[Funland] Cuộc chiến với bệnh Gout

cairong_2011

Xe container
Hôm nay đí XN sau 1 tháng nói không bia rượu, ăn uống có kiêng hơn (ko thịt bò, hải sản, tôm, cá biển), uống nước hàng ngày (nước đun bởi chuối hột, khổ qua rừng, quít gai), thêm 1 cốc bột tía tô, 1v cần tây. KQ: Acid Uric: 515, trong khi cách đây 1 tháng, trước khi đau chỉ có 309 (XN sáng,tối bị đau) ????
Nhưng quan trọng là thấy tay chân vẫn nhẹ nhàng, độp xe hơi cố (leo cầu NT để kiểm tra) về không thấy đau.

zonet

Xe tăng
Về các loại thực phẩm chức năng em đã thử hết cả rồi:
Mỹ: Acid Uric Clease
Úc: Go Celery
Nhật: Nogubo Aserin
VN: NanoFast, NanoCarre, Gút Lá Nương, Gút của Nguyễn Thị Hường bên Chương Mỹ, gút của Lục Xuân Út.

Tất cả các loại trên đều vô tác dụng và không có 1 tí cải thiện nào nên các cụ đừng phí tiền vô ích.

Thuốc có tác dụng đến thời điểm này em thấy là của Bs. Lê Văn Thanh trên Tây Hồ, thuốc của ông này muốn có tác dụng thì phải dùng từ 3-6 tháng và tốn kha khá tiền (mỗi tháng tốn 7tr). Trước em dùng 4 tháng đi xét nghiệm lại thì thấy ổn về dưới ngưỡng và chức năng thận cải thiện tốt hơn nhưng sau 2-3 năm đi ăn nhậu thì lại bị lại như cũ thôi, ngoài ra còn phụ thuộc từng người có tác dụng hay không. Cho nên quan trọng nhất là phải giữ mồm giữ miệng thì tự khắc bệnh sẽ giảm.

Ngoài ra có 1 loại thỉnh thoảng đi ăn nhậu em hay phải làm 1 gói để đề phòng bị đau là thuốc gút Hà Thống Phong. Đây là thuốc Nam em cũng không rõ là thành phần thế nào nhưng tác dụng giảm đau thì thấy mạnh hơn cả thuốc Tây, đang đau mà làm 1 gói vào sau 3-4 tiếng hết đau liền nên cũng hơi ghê ghê, không biết là thành phần gì? Ngoài là thì thuốc này uống liên tục khoảng 10 ngày trở lên sẽ có hiện tượng ăn xong lúc nào cũng thấy đói và ăn rất khỏe cho nên bị tăng cân rất nhanh, nói chung là hạn chế sử dụng và chỉ dùng 1 gói nếu hôm nào lỡ mồm ăn uống quá chén!
Điểm lưu ý các cụ là thuốc điều trị gút thì thuốc Tây hay thuốc Nam nếu dùng lại lần 2 hay lần tiếp theo thì hiệu quả sẽ giảm đi và liều dùng lại phải tăng lên. Nhất là mấy loại thuốc Tây như Colchicin thì cực kỳ độc hại cho gan thận, thuốc này uống nhiều sẽ làm suy gan thận
Em đang định thử Go Celery mà nghe cụ nói lại thôi.

Trước em uống nước cần tây xay, mỗi ngày 200 gram cần tươi trong 6 tháng mà chỉ số Acid Uric chả thay đổi gì.

cairong_2011

Xe container
Các cụ có biết chỉ số XN Tinh thể axit uric trong nước tiểu không ? Hồi trước XN của em có nhưng ko để ý, hôm rồi dở file lưu KQ XN ra thấy nhưng ko rõ ngưỡng của nó thế nào và có liên quan đến bệnh Gout ?

matizac

Xe tăng
Cụ thể thao quá đôi khi phản tác dụng nha, các khớp đã có muối thì việc vận động quá nhiều sẽ gây nên cơn cấp ko đáng có, chả dụ ko nên chạy mà nên đi bộ thôi, đạp xe cũng ổn cơ mà đạp đoạn đường như nào cho hợp lí nữa cụ ợ :D
Cụ uống thêm TPCN để khống chế nồng độ au máu nữa kèm tập thể thao mới tốt, vì cơ thể của các gouter chức năng đào thải au hỏng zồi, ko hỗ trợ thì còn bị dài dài.
cái muối trong khớp nó có tan được không nhỉ ?
sau mỗi lần đau, trong khớp có tinh thể topi, cái này có cách nào cho nó tan được không, hay phải đợi đến khi đủ to mổ mới lấy ra được ?

Matizcoi

Xe cút kít
sau mỗi lần đau, trong khớp có tinh thể topi, cái này có cách nào cho nó tan được không, hay phải đợi đến khi đủ to mổ mới lấy ra được ?
Em nghe đồn nếu duy trì au máu dưới ngưỡng thì có khả năng làm tan được cục tophi mà ko cần mổ, bản thân em có 1 cục bằng ngón tay ở mắt cá chân nhưng vẫn xỏ giày được nên em ko mổ, bao nhiêu năm rồi ko thấy to hơn cụ ợ :D

matizac

Xe tăng
Em nghe đồn nếu duy trì au máu dưới ngưỡng thì có khả năng làm tan được cục tophi mà ko cần mổ, bản thân em có 1 cục bằng ngón tay ở mắt cá chân nhưng vẫn xỏ giày được nên em ko mổ, bao nhiêu năm rồi ko thấy to hơn cụ ợ :D
em hỏi dần vì thấy có cụ cao niên bị lâu bây giờ chân biến dạng hết kể là ngày xưa hồi trẻ mỗi lần đau nó chưa để lại hậu quả nghiêm trọng, đến lúc già mới thể hiện bằng các cục topi

Matizcoi

Xe cút kít
em hỏi dần vì thấy có cụ cao niên bị lâu bây giờ chân biến dạng hết kể là ngày xưa hồi trẻ mỗi lần đau nó chưa để lại hậu quả nghiêm trọng, đến lúc già mới thể hiện bằng các cục topi
Em chưa già đã có 1 cục rồi cụ :D
Có cụ đã kể mổ lại mọc nên em kệ thôi, đi giày vẫn được mà :))

cairong_2011

Xe container
Em nghĩ ko phải nó tan mà thận nó lọc trong máu hết
Em nghĩ nếu thận lọc tốt thì ko có tinh thể lắng đọng. Còn tan hết cái đang có chắc có thể vì ko còn đau nữa.

Matizcoi

Xe cút kít
Kể mà nó làm cục ở chân giữa thì có khi lại tốt cụ nhi? Có khi lại hay cũng nên.x
Chỗ í mà có cục tophi thì khác nào đeo bi :P

Em nghĩ ko phải nó tan mà thận nó lọc trong máu hết

Em nghĩ nếu thận lọc tốt thì ko có tinh thể lắng đọng. Còn tan hết cái đang có chắc có thể vì ko còn đau nữa.
À, khi ko đau nó nhỏ lắm cụ, khi đau nó sưng to to là :(

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Hôm nay đí XN sau 1 tháng nói không bia rượu, ăn uống có kiêng hơn (ko thịt bò, hải sản, tôm, cá biển), uống nước hàng ngày (nước đun bởi chuối hột, khổ qua rừng, quít gai), thêm 1 cốc bột tía tô, 1v cần tây. KQ: Acid Uric: 515, trong khi cách đây 1 tháng, trước khi đau chỉ có 309 (XN sáng,tối bị đau) ????
Nhưng quan trọng là thấy tay chân vẫn nhẹ nhàng, độp xe hơi cố (leo cầu NT để kiểm tra) về không thấy đau.
Trước khi thử máu cụ có vận động mạnh hoặc ra mồ hôi nhiều không?

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Chiều hôm trước em vẫn đạp xe bình thường. Sáng dạy đi XN ko làm gì, VS xong là lên đường thôi
Vậy mà tăng thì chắc do thức ăn. Em thử máu liền 2 buổi sáng, sáng hôm trước 420, sáng hôm sau chạy bộ 1h xong lấy máu xn thì uric lên trên 500 (2 hôm ăn 1 loại thức ăn). Kết luận là mồ hôi ra nhiều, máu đặc lại thì kq xn uric cũng tăng cao hơn.