[Funland] Cuộc chiến với bệnh Gout

hnilqhuy

Xe tăng
Dạo này thời tiết mưa gió,lạnh nên ít đạp buổi sáng mà chỉ đạp buổi chiều khi đi làm về. Tuy nhiên em cũng được 20-25 Km/lần. Có lần đạp đi OK. Tối về bắt đầu đau, chợt nghĩ hay do mình đạp leo cầu nên nó mới đau ? Càng ngày có lẽ tạng người mình cũng thay đổi dần nên dù có tập thể thao nhưng ăn phải nhiều đạm có khi cũng bị đau
đạp líp to thôi cụ, quay nhẹ nhàng cho trơn tru. Ven hồ e phục 1 bác tầm 50 ngày nào cùng làm 1 vòng toàn đi líp4-5 rất dẻo. Tuổi này nội tiết bắt đầu rối loạn rồi mình phải điều chỉnh ko húng dc như trước

cairong_2011

Xe container
Vẫn ăn thịt, trứng được nhé, tớ chỉ không ăn tinh bột, đường để giảm cân thôi. Nhưng có lẽ nên ghi chép lại các thứ đã gây đau và tìm thực đơn phù hợp để ăn uống đủ.... thì hy vọng sẽ giảm bớt.
Em cũng không ăn nhiều tinh bột, hiện mỗi bữa chỉ 2 lưng cơm. nay còn uống viên cần tây 3000 và uống thêm bột tía tô, ngoài nước uống thông thường. Càng có vẻ cẩn thận,dùng nhiều thứ để loại trừ thì nó lại đau nhiều hơn. Thế mới lạ

cairong_2011

Xe container
đạp líp to thôi cụ, quay nhẹ nhàng cho trơn tru. Ven hồ e phục 1 bác tầm 50 ngày nào cùng làm 1 vòng toàn đi líp4-5 rất dẻo. Tuổi này nội tiết bắt đầu rối loạn rồi mình phải điều chỉnh ko húng dc như trước
Đi với tốc độ thông thường 22-23 là cùng chứ ko đua như mấy thanh niên được. Thường từ líp 3-5

cairong_2011

Xe container
Cơn cấp nó nằm chực ăn chờ trong cơ thể cụ zồi, chỉ rình cơ địa cụ chưa kịp thay đổi với thời tiết, môi trường, khi cơ thể cụ yếu ko đủ đề kháng mà chống lại, nó sẽ bùng ra :D
Em chưa rõ cơ thể mình yếu thế nào vì bình thường ăn, ngủ đều đặn. Trừ mấy hôm đau chứ ngủ tối em đã tắt đèn là làm 1 mạch cho đến sáng. Ăn thì chưa thấy nhạt mồm. Có lẽ hôm nào phải đi XN lại, đã 6 tháng rồi chưa kiểm tra lại

Matizcoi

Xe cút kít
Em chưa rõ cơ thể mình yếu thế nào vì bình thường ăn, ngủ đều đặn. Trừ mấy hôm đau chứ ngủ tối em đã tắt đèn là làm 1 mạch cho đến sáng. Ăn thì chưa thấy nhạt mồm. Có lẽ hôm nào phải đi XN lại, đã 6 tháng rồi chưa kiểm tra lại
Cụ thể thao quá đôi khi phản tác dụng nha, các khớp đã có muối thì việc vận động quá nhiều sẽ gây nên cơn cấp ko đáng có, chả dụ ko nên chạy mà nên đi bộ thôi, đạp xe cũng ổn cơ mà đạp đoạn đường như nào cho hợp lí nữa cụ ợ :D
Cụ uống thêm TPCN để khống chế nồng độ au máu nữa kèm tập thể thao mới tốt, vì cơ thể của các gouter chức năng đào thải au hỏng zồi, ko hỗ trợ thì còn bị dài dài.

cairong_2011

Xe container
Cụ thể thao quá đôi khi phản tác dụng nha, các khớp đã có muối thì việc vận động quá nhiều sẽ gây nên cơn cấp ko đáng có, chả dụ ko nên chạy mà nên đi bộ thôi, đạp xe cũng ổn cơ mà đạp đoạn đường như nào cho hợp lí nữa cụ ợ :D
Cụ uống thêm TPCN để khống chế nồng độ au máu nữa kèm tập thể thao mới tốt, vì cơ thể của các gouter chức năng đào thải au hỏng zồi, ko hỗ trợ thì còn bị dài dài.
Có lẽ em sẽ điều chỉnh việc đạp xe theo kiểu đạp 10-15Km thong thả chứ ko ham hố như trước

cairong_2011

Xe container
Gọi là quá thì em cũng ko rõ vì mỗi ngày nếu có đạp thì em đạp trong vòng 1h. Công nhận cũng có lúc hăng lên, xuôi gió thì đạp nhanh hơn. Ngoài ra 2-3 vụ đau gần đây em ko đau ở ngón chân cái (từ trước giờ chỉ sưng ngón chân cái hai bên) mà chuyển sang đau ở cổ chân nên có thể do mình hoạt động đạp xe hơi quá ?

Thích Lung Tung

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng không ăn nhiều tinh bột, hiện mỗi bữa chỉ 2 lưng cơm. nay còn uống viên cần tây 3000 và uống thêm bột tía tô, ngoài nước uống thông thường. Càng có vẻ cẩn thận,dùng nhiều thứ để loại trừ thì nó lại đau nhiều hơn. Thế mới lạ
Vậy ah, mình hôm bữa mới lấy hộp cần tây 16000 (Bắt chước như cụ Matizcoi), mới uống có vài viên tự nhiên thấy đau sang bàn chân trái (đúng biểu hiện của Gout). Trước kia mấy năm cũng mua 2 hộp Gout Relief mà cứ uống vài viên vào là đau, bỏ thời gian không bị sao uống lại đau tiếp, giờ uống Celery 16K này thấy đau nên hơi ngại. Ăn uống thì hạn chế nhiều lắm rồi, nhậu thì từ Tết giờ không uống.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Cụ vào Facebook, GG tìm Keto, hoặc bài 19 Keto của Dr Viễn, tôi bỏ cơm ăn thịt, trứng, rau nhiều hơn, vài ngày quen nên cũng chịu được, giảm cân đúng bài luôn, không mệt mỏi nên có thể mình đã ỷ vào đó tập thể dục quá dẫn đến bị đau.
Em mỗi bữa ăn ít thịt, nhiều rau và lưng bát cơm thôi. Nhưng chạy bộ đều nên cũng giảm cân kha khá (từ 75kg giờ còn 68kg sau vài tháng, e cao 1m74). Thời gian đâu chạy bộ bụng đói cồn cào hoa cả mắt, rồi cũng quen. Dạo này lúc nào cũng thủ sẵn dưa leo, đói lôi ra xơi vài quả

Thích Lung Tung

[Tịch thu bằng lái]
Gọi là quá thì em cũng ko rõ vì mỗi ngày nếu có đạp thì em đạp trong vòng 1h. Công nhận cũng có lúc hăng lên, xuôi gió thì đạp nhanh hơn. Ngoài ra 2-3 vụ đau gần đây em ko đau ở ngón chân cái (từ trước giờ chỉ sưng ngón chân cái hai bên) mà chuyển sang đau ở cổ chân nên có thể do mình hoạt động đạp xe hơi quá ?
Diễn tiến đúng rồi, em bị ngón chân cái xong đến bàn chân, cổ chân, đầu gối (Phải), có thể giờ nó chuyển sang chân trái cũng nên. Đang ngồi làm mà nó cứ đau nhẹ nhàng thế này thì cũng chán.

Matizcoi

Xe cút kít
Em vẫn đá bóng, nhưng chỉ 15-20 phút kiểu dưỡng sinh thì được, hăng lên chạy ầm ầm thì xác định về bú Colchicine luôn ko đêm bò cầu thang ngay.

cairong_2011

Xe container
Diễn tiến đúng rồi, em bị ngón chân cái xong đến bàn chân, cổ chân, đầu gối (Phải), có thể giờ nó chuyển sang chân trái cũng nên. Đang ngồi làm mà nó cứ đau nhẹ nhàng thế này thì cũng chán.
Em thì chỉ thấy đau 2 ngón chân cái, sau đó chuyển sang cổ chân trái chứ bàn chân, đầu gối chưa thấy. Không hiểu sau này nó diễn tiến thế nào. Còn giảm cân thì em ko bị vì cân nặng duy trì 59 mấy năm nay rồi. Uống viên TPCN cần tây 3000 trước cũng làm 1-2 lọ gì đấy. Nay uống lại 2v/ngày tự nhiên thấy nó bị dị ứng ngứa, sau uống 1v thôi thì thấy bình thường. Hai hôm nay nó đã đỡ em cũng chỉ đạp xe thong thả khoảng 20Km, mất 1h, cũng thấy bình thường. XN cách đây 6 tháng ngoài chỉ số gout cao thì Cholestoron hơi cao 5,9. Còn đâu bình thường. Dự kiến sau nghỉ lễ đi XN lại xem thế nào

tranhduong

Xe buýt
Em mới kiểm tra bs bảo có dấu hiệu của gút các cụ ạ. Giờ phải bóp mồm bóp miệng lại thôi

cairong_2011

Xe container
Hôm nay em đi XN sau 1 tháng bị cấp và vào chế độ ăn có kiểm soát, nói ko với bia rượu. Chỉ số xuống 390. Nhìn mà nghĩ XN có vấn đề vì khoảng 2-3 năm nay có dưới 450 khi nào đâu ?

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Hôm nay em đi XN sau 1 tháng bị cấp và vào chế độ ăn có kiểm soát, nói ko với bia rượu. Chỉ số xuống 390. Nhìn mà nghĩ XN có vấn đề vì khoảng 2-3 năm nay có dưới 450 khi nào đâu ?
Chắc là cụ kiểm soát thành công đấy chứ. Húc mừng cụ

cairong_2011

Xe container
Chắc là cụ kiểm soát thành công đấy chứ. Húc mừng cụ
Em nghĩ XN có thể có vấn đề, em xem lại 309 chứ ko phải 390. Chưa bao giờ tụt nhanh về giá trị đó như vậy. Nhưng ngay sau đó tối hôm đó em lại thấy hơi nhức lại và sáng hôm sau đi lại hơi khó (nhìn thấy ngay). Đang khoanh vùng để tìm nguyên nhân.

uwaz

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi cái Nanofast quảng cáo rùm beng trên mạng và Tivi vừa rồi có tác dụng không ạ?

Thích Lung Tung

[Tịch thu bằng lái]
Đơn thuốc hôm nay của em, không hiểu tại sao nữa, không ăn, không nhậu, không thể thao nặng (Chỉ đạp xe vài vòng), nhưng may là nó không đau lắm, vẫn đi lại chầm chậm được, chắc nó đau chán rồi ko thèm đau nữa.

Mắt cá chân phải, sưng như quả trứng luôn (chụp lúc mới sưng)