên ngoài), bây h mà tăng room nữa thì lạm phát nội địa cũng leo thang theo thôi.
Nhiều khi em thực sự nghi ngờ cụ có làm Bank thật hay ko? Hoặc em đoán cụ chỉ là dân tín dụng thôi, ko động đến mảng chiến lược sản phẩm của Bank :)).
Nếu ko chuyển tiền ra nước ngoài thì tại sao giá $ thị trường tự do tăng cao? Cá nhân em thì cho rằng tư duy của người vài tỷ/ vài chục tỷ/ vài trăm/ vài nghìn tỷ khác nhau lắm. Bank nc ngoài chả cần phải cao xa như Thụy Sỹ, ngay Singapore đây ls $ giờ cũng 5% (Standard Charter Sing đang 4.88%). Cộng với việc tỷ giá $/VND tăng kiểu gì chả đến 10%, xu hướng còn tăng nữa, thì cá mập chuyển sang giữ $ và gửi ở Bank nước ngoài là đương nhiên.
Còn chuyển ra nc ngoài ntn thì cụ tìm hiểu thêm, em ko tiện nói :))

muabenem123

Xe lăn
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Nhiều khi em thực sự nghi ngờ cụ có làm Bank thật hay ko? Hoặc em đoán cụ chỉ là dân tín dụng thôi, ko động đến mảng chiến lược sản phẩm của Bank :)).
Nếu ko chuyển tiền ra nước ngoài thì tại sao giá $ thị trường tự do tăng cao? Cá nhân em thì cho rằng tư duy của người vài tỷ/ vài chục tỷ/ vài trăm/ vài nghìn tỷ khác nhau lắm. Bank nc ngoài chả cần phải cao xa như Thụy Sỹ, ngay Singapore đây ls $ giờ cũng 5% (Standard Charter Sing đang 4.88%). Cộng với việc tỷ giá $/VND tăng kiểu gì chả đến 10%, xu hướng còn tăng nữa, thì cá mập chuyển sang giữ $ và gửi ở Bank nước ngoài là đương nhiên.
Còn chuyển ra nc ngoài ntn thì cụ tìm hiểu thêm, em ko tiện nói :))
Trong cmt của cụ có 2 từ là ban mà e đang làm của big4 đấy. Đội chứng khoán có mấy cái báo cáo định hướng và số liệu ngành bank cũng xin bên e thôi. Chứ viết thế nào đc. Còn cụ đọc lại là ý e xem thế nào? Ở đây cụm từ "chuyển tiền ra nc ngoài" e nói là nhạy cảm. Bố bảo bọn e cũng ko dám làm tờ trình cho các cấp lãnh đạo có cụm từ này. Mà cụ thuê báo chí viết về các cá nhân, doanh nghiệp có cụm từ này cũng mệt đấy. Điển hình vụ Tân Tạo gần nhất. Có dấu hiệu là thanh tra như chơi. Còn mấy cái tỷ giá vs lãi suất điều hành thì chắc cụ ko phải bảo e đâu. :))

QuocAnNguyen

Xe đạp
Em ghi nhận hội bạn em đã có người bán bất động sản dễ thành khoản nhất để trả lãi ngân hàng hoặc dứt điểm các khoản đầu tư. Tình hình hàng không thoát dc mà lãi ngân hàng như con quỷ hút máu đang dần rất căng nhé!

ManPlus

Xe tải
Theo dõi comment của cụ em thấy có rất nhiều mâu thuẫn trong con người cụ :))
Cụ luôn tin tưởng vào điều hành vĩ mô của CP, các con số CP đưa ra về vĩ mô chuẩn chỉnh. Vĩ mô sẽ rất tốt.
Nhưng khi nói về lạm phát cụ lại ko tin tưởng vào số của CP đưa ra với dẫn chứng về giá cả hàng hóa và cho rằng năng lực cơ quan CP ko đủ để tính hết lạm phát ở VN và tin rằng lạm phát thực tế cao hơn nhiều so với số công bố.
Nếu thực sự lạm phát thực tế cao thế, thì nghĩa là vĩ mô nát bét chứ có ổn chút nào đâu?
Đồng thời cụ cũng khẳng định Bank nắm rất rõ thông tin dòng tiền của từng cá nhân, thì theo em hiểu nghĩa là CP có cái gì mà ko thống kê dc đâu?
Nhìn chung là khá nhiều mâu thuẫn =))

Chỉnh sửa cuối:

kiep_ve_Sau

Xe đạp
Theo dõi comment của cụ em thấy có rất nhiều mâu thuẫn trong con người cụ :))
Cụ luôn tin tưởng vào điều hành vĩ mô của CP, các con số CP đưa ra về vĩ mô chuẩn chỉnh. Vĩ mô sẽ rất tốt.
Nhưng khi nói về lạm phát cụ lại ko tin tưởng vào số của CP đưa ra với dẫn chứng về giá cả hàng hóa và cho rằng năng lực cơ quan CP ko đủ để tính hết lạm phát ở VN và tin rằng lạm phát thực tế cao hơn nhiều so với số công bố.
Nếu thực sự lạm phát thực tế cao thế, thì nghĩa là vĩ mô nát bét chứ có ổn chút nào đâu?
Đồng thời cụ cũng khẳng định Bank nắm rất rõ thông tin dòng tiền của từng cá nhân, thì theo em hiểu nghĩa là CP có cái gì mà ko thống kê dc đâu?
Nhìn chung là khá nhiều mâu thuẫn =))
lạm phát cao là cao chung chứ ko phải riêng mỗi nước mình nên ko thể nói là nát bét được. tình trạng chung của thế giới. còn cái công cụ lãi suất là công cụ chính để kiềm chế lạm phát. và giá xăng nữa

smallbrother

Xe buýt
túm lại là lãi suất sẽ tăng, ko còn con đường nào khác, giờ là lúc các cụ sẽ thấy cung vượt cầu, lạm phát làm dân nghèo đi và đội vay mượn phải bán tài sản ăn dần, dân nghèo khiến cầu kém đi, lãi suất hút máu khiến cung bds sẽ tăng dần, đấy là điều ai cũng có thể thấy được.

BìnhMinh89

Xe tăng
theo em thì ông nào vay bank cần tiền thì cắt lỗ thôi. chứ giảm thì sẽ không có đâu. giờ đang là giai đoạn thiết lập mặt bằng giá mới ở các khu vực. Có toi thì mấy ông dự án đuối vốn thì k dám thi công luoon...
Bao giờ thiết lập được mặt bằng mới về thu nhập bình quân GDP từ 5-7000$ chẳng hạn thì sẽ thiết lập được mặt bằng giá mới, còn vẫn lẹt đẹt quanh 3500 thì tới tết congo cũng trả thành (mà sẽ chỉ có đỉnh mới và đáy mới thôi)
Còn ai đã trải qua đận 2011-2013 thì đều biết là giá có thể giảm chứ không phải là không thể...

Chỉnh sửa cuối:

spy_007

Xe tải
Bao giờ thiết lập được mặt bằng mới về thu nhập bình quân GDP từ 5-7000$ chẳng hạn thì sẽ thiết lập được mặt bằng giá mới, còn vẫn lẹt đẹt quanh 3500 thì tới tết congo cũng trả thành (mà sẽ chỉ có đỉnh mới và đáy mới thôi)
Còn ai đã trải qua đận 2011-2013 thì đều biết là giá có thể giảm chứ không phải là không thể...
Gdoan 2011.2013 khi đó nhà nc mình thả.nổi các lĩnh vực hơn. Bgio siết ác hơn rồi nên khả năng vỡ thì ít. Như e thấy bgio nhiều cdt đang chiết khấu mạnh thôi, còn ng dtu có cắt lỗ.chỉ có mua Vin là cắt thôi.

Rebel Melb

Xe tải
Bđs là từ rất chung chung bao gồm nhiều loại. Nói về thị trường thì cứ cung cầu là yếu tố quyết định. Giá nhà ở trung tâm, đắc địa cạn cung thì vẫn tăng thôi còn đất ngoại thành nhu cầu để ở ít, thu nhập của dân quanh đó thấp mà nguồn cung sẵn thì phải quay về giá trị thật thôi. năm nào cũng lấp ruộng san ao, gạt đồi như thế này thì cứ gọi là dư cung. Các khu dân cư, đô thị vùng ven đến 10 năm còn chưa có 20% người ở thì hiểu là cầu thế nào. Tóm lại người đẻ đất không đẻ nhưng người chết đất không chết và đất ở thì đẻ chóng mặt luôn (xây chung cư, phân lô bán nền)

Mt6366

Xe buýt
Trước dịch chỗ em 7 tỉ/ lô. Sau đó khớp dần lên 8-10-12-14 tỉ, có khớp thật chứ k phải ảo.

Giờ rao bán vẫn 14-15 củ nhưng đek ai mua. Em đoán 12 là hợp lý. Nhưng ví dụ hạ xuống 10 tỉ thì 1 đống hàng xóm em sẵn sàng ôm thêm (toàn mấy bố thừa tiền, cũng nhăm nhe rẻ là ôm cả năm nay rồi).

Nghĩa là đã có mặt bằng giá mới, thấp hơn đỉnh cao hơn đáy trc dịch. Ít nhất là ở khu em, khu đông đúc có người ở, chứ em k bàn mấy chỗ xa xôi phân lô lùa gà...

ManPlus

Xe tải
Trước dịch chỗ em 7 tỉ/ lô. Sau đó khớp dần lên 8-10-12-14 tỉ, có khớp thật chứ k phải ảo.

Giờ rao bán vẫn 14-15 củ nhưng đek ai mua. Em đoán 12 là hợp lý. Nhưng ví dụ hạ xuống 10 tỉ thì 1 đống hàng xóm em sẵn sàng ôm thêm (toàn mấy bố thừa tiền, cũng nhăm nhe rẻ là ôm cả năm nay rồi).

Nghĩa là đã có mặt bằng giá mới, thấp hơn đỉnh cao hơn đáy trc dịch. Ít nhất là ở khu em, khu đông đúc có người ở, chứ em k bàn mấy chỗ xa xôi phân lô lùa gà...
Hợp lý cụ, trước dịch là 2019, sang 2023 là cũng 4 năm, cứ trung bình 10%/năm vậy thì 10 tỷ là nhiều người mua ngay.

Mt6366

Xe buýt
Em tưởng mạn tân tây đô bên đó vẫn còn rất nhiều nhà trống mà nhỉ?
Vâng trống nhiều, BT và LK chắc lấp dc 40% thôi (tổng số vài trăm căn). Nên vẫn có nhiều giao dịch đấy cụ. Chứ full hết thì làm gì có người bán (nó khu cũ nên hầu như ko có kiểu mua đi bán lại, mua ở/ kinh doanh thôi).
Ý em là nó là khu cư dân đông đúc (gần như full), vì có mấy toà chung cư full, và nó khu mở, nên dân xung quanh cũng đông.

Chỉnh sửa cuối:

holland

Xe tăng
em thấy chung cư vẫn đứng im
giá rao có nơi còn tăng, chắc do chủ ngáo, mình có người quen rao CC TRàng An 60tr/m2 vì tự đánh coi giá giờ phải 60, cứ rao bán được thì bán không thì thôi. Chắc đến Tết Công gô mới bán đc. Nhiều người ngáo hết cả phần thiên hạ.

taixebechandai

Xe tải
Quê em có chỗ bám dọc QL 32C năm 2021 thi nhau đấu lên 1,6 tỷ/ ô khu vực dân thưa thớt, liền sau là cánh đồng lúa, giờ đăng bán giảm giá mấy trăm triệu tháo vốn mà không ai mua; vì nhu cầu thật không có/ hoặc người có nhu cầu ở thì không với được.
đoạn nào thế cụ, lâm thao ạk

Linh Net

Xe buýt
Tech 8,5% lãi gửi rồi.
Đô 25k rồi.

Cù Trọng Tâm

Xe tải
em thấy năm 20 là đất có xuống rồi, chính đợt ấy em vồ được quả nhà chủ nhà bí quá phải bán. Sau đợt ấy nhà nước hỗ trợ phục hồi kinh tế thì các con giời sống chêt vay tiền chơi chứng và đất nên giá 2 thằng ấy mới ngáo vậy. Đợt này kinh tế khó khăn nhà nước dồn máu cho sx kinh doanh thì đất vs chứng phải xịt thôi

alexthang

Xe đạp
nhà ngõ xuân đỉnh đang ở giá như nào các bác nhỉ