[Funland] Cuộc chiến Toàn Diện đã bắt đầu.

tôi yêu ô tô

Xe container
Chả thấy có gì đáng hào hứng ở đây cả. Tuy quốc tế hoá dc tranh chấp nhưng cái mình cần là chủ quyền thì nghe chừng còn xa vời lắm. 2 con cắn nhau ko cẩn thận thằng giữa chết oan!

mohinhtrung

Xe buýt
Câu hay nhất trong thớt “ anh Tập cận mà sơ ý cái là tồng chí nó đớp cả bọng “.
Xem ra Tập tồng chí phen này chết chắc .Bên trong không chỉ bị đ.ái ngập đầu mà ông giời thi thoảng còn rung rung lắc lắc ,kinh bỏ mẹ .Bên ngoài bị Trump thụi cho xây xẩm mặt mày không kịp mở mắt .
Trong chiến ngoài loạn giống Hoả Phụng Liêu Nguyên phết.

trancannam

Xe điện
Đã đến lúc VN trở thành sứ giả hòa bình rồi.

Go on

Xe điện
Hờ hờ, em vào hóng khựa nô và hán gian vào đây chửi Mỹ đã gây bao nhiêu tội ác cho Việt Nam và nhân dân yêu chuộng hòa bình toàn thế giới, lại còn bán đứng, bỏ rơi đồng minh.
Không cần so sánh cãi nhau là Mỹ hay Tàu khốn nạn hơn, chơi đểu bạn bè hơn. Chỉ cần nhìn số bạn trên thế giới của 2 thằng. Bạn của Mỹ áp đảo Khựa luôn. Bạn của Tàu thì toàn những nước nhỏ, nghèo và chí phèo nên cứ cho miếng ăn là theo thôi. Nhìn sang các bạn của thằng Mỹ thì chán hẳn cho đội Tàu khựa. Cứ bảo Mỹ nó chơi xấu, chơi bẩn sao nhiều bạn thế, lại nhiều bạn ngon lành. Tàu chơi đẹp mà ít bạn lại đa số là bạn dật dẹo như Triều Tiên, mấy nước châu phi. Khá khẩm nhất là Nga nhưng Nga mà ko bị Mỹ và đồng minh đánh thì cũng chả thân vs anh Tàu mà vẫn luôn đề phòng anh Tàu này từ trước tới nay:D
Chắc cả thế giới ngu có mỗi đội Tàu nô là khôn cụ nhỉ =))

Lít đờ

Xe tải
Không cần so sánh cãi nhau là Mỹ hay Tàu khốn nạn hơn, chơi đểu bạn bè hơn. Chỉ cần nhìn số bạn trên thế giới của 2 thằng. Bạn của Mỹ áp đảo Khựa luôn. Bạn của Tàu thì toàn những nước nhỏ, nghèo và chí phèo nên cứ cho miếng ăn là theo thôi. Nhìn sang các bạn của thằng Mỹ thì chán hẳn cho đội Tàu khựa. Cứ bảo Mỹ nó chơi xấu, chơi bẩn sao nhiều bạn thế, lại nhiều bạn ngon lành. Tàu chơi đẹp mà ít bạn lại đa số là bạn dật dẹo như Triều Tiên, mấy nước châu phi. Khá khẩm nhất là Nga nhưng Nga mà ko bị Mỹ và đồng minh đánh thì cũng chả thân vs anh Tàu mà vẫn luôn đề phòng anh Tàu này từ trước tới nay:D
Chắc cả thế giới ngu có mỗi đội Tàu nô là khôn cụ nhỉ =))
Còn bạc còn tiền còn đệ tử
Hết tiền hết rượu hết ông tôi

Pumzen

Xe ba gác
Quan ngại nhất cảnh " Trâu bò húc nhau ruồi muỗi chít".

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hihi, bây giờ em thấy nhà nhà động viên con cái học giỏi ... để có cơ hội Quy mã (hoặc EU) cụ ơi.
Cổ nhân có câu "ba đấm không bằng một đạp", em thấy đúng, kể cả người người phấn đấu làm việc bằng hai, bằng ba ... nhưng chỉ cần 1 người đạp đổ thì đất nước không thể ngóc đầu lên được vì người đạp đấy có thể là Đầu tàu. Một cái tàu hỏa mà cái đầu nó lao xuống biển thì người ngồi trong toa chắc xác định chết hoặc ngắc ngoải, cố cũng chả đến đâu, phỏng ạ.
Cụ thể hơn thì cả tỉnh làm một năm hay năm bảy năm nhiều khi không ra được số tiền của một dự án vì tham nhũng mà mất đi (Vinashink, Vinalie, Đường sắt Hữu nghị foever ...).
Thế nên những câu như: mọi người hãy cố gắng hết mình ... nhiều khi em thấy nó ... chưa chuẩn :)
Giờ ngồi than thì cũng không quay lại được quá khứ cụ ơi, muốn tiến lên thì con cháu chả phải chăm chỉ ngoan ngoãn thôi chứ làm gì còn cách nào khác hở cụ. Thế hệ con cháu chả chăm chỉ mà cũng chả ngoan ngoãn thì vận nước đến hồi mạt rệp cụ ạ

Jade2110

Xe buýt
Cụ chủ thớt giật cái tít là em giật mình, tưởng các bạn vác máy bay drone tàu chiến bắn nhau chíu chíu rồi, đang nghĩ bạn nào gây sự trước mà dở hơi thế. Hóa ra vẫn mới chỉ dừng ở mức chiến tranh trên bàn giấy :P

Em hỏi đùa, cụ có phải Tàu nô không? Sao tư tưởng của cụ giống Tàu vậy? :(

Nói nghiêm túc thì 100 là tổng thống Mỹ khiến thằng Tàu vươn tầm ảnh hưởng ra được xa nhất trên thế giới trong 20 năm gần đây. Không phải tự nhiên mà thằng Tàu đang có đà gây sự tứ tung với cả các nước lớn (chứ nước vừa và nhỏ như mình thì trước giờ nó vẫn gây sự rồi). Và chắc cũng không phải tự nhiên mà Tàu đang muốn Trump được thắng cử thêm nhiệm kì nữa, và thậm chí đến mức (theo báo cáo của Google) tìm cách hack email của đội ngũ tranh cử của bạn già Biden để bới móc, tạo điều kiện cho 100 dễ thắng cử hơn ;) Vấn đề chính trị không nên chỉ nhìn vào những gì trước mắt ạ, trừ khi cụ nghĩ bọn Tàu nó bị dở hơi nên muốn tự tay bóp ấy thêm 4 năm. Trump đánh Tàu thì không sai, nhưng cách đánh thì ngây ngô quá.
Tàu khựa vươn tầm là kết quả từ chính sách của Mỹ nhiều năm qua tạo điều kiện cho nó làm thế. Thêm nữa tập lọ cũng ko như các đời lãnh đạo trc ẩn mình chờ thời mà nghĩ rằng đã đến lúc phải tiến hành giấc mộng trung hoa (tuy nhiên chín hơi sớm)
Cũng có thể cách 100 chơi tàu khựa hơi thô nhưng cụ thử xem mấy nhiệm kỳ TT mẽo gần đây có ai dám công khai đánh tàu thế ko?

cuicui

Xe tải

Toàn văn đây, Mỹ nó công nhận chủ quyền của TQ với toàn bộ đảo mà TQ đã chiếm đc, nhưng bác bỏ mọi yêu sách mà Trung Quốc đưa ra, vượt quá giới hạn 12 hải lý của các đảo, mà Trung Quốc đã tuyên bố chủ quyền, và các đảo của quốc gia khác tuyên bố chủ quyền ở Trường Sa.

Tóm lại là chỉ có hại cho VN, 2 thằng nó diễn trò với nhau thôi
Cụ chỉ chỗ mẽo công nhân chủ quyền các đảo khựa đã chiếm được đi?
Dòng này (without prejudice to other states’ sovereignty claims over such islands) <== chỉ có ý nghĩa là mẽo chỉ phản đối mọi yêu sách của khựa trên các đảo đó mà không quan tâm đến các yêu sách của các quốc gia khác trên các đảo đó, nghĩa là mẽo chỉ phản đối khựa mà thôi.

mẽo khựa không qan trọng, tổ quốc mới qua trọng.

Vo_thuong

Xe điện
Giờ ngồi than thì cũng không quay lại được quá khứ cụ ơi, muốn tiến lên thì con cháu chả phải chăm chỉ ngoan ngoãn thôi chứ làm gì còn cách nào khác hở cụ. Thế hệ con cháu chả chăm chỉ mà cũng chả ngoan ngoãn thì vận nước đến hồi mạt rệp cụ ạ
Thì vâng, có khổ thì vẫn phải cố sống và gắng bảo ban con cái học tập thôi cụ.

Reinhard

Xe buýt
Tàu khựa vươn tầm là kết quả từ chính sách của Mỹ nhiều năm qua tạo điều kiện cho nó làm thế. Thêm nữa tập lọ cũng ko như các đời lãnh đạo trc ẩn mình chờ thời mà nghĩ rằng đã đến lúc phải tiến hành giấc mộng trung hoa (tuy nhiên chín hơi sớm)
Cũng có thể cách 100 chơi tàu khựa hơi thô nhưng cụ thử xem mấy nhiệm kỳ TT mẽo gần đây có ai dám công khai đánh tàu thế ko?
Em nghĩ có nhiều cách hiệu quả để khống chế Tàu ngang bằng với, hoặc thậm chí hơn là công khai nhảy vào tay bo với Tàu ạ. Các tổng thống Mỹ khác không công khai đánh Tàu, nhưng những nước cờ chính trị của họ đủ để giữ Tàu trong tầm kiểm soát của phương Tây. Trước đây, khi Tàu và Mỹ cùng phát triển thì Mỹ lúc nào cũng lợi hơn vì họ có đồng minh EU cũng là những nước phát triển khác. Cụ cứ nhìn xem, nói rằng các tổng thống khác tạo điều kiện, vậy tại sao Tàu nó không làm gây sự với một loạt các nước lớn sớm hơn, muộn hơn, mà làm ngay khi nó nhận ra rằng tầm ảnh hưởng của Mỹ trên trường quốc tế không còn như các đời tổng thống trước?

Thực ra vấn đề của Trump không phải là ở chỗ bạn ấy oánh Tàu, mà là ở chỗ bạn ấy theo chủ nghĩa dân tộc và có phần nghiêng về chủ nghĩa biệt lập quá. Các tổng thống trước thì duy trì mối quan hệ thân thiện với EU (mặc dù lâu lâu vẫn hục hoặc nhau chút đỉnh), còn 100 thì gần như trở mặt. Vì vậy nên các nước đồng minh EU mặc dù biết rõ thằng Tàu không chơi được, vẫn chỉ trích Tàu đều đều, nhưng cũng không mặc nhiên về phe Mỹ hùa vào đánh Tàu nữa. Điều này có lợi cho Tàu về lâu dài nên em nghĩ bọn nó muốn Trump làm tiếp cũng không phải khó hiểu. Nếu Trump mà làm ngược lại hiện giờ, chấp nhận bỏ tiền để duy trì quan hệ đồng minh với EU như các tổng thống trước, thì em công nhận là bạn ấy chống Tàu tốt, tiếc là...

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Cụ chỉ chỗ mẽo công nhân chủ quyền các đảo khựa đã chiếm được đi?
Dòng này (without prejudice to other states’ sovereignty claims over such islands) <== chỉ có ý nghĩa là mẽo chỉ phản đối mọi yêu sách của khựa trên các đảo đó mà không quan tâm đến các yêu sách của các quốc gia khác trên các đảo đó, nghĩa là mẽo chỉ phản đối khựa mà thôi.

mẽo khựa không qan trọng, tổ quốc mới qua trọng.
Cụ nói đúng là cụ kia dịch sai, nhưng cụ dịch cũng không chính xác lắm ạ.

Đoạn trong () của cụ ("without prejudice to other states' soverignty claims over such islands") nghĩa là "không ảnh hưởng / thiệt hại / mất yêu cầu chủ quyền của các quốc gia khác trên các hòn đảo đó" (ở đây nói về các hòn đảo thuộc quần đảo TS). Nói cho trơn tru tí về TV, tóm lại thì Mẽo bảo tao chỉ công nhận cho mày (Tàu) lãnh hải dưới 12 hải lí từ những đảo nào mày chiếm tại TS mà các quốc gia khác không tranh chấp chủ quyền thôi (đồng nghĩa với những đảo Tàu chiếm mà các nước khác cũng yêu cầu chủ quyền thì Mẽo không tính là lãnh thổ Tàu) chứ không phải các bạn Mỹ không quan tâm đến yêu sách của các quốc gia khác.

hp78

Xe điện
Em nghĩ có nhiều cách hiệu quả để khống chế Tàu ngang bằng với, hoặc thậm chí hơn là công khai nhảy vào tay bo với Tàu ạ. Các tổng thống Mỹ khác không công khai đánh Tàu, nhưng những nước cờ chính trị của họ đủ để giữ Tàu trong tầm kiểm soát của phương Tây. Trước đây, khi Tàu và Mỹ cùng phát triển thì Mỹ lúc nào cũng lợi hơn vì họ có đồng minh EU cũng là những nước phát triển khác. Cụ cứ nhìn xem, nói rằng các tổng thống khác tạo điều kiện, vậy tại sao Tàu nó không làm gây sự với một loạt các nước lớn sớm hơn, muộn hơn, mà làm ngay khi nó nhận ra rằng tầm ảnh hưởng của Mỹ trên trường quốc tế không còn như các đời tổng thống trước?

Thực ra vấn đề của Trump không phải là ở chỗ bạn ấy oánh Tàu, mà là ở chỗ bạn ấy theo chủ nghĩa dân tộc và có phần nghiêng về chủ nghĩa biệt lập quá. Các tổng thống trước thì duy trì mối quan hệ thân thiện với EU (mặc dù lâu lâu vẫn hục hoặc nhau chút đỉnh), còn 100 thì gần như trở mặt. Vì vậy nên các nước đồng minh EU mặc dù biết rõ thằng Tàu không chơi được, vẫn chỉ trích Tàu đều đều, nhưng cũng không mặc nhiên về phe Mỹ hùa vào đánh Tàu nữa. Điều này có lợi cho Tàu về lâu dài nên em nghĩ bọn nó muốn Trump làm tiếp cũng không phải khó hiểu. Nếu Trump mà làm ngược lại hiện giờ, chấp nhận bỏ tiền để duy trì quan hệ đồng minh với EU như các tổng thống trước, thì em công nhận là bạn ấy chống Tàu tốt, tiếc là...
Nếu cứ bỏ tiền ra để nuôi đồng minh thì khác gì Lô Xiên ngày xưa đâu cụ, hết tiền là nó té ngay, thậm chí có thằng còn cắn lại như Ukraina:D

Puma tn

Xe buýt
Người OF
Cụ nói em không hiểu lắm, thế Mỹ nó nói sai điều gì sao? nó bác bỏ đường 9 đoạn, bác bỏ tuyên bố chủ quyền phi lí của TQ, nói đang nói đúng những gì mà chính các QG ở ĐNA đang lên án.
Mỹ quấy rối TQ, tốt thôi, chả phải TQ cũng quấy rối các QG xung quanh suốt hay sao? Mỹ đang làm đúng với các cách TQ đang làm với QG xung quanh, cụ lại chửi nó, kể cũng lạ, cái này gọi là "Vỏ quýt dày có móng tay nhọn".
Bản chất của Mỹ là tráo trở? thế bản chất của TQ là gì? bỏ mặc đồng minh? Đồng minh như hạch thì bỏ là đúng, cơ mà cái gì cũng có 2 mặt, chả có bữa ăn nào là miễn phí, hãy nhìn những đồng minh như Nhật Hàn, có khả năng tự cường, có khả năng tự phát triển, không hỗn tạp như Phi, không ăn chơi tham nhũng như VNCH, chả ai muốn đầu tư vào...con nghiện hoặc những đứa chỉ có khả năng làm màu mà thiếu thực lực hết. Quan trọng là phải tự cường, tỉnh táo, còn tranh thủ diễn biến có lợi của "nhân dân tiến bộ" trên thế giới chẳng phải là kim chỉ nam trong hành động của chúng ta từ xưa đến giờ hay sao?
Em vẫn còn nhớ, lúc TQ quậy tung trời năm 2014, em từng trông ngóng phản ứng dù chỉ bằng miệng của nước Nga, hay các quốc gia khác về sự chèn ép của chúng nó, em nhớ hình như là... không có.
Sao phải mời Mỹ cút khỏi Biển Đông nhỉ? để nhường cho TQ muốn làm gì thì làm chăng? phải chăng ý cụ muốn thế.
Chúng ta từng dùng mọi biện pháp ngoại giao nhằm quốc tế hóa vấn đề Biển Đông, giờ chúng ta đã thành công rồi mà cụ vẫn có thể nói như vậy được, quả thật khiến em rất... khó hiểu
Cụ rất tâm huyết , nhưng cụ ấy cũng không hiểu hết mình nói gì đâu . Cụ để tâm mà làm gì .

Reinhard

Xe buýt
Nếu cứ bỏ tiền ra để nuôi đồng minh thì khác gì Lô Xiên ngày xưa đâu cụ, hết tiền là nó té ngay, thậm chí có thằng còn cắn lại như Ukraina:D
Vâng, thì điều đó đang xảy ra đây ạ :D (mặc dù chắc là chưa đến mức cắn lại, chỉ là không còn mặc nhiên ra sức giúp Mỹ bất kể đúng sai nữa thôi)

Cá nhân em thì em ủng hộ các tổng thống Mỹ thời trước hơn. Mỹ chịu thiệt một chút cũng được - Mỹ chứ có phải Venezuela đâu mà phải lo từng $ - đổi lại tầm ảnh hưởng trên thế giới quan trọng hơn chứ. Như đợt thương chiến năm ngoái chẳng hạn, Mỹ - Tàu một chột một què, nhưng nếu quan hệ Mỹ - EU tốt như hồi những năm 90 - đầu 2000 mà các nước EU cũng nhảy vào oánh Tàu đợt đó thì em nghĩ kinh tế Tàu khéo thụt lùi 30 40 năm, và Tàu cũng sẽ không dám nuốt lời thỏa thuận thương mại như giờ.

NamNguyenNguyen

Xe hơi
Anh Tập năm nay có toan tính gì đấy chứ. Em thấy đi gây hấn với bao nhiêu anh em giang hồ. Đông có Nhật, Nam có Ấn, Tây có khu Tân Cương bất ổn, cà khịa anh Mẽo, thầy dùi cho team Hồng Kong. Mấy người anh em châu Phi thì đang gánh tạ từ mấy dự án làm ăn chộp giật.
Dân Tàu vốn thâm, không thể cứ đi gây hấn suốt được. Em đoán anh Tập vẫn còn võ gì đấy chưa giở ra hết. Phải không các cụ?

vo nho

Xe điện
hôm trước có còm bên cháp tình hình trung đông rùi...
Chiến tranh lạnh 2.0 đã được Mỹ khởi sướng tứ thời OBAMA, anh Trump tiếp nối và thực hiện với 1 cách khác thui..Mục đích vẫn là kìm hãm loại trừ China.

Rong Ruổi

Xe container

tomtomchát

Xe container
Anh Tập năm nay có toan tính gì đấy chứ. Em thấy đi gây hấn với bao nhiêu anh em giang hồ. Đông có Nhật, Nam có Ấn, Tây có khu Tân Cương bất ổn, cà khịa anh Mẽo, thầy dùi cho team Hồng Kong. Mấy người anh em châu Phi thì đang gánh tạ từ mấy dự án làm ăn chộp giật.
Dân Tàu vốn thâm, không thể cứ đi gây hấn suốt được. Em đoán anh Tập vẫn còn võ gì đấy chưa giở ra hết. Phải không các cụ?
Có thể.
Tợp da mặt như bì lợn sề mà cứ giơ ra nhận vả hoài... biết đâu sẽ đến lúc các mày vả mãi đau tay ;)) ;))