Thảo luận Cùng tìm hiểu về các options BMW

Louisdeng

Xe máy
Thớt cụ hay và bổ ích quá, nhưng hình như còn nhiều options nữa cụ chưa đề cập đến. E là e thích nhất cái options adaptive led của bim

Louisdeng

Xe máy
E thấy có cái chìa khóa, điều khiển xe ra vào gara như ô tô đồ chơi :)
options đấy bây giờ mới chỉ có trên serie 7 đời 2016. Nhưng e xem trên youtube thì xe serie 5 2017 mới ra mắt cũng được trang bị luôn. Không biết bao giờ serie 5 mới về VN

Hmontagne123

Xe hơi
Thớt cụ hay và bổ ích quá, nhưng hình như còn nhiều options nữa cụ chưa đề cập đến. E là e thích nhất cái options adaptive led của bim
Còn nhiều mà cụ. Em đã hết đâu :)

options đấy bây giờ mới chỉ có trên serie 7 đời 2016. Nhưng e xem trên youtube thì xe serie 5 2017 mới ra mắt cũng được trang bị luôn. Không biết bao giờ serie 5 mới về VN
Ngoài serie 7 hiện giờ ra còn em i8 nữa cụ. Serie 5 2017 cũng có display key nhưng là dạng option, tức là phải đặt mới có chứ ko phải trang bị tiêu chuẩn.
Thấy mấy cụ sales bmw nói giờ đã nhận đặt xe rồi, nhưng phải tầm quý 2 mới có xe.

Lucky

Xe tăng
Bmw nhiều option thật. Nhưng xe base lexus nhiều option hơn xe base của bmw nên mọi ngừoi tưởng lexus nhiều công nghệ và option hơn

Hmontagne123

Xe hơi
Bmw nhiều option thật. Nhưng xe base lexus nhiều option hơn xe base của bmw nên mọi ngừoi tưởng lexus nhiều công nghệ và option hơn
Chuẩn cụ. Chuyện đồ chơi hay option thì xe Đức em thấy cũng chả thua hãng nào, có điều cứ ko đặt thêm là ko có. Cho nên tại đức cái xe bản đủ nó có thể gấp 3 lần tiền bản base.

Ngoài ra em thấy đồ chơi xe Đức tuy đắt nhưng hoạt động tin cậy. Có những thứ trang bị trên xe, cả đời chả mong phải dùng đến nó, nhưng ko may đúng lúc cần nó lại ko hoạt động (như kiểu túi khí toyota) thì coi như tèo. Cho nên nếu các cụ để ý thông tin tai nạn, nhìn chung những người ngồi trong xe Mỹ, Đức an toàn hơn ngồi trong xe Nhật, Hàn... cái xe có thể hỏng nặng hơn nhưng quan trọng là hành khách đc bảo vệ tốt hơn.

Hmontagne123

Xe hơi
9. BMW Night Vision

Đây là hệ thống "nhìn xuyên màn đêm" của BMW. Hệ thống sử dụng camera hồng ngoại để phát hiện nguồn nhiệt (người, thú vật vv) và sẽ hiện trên màn hình. Ngoài ra còn hiển thị cảnh báo trên bảng tablo. Có lẽ em ko phải giới thiệu nhiều, các cụ xem video cho dễ hiểu.

Ngoài ra 1 số đời xe còn có thêm tính năng Dynamic Light Spot. Tức là nếu phát hiện có người đi trong bóng tối thì đèn pha sẽ tự tách ra 1 chùm sáng chiếu vào chỗ đó, giúp người lái xe dễ quan sát. Cái này còn phụ thuộc loại đèn pha.

Dấu hiệu nhận biết là các cụ nhìn camera hồng ngoại ẩn trong "hốc mũi" ở đầu xe. Ngoài ra 100% các xe có Option Night Vision sẽ đều có hệ thống rửa đèn pha.

Khi đặt hệ thống này tại Đức các cụ phải trả từ 2000€ (tùy từng đời xe)

Chỉnh sửa cuối:

Hmontagne123

Xe hơi
10. Intergral Active Steering

Em ko biết dịch là thế nào, nhưng cái này là 1 trong những đóng góp rất quan trọng dẫn đến cảm giác lái của BMW rất khác.

Tùy từng tình huống giao thông trên đường, hệ thống sẽ điều khiển góc lái của vô lăng, và nếu cần, can thiệp cả vào bánh sau.

Tại tốc độ thấp, khi hệ thống nhận ra các cụ đang loay hoay rẽ hay quay đầu ở chỗ hẹp, nó sẽ can thiệp giúp làm tăng góc lái. Khi đó các cụ sẽ ko phải vần nguyên 1 vòng rưỡi vô lăng nữa mà chỉ cần nhẹ nhàng nửa vòng. Ngoài ra nếu cần thiết bánh sau sẽ được bẻ lái theo hướng ngược lại, giúp làm giảm bán kính quay 1 cách đáng kể.

Tại tốc độ cao, ví dụ khi đổi làn trên cao tốc, hệ thống sẽ làm giảm góc lái (giả dụ các cụ có bị lấy lái hơi nhiều), giúp xe ko tròng trành. Ngoài ra nếu cần bánh sau sẽ "lái" cùng chiều, giúp chiếc xe đạt được sự ổn định cao nhất.

Trong video em tìm được trên mạng thì đó là của serie 7. Nhưng serie 5 là đã có thể đặt được rồi. Các loại 4er 6er em ko theo dõi nên em ko biết. Giá khi đặt xe serie 5 là 1.750€.

quanvnu

Xe tải
đúng rồi, e cũng biết cái option này trong video giới thiệu và test drive của series 5 và 7

Hmontagne123

Xe hơi
11. Lane Change Warning - Cảnh báo chuyển làn.

Khi tính năng này được kích hoạt, cảm biến gắn ở phía đuôi xe và hông xe sẽ quét toàn bộ phía sau xe các cụ. Khi các cụ xi nhan chuyển làn mà vướng xe khác, nó sẽ cảnh báo ở góc gương, đồng thời rung tay lái báo cho các cụ biết. Tính năng này giúp hạn chế điểm mù của gương chiếu hậu.

Cách nhận biết xe có tính năng này là các cụ nhìn vào khe giữa củ gương và xe. Nếu có hình tam giác là xe có. Ngoài ra trên chỗ thanh Assistant các cụ cũng thấy có nút bấm kích hoạt (là nút đang đèn xanh). Bấm phát nữa sẽ deactivate, đèn xanh sẽ tắt.

Hmontagne123

Xe hơi
12. Lane Departure Warning - Cảnh báo lệch làn.

Camera gắn ở gương chiếu hậu sẽ nhận diện làn đường thông qua vạch kẻ đường. Khi xe các cụ có dấu hiệu đè vạch, trong khi các cụ ko có tín hiệu xi nhan chuyển làn, nó sẽ hiểu là cụ đang lơ đễnh và sẽ rung vô lăng để nhắc cụ tập trung.

Tuy nhiên tính năng này chỉ đc lý tưởng hóa để chạy đường trường, chỉ hoạt động ở tốc độ trên 70km/h hoặc 40mph.

Ngoài ra hạn chế là khi vạch kẻ đường mờ, nhòe, ko rõ, thì sẽ ko hoạt động. Trên màn hình, sẽ có 2 dấu mũi tên báo hiệu xe đang nhận được vạch kẻ ở làn nào. Dấu nào tắt là xe đang ko nhận được vạch ở phía bên đó.

Dấu hiệu trên màn hình cho thấy hệ thống đang hoạt động và cả 2 vạch đều được nhận ra:

Cách nhận biết xe có tính năng này là các cụ nhìn ở thanh đặt các phím trợ giúp. Nó là phím ngoài cùng tay phải. Đèn xanh là đang activ. Nhấn cái nữa sẽ tắt.

hung59

Xe máy
Series & về VN cũng thiếu nhiều

tuanprado

Xe tăng
Đồ chơi trên BMW rất nhiều, cần đâu thì thêm đấy thôi.

Hmontagne123

Xe hơi
Đồ chơi trên BMW rất nhiều, cần đâu thì thêm đấy thôi.
Vâng em thấy đúng là nhiều vô kể. Chỉ sợ ko có tiền. Đây là em mới ưu tiên liệt kê những option cao cấp. Bởi vì có nhiều cụ cứ chê bim đắt tiền mà đồ chơi chả có gì :) Em cũng ko hiểu cái xe nhập về VN tại sao lại bị cắt option nhiều thế. Ng mua chấp nhận trả đến từng ý tiền mua xe thì họ cũng sẵn sàng trả thêm 1 ít cho option thôi mà.

Hmontagne123

Xe hơi
13. BMW Display Key

Như các cụ cò men ở trên về vụ chìa khóa có màn hình và điều khiển xe tiến lùi từ chìa khóa. Màn hình trên điều khiển là dạng touchscreen, hiển thị các chức năng cơ bản như s Cái tính năng này hiện giờ theo em biết mới chỉ có trên serie 7, i8 và sẽ có trên serie 5 2017. Tuy nhiên nó chỉ là dạng Option, phải đặt mới có, và chỉ có thể available khi trên xe các cụ đã có sẵn 1 loạt các tính năng sau: Camera lùi, comfort access, Surround view và Park assistant.

Option này đặc biệt hữu dụng khi các cụ cất xe vào chỗ hẹp. Ko phải khúm núm lách người bẩn hết cả quần áo.

Mời các cụ xem video giới thiệu trên serie 5 sắp ra:

Quan điểm cá nhân của em về vụ chìa khóa xịn này: có cũng đc, ko có cũng được. Rơi một phát mà vỡ màn hình thì hơi nhục. Ngoài ra các thông số mà nó hiển thị thì các xe có connected drive có thể dùng app trên smartphone, khi cần thì dùng apps tra trên đt cũng ok. Vụ tiến lùi thì theo em có cũng tốt, ko có cũng chẳng sao :) vì chắc là sẽ ít dùng. (AQ vãi)

Chỉnh sửa cuối:

Hmontagne123

Xe hơi
14. BMW Head Up Display

Cái HUD này thì nhiều cụ đã có và đã dùng rồi. Kể cả chính hãng và ko chính hãng. Từ loại chỉ cần ngửa cái điện thoại lên mặt kính cho đến loại cắm cổng OBD hiển thị từ tốc độ đến tua máy, nhiệt độ máy vv...

Cái hàng zin của BMW này thứ nhất được cái Chính hãng, thứ 2 được cái Đắt (nếu xe các cụ ko có ngay từ đầu mà các cụ muốn độ thêm vào thì cứ gọi là đắt lồi mắt, vì phải thay cả kính chắn gió), thứ 3 được cái Sắt ra miếng :) Bên cạnh chuyện hắt các thông tin chính như tốc độ, tua máy, nhiệt độ máy, giới hạn tốc độ, cảnh báo vv... lên kính sắc nét, buổi tối dịu mắt và ban ngày dưới trời nắng chang chang vẫn hiển thị rõ ràng, nó còn giúp hiển thị thông tin của máy dẫn đường GPS.

Em đã đi xe với HUD đểu (phải dán một miếng vuông vuông trên kính để cái hud bên dưới hắt vào) và so với HUD xịn này, thì thấy ngoài chuyện nhìn dễ chịu (vì ảnh của HUD đểu có tương phản rất cao, hơi gây chói mắt buổi đêm, và ko có cảm giác lùi sâu ra phía xa như của hàng zin BMW. Em ko biết tả kiểu gì, chỉ biết là khi lái xe các cụ đang nhìn xa, lúc nhìn vào hud zin thì các cụ ko phải điều tiết mắt nhiều, còn nhìn vào cái màn hud kia thì mắt vẫn phải điều tiết nhìn gần lại, (gần giống kiểu phải cúi xuống nhìn gần vào đồng hồ công tơ mét, có điều các cụ ko phải cúi thôi)

tuan dat

Xe tăng
Em đánh dấu phát, bài cụ chủ viết rất hay xe em có đủ các option cụ vừa nêu mà có cái chưa xử dụng bao giờ :D

Hmontagne123

Xe hơi
Em đánh dấu phát, bài cụ chủ viết rất hay xe em có đủ các option cụ vừa nêu mà có cái chưa xử dụng bao giờ :D
Nhìn cái vô lăng chi chít nút và thấp thoáng cái NBT Evo là biết cụ chủ xe đẹp trai xe đẹp rồi. Cụ bổ sung thêm video trải nghiệm thực tế cho em, em toàn đi 1 mình chả có ai quay cho, mà tự quay thì chả dám post lại ăn gạch

bills4

Xe hơi
bài viết của cụ hay quá, nhiều khi e a chúng ta nhìn cái tên option như thế nhưng cũng ko hiểu nó là cái gì có tác dụng gì , cụ ở nước ngoài được cái sướng là có cái tờ A4 để tích chứ ở VN chỉ có sổ viết tay thôi mà đa số mấy cái option đấy là trang trí

Hmontagne123

Xe hơi
bài viết của cụ hay quá, nhiều khi e a chúng ta nhìn cái tên option như thế nhưng cũng ko hiểu nó là cái gì có tác dụng gì , cụ ở nước ngoài được cái sướng là có cái tờ A4 để tích chứ ở VN chỉ có sổ viết tay thôi mà đa số mấy cái option đấy là trang trí
Tks cụ. Em thấy nhiều cụ ở nhà, thậm chí cả các báo chí khi viết về xe, vẫn còn kiểu nhận thức như với xe máy, tức là cứ dream là xe số còn spacy là xe ga :)) nên em muốn bài viết này phần nào giúp đả thông các cụ chưa thông :)

Em đã nghe ko biết bao nhiêu lời nhận xét kiểu như: "đừng mua cái bim 3 đấy nghe nhạc chán lắm", hoặc "ôi giời em lạ gì, cái xe đấy gần 2 tỉ mà điều hòa còn vặn tay"... Xin thưa nó đều là option, người ta ko đặt thì ko có, chứ ko phải loại xe đó ko có. Nói thế oan cho nó. Thậm chí các hãng xe còn gói Individual, sẽ cá nhân hóa theo ý chủ xe và bảo đảm sẽ ko đụng hàng.

Công nhận là có nhiều option có trên các xe sang ko phát huy tác dụng khi chạy trên đường VN vì đặc thù đường xá nhà mình quá kinh :-D Nhưng nếu có thì vẫn hơn, vì khi ko cần thì ta tắt đi, phỏng ạ.

Hmontagne123

Xe hơi
15. Soft-Close Automatic (dân dã gọi là cửa "hít") (code 0323)

Khi cửa xe được khép đến mức độ nhất định (theo BMW là 6mm) thì nó sẽ tự đóng nốt vào. Em thấy cái này rất tiện. Trừ lái xe hoặc 1 số người hay đi xe (có cữ tay đóng cửa vừa phải, ko quá mạnh, ko quá nhẹ), có nhiều người lúc xuống xe đóng cửa đánh "rầm" 1 phát ngồi trong ù hết cả tai, hoặc có người lại đóng quá nhẹ xong quay đít đi cmnl, làm các cụ lại phải chạy xuống đóng lại.

Chưa kể cụ nào có con nhỏ hay ngủ trong xe thì cái này cũng hay, ko gây ồn đánh thức hoặc làm giật mình bọn trẻ.