[Funland] Cung tên.

car_is_my_life

Xe tăng
Website
vecaptreosapa.com
Em tìm được cái này, bác chủ đọc cho vui nhé!
Có lẽ trước khi súng bộ binh ra đời thì vũ khí cá nhân tầm xa chủ lực là cung và nỏ. Nhìn về cấu trúc, rõ ràng cung là anh lớn vì cấu tạo đơn giản của nó, có lẽ con người đã tạo ra cây cung từ thời tiền sử khi săn bắt hái lượm. Đơn giản thật đấy, nhưng cung có vài trở ngại lớn khi sử dụng:
- Người nào muốn dùng phải trải qua luyện tập khá lâu mới có thể điều khiển mũi tên đến nơi mong muốn được
- Để kéo được dây cung đưa mũi tên đi thì cơ bắp của người sử dụng phải đủ độ phát triển, thế là những người còi cọc kém cơ bắp hay có tật là chịu không dùng được món này
- Cái thứ ba là muốn bắn cung cứ phải đứng dỏng người lên, thế là mấy anh thậm thọt chân gỗ chịu. Hơn nữa nếu muốn phục kích thì lại phải có vật gì đủ cao để che đậy

Bởi những thứ rắc rối này, con người mới lao tâm khổ tứ tìm ra một thứ vũ khí có hiệu quả tương tự mà lại không khó dùng như cung. Ấy là cây nỏ. Với cây nỏ mọi hạn chế của cây cung đã được giải quyết:
-Đường tên bay đã được rãnh nỏ định hướng, chỉ việc giương lên nhằm mục tiêu mà ngắm, bắn không rung tay là ổn
-Lên dây nỏ đã có manivel, chỉ việc chống nỏ xuống dùng manivel kéo dây lên lẫy nhẹ nhàng, đặt tên vào là bắn. Tiện nhất là làm nhóm hai người hai nỏ, một bác tinh mắt liên tục bắn, một bác liên tay căng dây, mà chỉ cần hai bác này một bác không mù, không bác nào cụt tay là được
-Với cái nỏ thì muốn bắn tà âm tà dương thế nào cũng được, nằm bẹp xuống đất sau tổ mối chĩa ra bắn cũng xong, thuận lợi vô cùng

Tất nhiên kỵ binh thì chỉ dùng cung chứ không dùng nỏ được. Nhưng mấy ai kỵ binh xung phong bằng cung đâu, nếu tính đến tình trạng xóc trên lưng ngựa, hiệu quả bắn tên sẽ kém hơn nhiều, nếu không nói là chẳng mấy hiệu quả.

Với hàm lượng trí tuệ cao hơn đặt vào nó, hiển nhiên là nỏ là vũ khí lợi hại hơn cung vì dễ sử dụng hơn, hiệu quả lại tương đương.
E không đồng ý cái e tô đậm đỏ, hồi bé e làm cung, ngồi mà em vẫn bắn được con chào mào trên cây Xoan đào trong vườn đới :D

Ngo Rung

Xe lăn
E không đồng ý cái e tô đậm đỏ, hồi bé e làm cung, ngồi mà em vẫn bắn được con chào mào trên cây Xoan đào trong vườn đới :D
Em hồi bé cũng bắt trước làm nỏ (ngày ấy ở Phú Thọ), cũng hạ được 1 con gà, 1 con ngan của bác hàng xóm và một chầu "lươn" đỏ mít ...=)). Một lần oánh nhau với trẻ con trong làng, bị bọn nó lùa về tận nhà, thế là vác nỏ ra, phang 1 nhát sượt tóc 1 thằng cu :D, bọn nó chạy mất, còn cây nỏ tự chế của em bị hóa thành củi :))

car_is_my_life

Xe tăng
Website
vecaptreosapa.com
Em hồi bé cũng bắt trước làm nỏ (ngày ấy ở Phú Thọ), cũng hạ được 1 con gà, 1 con ngan của bác hàng xóm và một chầu "lươn" đỏ mít ...=)). Một lần oánh nhau với trẻ con trong làng, bị bọn nó lùa về tận nhà, thế là vác nỏ ra, phang 1 nhát sượt tóc 1 thằng cu :D, bọn nó chạy mất, còn cây nỏ tự chế của em bị hóa thành củi :))
Vừa nghe báo nói trong mộ Tần Thủy Hoàng có loại nỏ cái thể bắn xa được 792m, không hiểu thiết kế kiểu gì, và cấu tạo tên ra sao?

Ngo Rung

Xe lăn
vậy nỏ có được bàn trongn này ko z chủ thớt, mới phát hiện nỏ khủng thời tần thủy hoàng.........
http://kienthuc.net.vn/di-san/suc-manh-kinh-ngac-cua-sieu-no-trong-mo-tan-thuy-hoang-469493.html

Không biết nỏ này với nỏ Liên Châu của nước Việt mình thì sao :D
Độ mạnh yêu thì em không biết, nhưng nỏ Liên Chầu nhà mềnh là bắn được nhiều tên 1 phát, ngày trước em có đọc quyển (quên tên rồi :D) mua trên Đền Hùng có nói qua về loại nỏ này, hình như 10 tên/phát =P~

Ngo Rung

Xe lăn
Theo các chuyên gia, cây nỏ vừa được phát hiện có chiều dài khoảng 1,3m, có thể bắn mũi tên xa tới 800m.

http://kienthuc.net.vn/di-san/suc-manh-kinh-ngac-cua-sieu-no-trong-mo-tan-thuy-hoang-469493.html
Em ếch tin nỏ dài 1,3m (mũi tên đương nhiên ngắn hơn nỏ) mà bắn được như thế, trừ khi mũi tên nó vỗ cánh như chim (chắc ngày xưa chưa có động cơ tên lửa để tăng tầm:D). Còn 800m em nghĩ có thể nhầm lẫn mấy đơn vị đo độ dài (kiểu như tấc, trượng....) và được mấy ông lều báo dịch vống lên thôi :))

archledung

Xe tải
Em cũng thích mấy cái món bắn cung, bắn súng nhưng xem chừng gia nhập CLB và chơi thường xuyên nó khá là nhà giàu! :(

Nguyenlap.hp

Xe tải
Em ếch tin nỏ dài 1,3m (mũi tên đương nhiên ngắn hơn nỏ) mà bắn được như thế, trừ khi mũi tên nó vỗ cánh như chim (chắc ngày xưa chưa có động cơ tên lửa để tăng tầm:D). Còn 800m em nghĩ có thể nhầm lẫn mấy đơn vị đo độ dài (kiểu như tấc, trượng....) và được mấy ông lều báo dịch vống lên thôi :))
Em đọc bài báo đó em kung đếch tin. Vô lý

Saburo Sakai

Xe đạp
E cũng ko tin, chắc tầm bắn là 800 thước tàu,à thước tàu 1 thước= 30cm, tầm bắn chỉ 250-300m là hết đất.

Fast&Furious7

Xe tải
Website
kitchenid.com.vn
Em sang Thai thấy bọn nó bán loại cung lắp ghép, loại như cung thi Seagame ợ. Hơn 15tr loại rẻ nhất, nhưng e sợ mua về ko mang lên máy bay đc.

Ở nhà em đang có 1 cây nỏ đc 1 bác tộc trên Hòa Bình tặng. Mỗi lần bắn phải lên dây bằng chân, oải lắm.
Em chửa hình dung được cái cung của cụ lên dây bằng chân là thế nào?

x.man

Xe điện
Đúng món e mê. Kê dép hóng các cụ chỉ giáo

vanbui

Xe tăng
Bắn xuyên ngực người phụ nữ hoặc để đi săn gấu ;) thì phải dùng loại nỏ với mũi tên này , phỏng ợ

:) !

nvmy

Xe tải
Em chửa hình dung được cái cung của cụ lên dây bằng chân là thế nào?
Ko biết nỏ Mường trông thế nào nhưng lên dây bằng chân là do nỏ to, cánh cứng dây nặng quá!
Cháu đoán chắc thế này

Còn thông thường thì nỏ có cái vòng nhưng bàn để cưỡi ngựa thể lên dây

Ellacos

Xe tăng